[Funland] Cụ nào rành về Microsoft cho em hỏi với

m4s

Xe điện
Bác nói em hiểu rất rõ và đúng như những gì em muốn hỏi. Nhưng đọc comment của cụ m4s kia thì em lại lăn tăn cụ ấy nói như vậy đúng không nhỉ?
Chắc chắn là không. Em dùng gsuite cũng vậy. Còn cụ rõ việc admin có thể reset password hoặc delete account thì ổn rồi nên đừng giao trứng cho ác.
Ý nó bảo là thằng quản trị tài khoản của cụ có thể xóa, khóa, reset pass tài khoản v.v.. nhưng ko thể nhìn thấy dữ liệu của cụ (he can't see your data) trừ khi họ có chủ định đặt lại mật khẩu của cụ và truy cập vào bằng mật khẩu mới hoặc họ biết mật khẩu hiện tại của cụ.
Here you are
;))

minhvmu

Xe buýt
Nghĩa là cụ vác cái email đuôi .edu của trường cấp đi đăng ký trương trình 1TB miễn phí mà bọn microsoft giành cho giáo viên và học sinh như link bên dưới đúng ko.
https://www.microsoft.com/vi-vn/education/products/office
Thế thì ko ai xem đc tài liệu của cụ trừ khi cụ chia sẻ hoặc họ reset password do truy cập được vào email đấy, vì tài khoản onedrive đấy là tài khoản cá nhân của cụ do microsoft cấp chứ ko phải là email được chia sẻ quyền truy cập từ tài khoản onedrive khác.
Không đúng như vậy, admin đuôi .edu vẫn có quyền truy cập, thiết lập mọi thứ với cái tài khoản 365 của cụ.

xedieu

Xe cút kít

minhvmu

Xe buýt
Chốt lại là vẫn phải xuỳ 1,7tr/ năm để dùng Onedrive và mấy thứ khác nữa!
Tiền ấy là của cụ và chỉ của cụ, do đó chỉ có cụ mới có toàn quyền với dữ liệu.
Còn kiểu tài khoản có đuôi .edu thì tiền trả cho dịch vụ sẽ có phần của tổ chức sở hữu đuôi .edu (kể cả free thì cũng có giá trị tiền trong đó, free chỉ là do chính sách hỗ trợ) -> người trả tiền có quyền với dữ liệu của dịch vụ. Đơn giản vậy thôi. Do đó những dữ liệu mang tính cá nhân, cụ k muốn người khác truy cập thì cụ phải là người trả toàn bộ chi phí liên quan đến dịch vụ ->phải tự mua acc riêng.

bút hêt mực

Xe tăng
Không đúng như vậy, admin đuôi .edu vẫn có quyền truy cập, thiết lập mọi thứ với cái tài khoản 365 của cụ.
Your account admin is in power to reset, password, delete account or block account but he cannot see your data, unless he on purpose, reset your account password assign one to him and that way he will be able to do it. but if that happens you will know automatically because a change password email wil be in your inbox.
Bọn mic mail cho cụ chủ thớt kìa cụ, ko xem được, chỉ reset pass dựa vào quyền truy cập email mới vào được.
Trương trình này theo em nghĩ nó là trương trình hỗ trợ cho giáo viên & sinh viên của microsoft, làm gì có ai được quyền truy cập, chia sẻ dữ liệu ngoài chủ tài khoản, khả năng truy cập duy nhất nằm ở chỗ reset pass dựa vào quyền truy cập cái email đăng ký kia thôi.

minhvmu

Xe buýt
Bọn mic mail cho cụ chủ thớt kìa cụ, ko xem được, chỉ reset pass dựa vào quyền truy cập email mới vào được.
Trương trình này theo em nghĩ nó là trương trình hỗ trợ cho giáo viên & sinh viên của microsoft, làm gì có ai được quyền truy cập, chia sẻ dữ liệu ngoài chủ tài khoản, khả năng truy cập duy nhất nằm ở chỗ reset pass dựa vào quyền truy cập cái email đăng ký kia thôi.
Thực tế lại diễn ra k đúng như mail trả lời đâu ạ, ít nhất là tại thời điểm tầm 1 năm về trước. Admin thích thì đều có thể làm mọi việc mà k cần đến pass.

m4s

Xe điện
Chốt lại là vẫn phải xuỳ 1,7tr/ năm để dùng Onedrive và mấy thứ khác nữa!
Đương nhiên, cụ dùng của công cho việc riêng, lại đòi bảo mật riêng tư cá nhân. Làm éo có chuyện đấy ;))

bút hêt mực

Xe tăng
Thực tế lại diễn ra k đúng như mail trả lời đâu ạ, ít nhất là tại thời điểm tầm 1 năm về trước. Admin thích thì đều có thể làm mọi việc mà k cần đến pass.
Có 2 trường hợp:
- Một là trường có một cái cloud to và phân cho mỗi giáo viên 1 khoảnh thông qua tính tăng share tới email mỗi người, trường hợp này thằng quản trị có thể soi được hết dữ liệu của mình vì cái cloud đấy thuộc quyền quản lý của trường chứ ko phải của microsoft.
- Hai là trường hợp cụ chủ vác email trường đăng ký với microsoft, nó nhận định đây là email của trường học nên sẽ phát miễn phí cho 1 tài khoản theo trương trình hỗ trợ giáo dục, tài khoản này thuộc quyền quản lý của microsoft, ko ai có quyền xem ngoài trừ cụ chủ và microsoft.
Em chưa hiểu cụ nói admin là admin nào và làm sao họ lại có quyền xem hết dữ liệu trên cloud thuộc quyền quản lý của mình nếu ko có pass tài khoản cloud hiện tại.

kienvinh

Xe lăn
Có 2 trường hợp:
- Một là trường có một cái cloud to và phân cho mỗi giáo viên 1 khoảnh thông qua tính tăng share tới email mỗi người, trường hợp này thằng quản trị có thể soi được hết dữ liệu của mình vì cái cloud đấy thuộc quyền quản lý của trường chứ ko phải của microsoft.
- Hai là trường hợp cụ chủ vác email trường đăng ký với microsoft, nó nhận định đây là email của trường học nên sẽ phát miễn phí cho 1 tài khoản theo trương trình hỗ trợ giáo dục, tài khoản này thuộc quyền quản lý của microsoft, ko ai có quyền xem ngoài trừ cụ chủ và microsoft.
Em chưa hiểu cụ nói admin là admin nào và làm sao họ lại có quyền xem hết dữ liệu trên cloud thuộc quyền quản lý của mình nếu ko có pass tài khoản cloud hiện tại.
Ông thớt vác cái e-mail đuôi edu.vn đi xin một tài khoản miễn phí của Microsoft (MS) thì MS cho ông ấy một cái OneDrive (thực ra là Microsoft 365) cá nhân thôi chứ.

Nếu trường đã có MS 365 thì ông ấy việc gì phải xin. Mà có xin MS cũng không cho.

Đây là chiêu marketing của MS. Từng giáo viên dùng cá nhân thấy thích quá, đến lúc nào đó sẽ đề xuất cả nhà trường dùng.

drchimnon

Xe tăng
Mình luôn back up dữ liệu từ 1-2 nơi. Lap của cty thì vứt cho con dùng.

xedieu

Xe cút kít
Ông thớt vác cái e-mail đuôi edu.vn đi xin một tài khoản miễn phí của Microsoft (MS) thì MS cho ông ấy một cái OneDrive (thực ra là Microsoft 365) cá nhân thôi chứ.

Nếu trường đã có MS 365 thì ông ấy việc gì phải xin. Mà có xin MS cũng không cho.

Đây là chiêu marketing của MS. Từng giáo viên dùng cá nhân thấy thích quá, đến lúc nào đó sẽ đề xuất cả nhà trường dùng.
Chính xác là như cụ nói. Đây nó rất khác 1 công ty mua dung lượng về share cho nhân viên. Mà nó là 1 chương trình ưu tiên giáo dục (thế mới cần đuôi edu.vn) nên em cũng cứ lăn tăn: có tội gì không dùng.

kienvinh

Xe lăn
Chính xác là như cụ nói. Đây nó rất khác 1 công ty mua dung lượng về share cho nhân viên. Mà nó là 1 chương trình ưu tiên giáo dục (thế mới cần đuôi edu.vn) nên em cũng cứ lăn tăn: có tội gì không dùng.
Chốt cho bác nhé:

- Người quản trị e-mail edu của bác có thể đọc e-mail ấy và bác không biết điều đó;
- Khi dùng e-mail này để đăng ký tài khoản Microsoft thì e-mail ấy chỉ là một cái tên, như là nick name và mật khẩu của tài khoản Microsoft do bác đặt, không liên quan đến mật khẩu truy cập e-mail edu;
- Nếu bác sơ hở thì người ta có thể xin Microsoft cấp lại mật khẩu tài khoản Microsoft nói trên bằng cách dùng thông tin mà Microsoft sẽ gửi vào e-mail edu (mà người ta có thể đọc) trong quá trình "password retrieval" này.
- Khả năng đó hoàn toàn có thể loại bỏ bằng cách thực hiện các bước bảo mật cho tài khoản Microsoft mà bác có thể tìm hiểu dễ dàng.