[Funland] Cụ nào rành về Microsoft cho em hỏi với

PhungQuangThanh

Xe tải
Ko xem dc Mail đâu cụ nhé chỉ có chức năng thêm, sửa, xoá thôi nhé

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Office 365 ko xem đc cụ nhé. Nếu là Google Drive Edu thì xem đc.
Tùy nha cụ. Ở đây cụ chủ đang nói về One Drive. Nếu cả trường chung tài khoản chính và share cho các email thành viên thì vẫn bị quản lý như thường. Chỉ trường hợp là acc các nhân cho từng email thì mới ko bị quản lý.

ubisapro

Xe trâu
Làm việc linh hoạt thì cứ phải cloud cụ ạ
Thế thì cụ đừng kỳ vọng quá cao vào bảo mật vì khi cụ up cloud thì sẽ có thằng ngó được file của cụ. Ít nhất là cái thằng làm ra oficce cho cụ dùng.
Máy e làm chính và lưu dữ liệu còn ko kết nối internet. Bao giờ kè kè bên người e 1 máy nữa để làm OL.

m4s

Xe điện
Chuyện là mấy năm nay em thuê bao Office 365 để lấy cái Onedrive 1TB. Năm nay gần đến ngày gia hạn thì em chợt nhớ em có cái mail edu trường cấp cho (em là gv) nên được free Office 365. Vấn đề là em không rõ dữ liệu em đẩy lên Onedrive của cái mail edu kia có bị xem, xoá... bởi admin của Trường được không? Tại vì em thấy có gì đó nó cứ link loạn lên sang Portal với cả Sharepoint gì đó nên rất sợ mình có tài liệu gì bị leak hết!

Cụ nào hiểu sâu tư vấn em với. Cái này không thử được, mà hỏi thì chắc mấy anh IT man sẽ không nói thật (về quyền của anh ấy với data lưu trên Onedrive của các account được subcribe bằng mail edu).
OneDrive hay SharePoint về bản chất là 1, chỉ khác là SharePoint phục vụ nhiều người cùng edit documents tại cùng 1 thời điểm còn OneDrive thì ko. Admin O365 có thể truy xuất OneDrive của bất kỳ ai trong tổ chức nếu họ muốn

hbu082

Xe container
Kiểu như reset phát sạch bách à cụ? Em cũng băn khoăn, nếu đọc được thì vô nghĩa quá. Đồng ý là email trường, nhưng không phải chỉ data cá nhân mà data công việc thì admin cũng không có quyền lấy ra (các kết quả nghiên cứu, điểm thi, đề thi chẳng hạn...).
về nguyên tắc thì cái đó là tài sản thuộc quyền sở hữu của nhà trường, nhưng không có nghĩa làm admin thì có quyền làm ẩu, trừ khi có cơ sự rất nghiêm trọng có lệnh từ cấp trên thì admin mới có quyền khóa, xóa, .... Đấy là về lý thuyết như thế nhưng về nguyên tắc công việc ở VN em thấy cũng lởm khởm, nên đề phòng cho chắc, thế nên nếu lưu trên đó thì cứ backup một bản offline về máy cho chắc cú.

hbu082

Xe container
Tôi thì luôn back up ra ngoài, vào 1 ổ HDD nào đó. Bảo mật kỹ.

Còn làm việc thì trên laptop.
Mất dữ liệu khi và chỉ khi, 2 cái ổ cứng HDD cùng hỏng 1 lúc.
cái này tỉ lệ rất thấp nhưng đen thì vẫn dính như thường cụ ơi :D, đang cắm ổ vào để chạy backup ra ổ ngoài thì bụp phát chập điện hoặc sự cố hoặc abc xyz nào đó và tèo cả 2 :D, về cơ bản thì hdd vẫn cứu đc dữ liệu nhưng khá chát.

dalink

Xe điện
Pass mail em giữ. Tất nhiên họ reset được nhưng như vậy cũng là rút dây động rừng rồi. Em muốn hỏi là họ có âm thầm copy được data của mình mà mình không hay biết gì không cụ?
Âm thầm thì k.

kienvinh

Xe lăn
Tùy nha cụ. Ở đây cụ chủ đang nói về One Drive. Nếu cả trường chung tài khoản chính và share cho các email thành viên thì vẫn bị quản lý như thường. Chỉ trường hợp là acc các nhân cho từng email thì mới ko bị quản lý.
Không "share" được. Chắc ý bác nói là dùng chung. Thế thì môi trường làm việc tương đương như dùng chung máy tính MS-DOS.

cairong_2011

Xe container
Nguyên tắc: Công việc chung dùng email của đơn vị; CV cá nhân dùng email riêng. Không chung chạ. Bọn Tây cái này nó quản lý chặt. Email công ty mà đi hỏi nhau về ăn uống hội hè ... nó biết được thì toi.
Còn nếu cụ chủ lo ngại thì nên back up sang TK One Drive của riêng mình

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Không "share" được. Chắc ý bác nói là dùng chung. Thế thì môi trường làm việc tương đương như dùng chung máy tính MS-DOS.
Không phải là dùng chung 1 tài khoản cụ ơi. Nó có chế độ tài khoản cho Company, rồi add các tài khoản thành viên theo email vào dùng nhưng được phân quyền cụ thể. Admin có quyền cao nhất sẽ xem và xóa được hết.

chuotkoi

Xe buýt
Chuyện là mấy năm nay em thuê bao Office 365 để lấy cái Onedrive 1TB. Năm nay gần đến ngày gia hạn thì em chợt nhớ em có cái mail edu trường cấp cho (em là gv) nên được free Office 365. Vấn đề là em không rõ dữ liệu em đẩy lên Onedrive của cái mail edu kia có bị xem, xoá... bởi admin của Trường được không? Tại vì em thấy có gì đó nó cứ link loạn lên sang Portal với cả Sharepoint gì đó nên rất sợ mình có tài liệu gì bị leak hết!

Cụ nào hiểu sâu tư vấn em với. Cái này không thử được, mà hỏi thì chắc mấy anh IT man sẽ không nói thật (về quyền của anh ấy với data lưu trên Onedrive của các account được subcribe bằng mail edu).
Theo ngu kiến của em, thì hàng của cụ được cấp dạng company (như bọn em đang xài), nghĩa là cái email của cụ và các đồng nghiệp của cụ được tạo bởi IT của trường cụ và cấp cho cụ.
1T của cụ trên đó được cấp kiểu như là cụ mua 1 cái HDD mấy chục T rồi chia ra cho mấy chục người dùng chung thôi.
Ẹc min có khả năng quản lý và nâng cấp quyền của chính mình để vào, xem và xóa được 1drive của cụ.

Nói dễ hiểu là nếu cụ nghỉ việc, nó xóa toàn bộ dữ liệu của cụ, hoặc xóa 1 phần và giữ lại dữ liệu của công ty phút mốt nhé :D
Quan trọng là nó có muốn làm hay ko thôi, một khi đã muốn cái gì mà nó chả làm được =))

xedieu

Xe cút kít
Tôi thì luôn back up ra ngoài, vào 1 ổ HDD nào đó. Bảo mật kỹ.

Còn làm việc thì trên laptop.
Mất dữ liệu khi và chỉ khi, 2 cái ổ cứng HDD cùng hỏng 1 lúc.
Cloud nó ưu việt hơn nhiều cụ ạ, đặc biệt các previous version kiểu lỡ tay.

xedieu

Xe cút kít
Cũng 9 người 10 ý nhỉ. Em cần người thực sự đã va chứ không phải suy đoán. Hơn nữa, đây không phải HDD của server nội bộ.

kienvinh

Xe lăn
Không phải là dùng chung 1 tài khoản cụ ơi. Nó có chế độ tài khoản cho Company, rồi add các tài khoản thành viên theo email vào dùng nhưng được phân quyền cụ thể. Admin có quyền cao nhất sẽ xem và xóa được hết.
Admin có thể tạo ra các thư mục dùng chung mà mọi tài khoản user bình thường đều có thể truy cập được, chắc ý bác là thế. OneDrive riêng (individual) của các user account bình thường thì không mặc nhiên thuộc phạm vi này nhưng có đếm dung lượng vào tổng dung lượng lưu trữ của gói dịch vụ mà trường đang mua.

(tôi cũng đang dùng).

xedieu

Xe cút kít
Admin có thể tạo ra các thư mục dùng chung mà mọi tài khoản user bình thường đều có thể truy cập được, chắc ý bác là thế. OneDrive riêng (individual) của các user account bình thường thì không mặc nhiên thuộc phạm vi này nhưng có đếm dung lượng vào tổng dung lượng lưu trữ của gói dịch vụ mà trường đang mua.

(tôi cũng đang dùng).
Cái Onedrive đi theo Office 365 là mỗi người 1TB đâu có liên quan dung lượng tổng nào đâu cụ?

7663A18

Xe tăng
One Drive em chưa thử;
nhưng email nếu admin thích thì xem được mà cụ ko biết nhé;

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cloud nó ưu việt hơn nhiều cụ ạ, đặc biệt các previous version kiểu lỡ tay.
Thì cloud quả có hơn, nhưng không đáp ứng được vụ Làm việc offline.
Chưa kể việc có thể mất hoặc lộ password.
Ngoài ra, nó có lợi khi bác đi tay không - bù lại, khi cần, bác phải mượn laptop của người khác.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
cái này tỉ lệ rất thấp nhưng đen thì vẫn dính như thường cụ ơi :D, đang cắm ổ vào để chạy backup ra ổ ngoài thì bụp phát chập điện hoặc sự cố hoặc abc xyz nào đó và tèo cả 2 :D, về cơ bản thì hdd vẫn cứu đc dữ liệu nhưng khá chát.
Laptop thì mất điện cũng chả sập ngay được:)
Nên 2 cái mà hỏng cùng lúc thì tỷ lệ rất rất thấp.

Santo70

Xe buýt
Nguyên tắc: Công việc chung dùng email của đơn vị; CV cá nhân dùng email riêng. Không chung chạ. Bọn Tây cái này nó quản lý chặt. Email công ty mà đi hỏi nhau về ăn uống hội hè ... nó biết được thì toi.
Còn nếu cụ chủ lo ngại thì nên back up sang TK One Drive của riêng mình
Nhớ ngày xưa, công ty mình có mấy thằng Tây ở bên nước ngoài, nhân dịp ngày lễ tình nhân, forward thư cho nhau mấy cái thư có hình ảnh gif động đậy ấy (kiểu như có hình con mặc đầm đứng lên từ cái hộp rồi cửi quần áo ấy, hài cực), sau bị nghỉ việc đó hehe

Sent from Nokia 8.1 via OTOFUN