[Funland] Cụ nào kiến trúc sư tòa án nhân dân tối cao?

Canphaidinh01

Xe tăng
Nói thế mà cũng chẳng phải thế. Vì không tự nhiên mà có môn mỹ học để phân tích cái đẹp cái xấu. Phân tích được cụ ạ. Cao hơn thì có phê bình kiến trúc để đánh giá phân tích công trình kiến trúc.
Cụ kia hỏi có thể đúng.

Về mặt kiến trúc thì cái nhà này em thấy lắm thứ để chém lắm. Dưng mà thôi, xây roài, chém cũng chả để làm gì, next vậy.

Trang lão

Xe tải
Tôi làm KTS trưởng ạ.
Còn cậu Võ Trọng Nghĩa làm Phó thường trực ạ.

Bác có hỏi gì nữa không, để tôi chỉ đạo cậu ta trả lời?
Từ lúc nhận đến giờ đã xong vẫn chưa thấy anh qua?

Tôi có nên đợi hay tìm kiếm những vấn đề từ công trình?

tranquay

Xe buýt

cơ bản dưới con mắt lao động có tí học vấn phổ thông như e thì nhìn tòa mới đẹp và cũng hài hòa với tòa cũ.
E dốt ko biết ngắm nhà từ dưới lên hay từ trên xuống cụ nhỉ?

Ladagia

Xe điện
nhà này cửa vào chỗ nào cụ nhỉ?
Cổng phía Hai Bà Trưng cụ ạ. Đây là đất của Tòa ND TP. Hà Nội ngày trước. Nhìn ngoài thì tòa nhà này xứng đáng đc coi là đẹp nhất trong số các trụ sở cơ quan của nhà nước.

DidiLe

Xe container
Đây là bề ngoài, không rõ hoàn thiện bên trong thế nào. Bộ CA chỗ Phạm Văn Đồng trông uy nghi, bề thế, hiện đại thế nhưng vào các tầng phòng của các cục vụ thì hoàn thiện lởm hết chỗ nói.
Có tấm ảnh của nội thất phòng lv BCA không ạ. Còn trong tàu nhanh có ảnh nội thất phòng khánh tiết. phòng xử đấy cụ.

ok.

Xe tăng
Cổng phía Hai Bà Trưng cụ ạ. Đây là đất của Tòa ND TP. Hà Nội ngày trước. Nhìn ngoài thì tòa nhà này xứng đáng đc coi là đẹp nhất trong số các trụ sở cơ quan của nhà nước.

Ý bác ấy hỏi cửa là muốn xem cụ nào thiết kế có cái phương án nào để khách khứa đến họp khi trời mưa thì lái xe của họ họ đỡ phải cầm ô gây phản cảm hay không bác ạ.

Đẹp hay không nó phải từ ý tưởng kèm công năng sử dụng. Thế mới gọi là một tác phẩm kiến trúc được chứ không thì chỉ là đồ án môn của đám thợ vẽ thôi. ;))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là, tòa công sở nào tốn ngân sách nhà nước nhất, bác ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Đẹp, rất đẹp, khen thật lòng. Còn lại để xem những con người làm việc bên trong có đẹp ko!

Cơ mà các cụ cho em hỏi. Tại sao là Toà Án Nhân Dân Tối Cao mà ko phải là Toà Án Tối Cao. Phải chăng toà án sinh ra để "xử lý" mỗi nhân dân :))
Chắc vậy đấy cụ, như Ngân hàng Nhà nước Việt Nam, ý ngân hàng là của Nhà nước :D

DidiLe

Xe container
Ý bác ấy hỏi cửa là muốn xem cụ nào thiết kế có cái phương án nào để khách khứa đến họp khi trời mưa thì lái xe của họ họ đỡ phải cầm ô gây phản cảm hay không bác ạ.

Đẹp hay không nó phải từ ý tưởng kèm công năng sử dụng. Thế mới gọi là một tác phẩm kiến trúc được chứ không thì chỉ là đồ án môn của đám thợ vẽ thôi. ;))
Mưa thì xuống hầm rồi đi lên bằng thang bộ hay thang máy. Thang bộ. Thang máy thì 9-12 thang mỗi loại. Lối vào thì từ sảnh công lý chỗ ô tròn vượt tầng đi vào 2bên và như ở trên em nói.

NVV

Xe tăng
Toàn dân gian nói cho sướng miệng chấp làm j cụ. Ld mà nghe lơig dân gian xứ này thì có mà mạt rệp.
Cũng là do bọn quan tham ăn cho cố, đụng vào cái gì cũng thôi như mứt. Nên khi làm việc có tốt cũng bị bọn dân gian nghi ngờ mang ra chửi cụ ạ.

Ladagia

Xe điện

À, em oánh giá riêng cái nhà thôi. Còn tổng thể thì tòa này đặt hơi sát mặt đường, sân phía trước khá bé. Đợt vừa rồi đoạn đường Hai Bà Trưng qua đây được mở rộng ra thêm tý, chắc sợ nguy cơ tắc (thực tế hay tắc chỗ này vì xe ở Triệu Quốc Đạt rẽ ra hay gây ùn tắc). Có lẽ thế nên họ ko thiết kế thêm được sảnh đỗ để phòng trường hợp lúc trời mưa như cụ nói. Dù sao em thấy nó có sáng tạo và đặc biệt hơn các toà nhà hành chính khác.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân em thấy hơi tiếc nuối cho thiết kế công trình này.

ADH

Xe tải
Thật, nhiều cụ cái j cũng V. Thiết kế của V xấu bỏ mịa, xây dựng chất lượng cũng chả tốt j. Toàn ông nghe truyền thông là nhiều.
3 thằng rủ nhau đi tắm sông. Thằng đầu tiên nhảy xuống, bị cọc đâm vào mông, ngoi lên kêu “ôi mát quá”. Thằng thứ 2 nhảy xuống, vẫn bị cọc đâm vào mông, ngoi lên kêu “ôi mát quá”. Thằng thứ 3 nhảy xuống, cũng bị cọc đâm vào mông, ngoi lên kêu “ối đau quá”. Thế là 2 thằng kia cũng hét lên “ối đau quá”.

tetsu

Xe tăng
Tòa này đầu tư đấy. Riêng phần đá ốp đã khoảng 200 tỏi thì phải.
Bàn chút về thiết kế.
Công trình về tổng thể đang được thiết kế theo style Cổ Điển Châu Âu. Cổ cỡ vài trăm năm trở lại đây.
Nhưng một số các chi tiết lại dùng chi tiết của kiến trúc Cổ Đại Châu Âu. Trên 2 ngàn năm.
Các chi tiết cổ đại này lại cũng không đồng nhất về độ cổ và style.
Ví dụ: (xem ảnh)
Hàng cột dưới là theo thức cột Doric. Là kiến trúc do người Ý sáng tạo ra tầm thế kỷ 4 trước CN.
Hàng cột chồng bên trên lại theo thức cột Ionic. Được sáng tạo ở Ionia (Thổ Nhĩ Kỳ) tầm thế kỷ 6 trước CN
2 thức cột này đặc trưng cho kiến trúc Hy Lạp cổ đại (nhưng khác nhau)
Thiết kế kiểu cổ Châu Âu là khó. Tỷ lệ cả công trình, tỷ lệ cho từng chi tiết nó phải cực chuẩn vì nó đều có công thức/tỷ lệ (tỷ lệ vàng)
Kiến trúc/nội thất người Việt Nam mình (đặc biệt là nhà ở) thích làm cổ điển Châu Âu nhưng thường toàn đắp điếm phào chỉ vào rồi bảo là cổ điển. Nhưng hầu hết là không hiểu cái phào chỉ đó nó thuộc style nào, dòng nào, thế kỷ nào. Nên hơi hổ lốn.
Các cụ vào chém /phản biện tý cho xôm chợ ạ 😃.

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn như tòa nhà, có điều quy mô to, rộng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Cap Còm

Xe điện
Cái này hở cụ:

Dòng chữ phía trước trông quê nhỉ, chắc gõ font Times New Roman :D
Em nghĩ những chỗ trang nghiêm thì thế cũng tạm ổn. Nhưng em vẫn thích chữ nét đều không chân hơn.