Cụ nào giỏi võ trả lời giúp em câu này

anhauto122

Xe tải
Website
thanhxuanford3s.com
Không hiểu vì lý do gì mà Subaru lại thiết kế quả đèn hậu Forester như thế này. Bật đèn gầm thì sáng mỗi bên trái, bên phải không có bóng. Cụ nào biết vụ này không nhỉ :-? :-? :-?

tungkhuyen

Xe điện
Tất cả các xe đều thế hay mỗi xe này ah?

Như e thấy thì đèn phanh đỏ bên trên sử dụng loại 2 tim chân 7443 công suất sáng thường 5w, sáng phanh 21w

Hai đèn chỉ thị dưới màu đỏ chân 7440 công suất 8w sáng thường xuyên khi bật đèn gầm, chứ phanh nó ko sáng đâu.

Nên con này e dạ bị cháy bóng đèn:D

anhcubo239

Xe hơi
Ko cụ nào có cao kiến nhể? Cái xe nhà em mới tậu bị thế nên mới đem vào hỏi Hãng mà ko giải thích nổi... Hic hic

hanhtg56

Xe máy
Kiểu chột cho nó giống cướp biển :v

tungkhuyen

Xe điện
Cụ rỗi rãi thì cafe e xem có phải bị đứt dây tóc ko? Nếu phải e thay và kính biếu cụ luôn con bóng đèn của e thay ra, do e đã thay bằng led.

anhauto122

Xe tải
Website
thanhxuanford3s.com
Tất cả các xe đều thế hay mỗi xe này ah?

Như e thấy thì đèn phanh đỏ bên trên sử dụng loại 2 tim chân 7443 công suất sáng thường 5w, sáng phanh 21w

Hai đèn chỉ thị dưới màu đỏ chân 7440 công suất 8w sáng thường xuyên khi bật đèn gầm, chứ phanh nó ko sáng đâu.

Nên con này e dạ bị cháy bóng đèn:D
Dòng FR thiết kế như vậy cụ ạ, bật đèn gầm sáng mỗi bên lái. Bên phụ không có bóng luôn. Em không hiểu hãng thiết kế như vậy với mục đích gì

Chỉnh sửa cuối:

anhcubo239

Xe hơi
Bên ghế phụ ko có chân bóng đèn luôn... hic hic... thiết kế gì mà kỳ quá vậy, trông như thằng chột mắt

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Xe bác ko lỗi đâu.
Em lý giải như sau, vì đèn là đèn sương mù. Nên chỉ thiết kế bên lái để phòng trường hợp đi mù quá dày làm người lái đối diện chỉ nhìn được đèn bên phụ sẽ nghĩ xe bác ở mãi tận làn trong, họ có thể sẽ lấn làn và phang vào bác.
Đấy là em đoán thế thôi ạ.
Như Ford Fiesta cài số lùi cũng chỉ có 1 đèn lùi

Chỉnh sửa cuối:

darkxt

Xe buýt
Em check thử một vòng trên Gúc thì thấy không chỉ xe Nhật, mà nhiều hãng khác của châu Âu (cả Mec, BMW, Audi hay Porsche của Đức hay Saab của Thụy Điển đều thiết kế vậy). Có một số ý kiến cho rằng đèn sương mù chỉ sáng một bên (trái) để không bị nhầm với đèn phanh khi phanh, một số nêu rằng luật của châu Âu quy định bắt buộc mỗi xe chỉ phải có một đèn sương mù trước và sau, nên các hãng làm vậy để giảm chi phí (cut cost) và các hãng xe Nhật gần đây bắt đầu làm theo (bên thớt Mazda cũng có nhiều cụ hỏi về Mazda 3 & Mazda 6 mới cũng chỉ có một đèn sương mù phía sau, các đời trước em ko để ý).

Lý do đèn bên phải thiết kế có chao đèn mà không có chân bóng luôn (em chưa check xem FRT có chân chờ hay ko) chắc là để cảnh sát không có lý do quy cho cụ chạy xe không đủ đèn (đây cũng là một luồng quan điểm thảo luận trên mấy 4rum em check) - còn nếu có chân chờ thì nhiều khả năng cụ có cắm đèn vào cũng không sáng đâu, muốn sáng cả đôi thì phải đấu điện mới sáng đc.

Anyway đây không phải lỗi gì đâu, các cụ yên tâm nhé.

HuTa

Xe đạp
Cũng lạ nhở, nhưng cảm thấy không thích hợp ở Việt Nam, ở mình cũng ít sương mù mà gặp cái này, nó bị trẹo trẹo s ấy, k đều :))

em hóng võ học lỏm các cụ!

em hóng võ các cụ!

anhauto122

Xe tải
Website
thanhxuanford3s.com
Cũng lạ nhở, nhưng cảm thấy không thích hợp ở Việt Nam, ở mình cũng ít sương mù mà gặp cái này, nó bị trẹo trẹo s ấy, k đều :))
trẹo trẹo ý cụ là chê em chụp ảnh kém rồi

anhauto122

Xe tải
Website
thanhxuanford3s.com
Xe bác ko lỗi đâu.
Em lý giải như sau, vì đèn là đèn sương mù. Nên chỉ thiết kế bên lái để phòng trường hợp đi mù quá dày làm người lái đối diện chỉ nhìn được đèn bên phụ sẽ nghĩ xe bác ở mãi tận làn trong, họ có thể sẽ lấn làn và phang vào bác.
Đấy là em đoán thế thôi ạ.
Như Ford Fiesta cài số lùi cũng chỉ có 1 đèn lùi
họ mà tưởng là cái xe máy xong tăng tốc vượt phải thì làm thế nào hả cụ

Em vừa xem bài này pót lên để các cụ cùng xem.
Lý giải tại sao nhiều xe chỉ có 1 đèn lùi

Có rất nhiều xe chỉ có 1 đèn lùi, 1 bên trắng 1 bên đỏ. Bạn có thể hiểu rõ hơn khi đọc qua bài này.

Hiện nay có khá nhiều xe có nguồn gốc châu Âu đèn lùi chỉ có 1 bên, nangcapxe.com có tìm hiểu và tạm giải thích theo cách này, mọi người cùng thảo luận.

Đèn lùi ô tô hay còn gọi là reverse lamp có 2 mục đích,
1 là để soi đường cho lái xe quan sát và thứ 2 là báo hiệu cho xe khác nhận biết.

Nếu để báo hiệu xe sau, thì đèn lùi có thể màu đỏ, còn để soi đường thì thường là màu vàng, trắng.

Về đèn cảnh báo cho xe phía sau: thì cần đảm bảo tính quan sát trong mọi điều kiện thời tiết, đặc biệt là sương mù vì các xe được thiết kế tối ưu cho châu Âu, nơi điều kiện sương mù khá thường xuyên. Bắt buộc phải có đèn sương mù phía sau.
Nói thêm về đèn sương mù:
Ánh sáng có 2 loại: Đơn sắc và ánh sáng trắng (đa sắc).
Ánh sáng đơn sắc có hiệu quả tốt hơn so với ánh sáng trắng vì khi qua lớp sương mù (bản chất là các giọt nước lơ lửng, vai trò như 1 lăng kính) ánh sáng bị tán sắc khúc xạ.

Với ánh sáng trắng do là tổng hợp nhiều ánh sáng đơn sắc có các bước sóng khác nhau. Vì thế cho ra các chùm tia khác nhau gây lóa. Đó là lý do xe sáng trắng đi mưa bị lóa và tạo 7 sắc cầu vồng.

Trong các loại ánh sáng đơn sắc thì ánh sáng nào có bước sóng càng lớn thì ánh sáng càng ít bị lệch.
Theo hình trên, thì ánh sáng đỏ là tốt nhất, rồi đến cam, vàng... Đèn sương mù thường dùng đèn đỏ, vàng là vì thế.
Để phân biệt chiều xe đi đến là cùng chiều hay ngược chiều người ta thường lắp đèn đỏ phía sau và Vàng phía trước. Đảm bảo quan sát tốt trong điều kiện trời mù và vẫn hiệu quả chiếu sáng.

Do màu đỏ cùng màu với màu phanh, khẩn cấp. Nên thường đèn sương mù sau được đặt thấp hơn 15-30 cm so với đèn phanh, và để ý mặt trong của đèn sương mù cũng thường nhẵn hơn đèn phanh, ánh sáng phát ra sẽ trong hơn.

Về mặt đèn soi đường khi lùi xe.
Còn về đèn lùi, có lẽ chỉ cần 1 bên, nghịch với bên ghế lái, mục đích để soi đường và báo hiệu. Theo nangcapxe thì 1 bên là đủ, 2 bên thì tất nhiên là tốt hơn.

Do để vừa lắp đèn sương mù, vừa đèn lùi. Mà cũng chỉ cần 1 loại 1 đèn là có thể đảm bảo an toàn, nên các xe tiêu chuẩn châu ÂU thường lắp mỗi bên 1 loại, và đèn lùi máu sáng đặt bên kia ghế lái.
Còn 1 lý do nữa đó là sử dụng đèn phản quang.

Đèn phản quang sẽ giúp chiếc xe tự bảo vệ mình khi đỗ bên đường, các xe sau có thể phát hiện ngay cả khi xe tắt máy.
Mà phản quang thì ko thể lắp lẫn vào đèn lùi trắng, nên họ tích hợp luôn vào mặt ngoài của đèn sương mù sau..

Có thể thấy 1 số xe họ có thể tích hợp ngang hàng với đèn phanh luôn,

Như vậy có thể tóm tắt lại như sau:
- xe phải có đèn lùi và đèn sương mù đỏ phía sau là bắt buộc,
- đèn lùi màu trắng hoặc vàng,
- đèn sương mù bắt buộc màu đỏ vì ở phía sau,
- đèn sương mù trong hơn đèn phanh, ánh sáng chúng phát ra là có khác nhau,
- đèn sương mù thường nằm thấp hơn đèn phanh,
- để phù hợp tính thẩm mỹ và tránh thiết kế 2 đèn sương mù nhầm với đèn phanh, người ta thường thay 1 đèn lùi bằng 1 đèn sương mù, nên 1 bên đèn trắng bên đèn đỏ..