Cụ nào độ loa cánh rồi cho em xin tí nhận xét chia sẻ ạ

cutrongxoay

Xe tải
Cụ nhận thầu cho em luôn nhá. Em chấm cụ trúng thầu luôn. Để cuối tuần em alo cho cụ rồi em qua cụ luôn và ngay. :D :D

Vâng em nhìn thấy cái loa 6030cs chỗ cụ rồi. Mê lắm rồi dưng mà đầu tư nhiều xiền quá cũng chưa chắc đã ổn vì vợ 2 em xấu quá cụ ạ. Chú em chỗ cụ tư vấn cho em là nếu em có lắp bộ xịn cũng chưa chắc đã ăn thua vì còn phải làm cả chống ồn gì gì đó chỗ cụ cung cấp của Nga ngố mà mỗi cánh cửa dán chống ồn đã tốn ~80USD em sợ quá im luôn. Tối hôm qua đi công việc về tầm gần 11h em bực mình vì cái loa xoẹt xoẹt rè rè quá nên lại tháo tung ra kiểm tra luôn rồi cụ ạ. Hóa ra là cậu thợ chỗ cụ khi lắp cái jack kết nối loa quay vị trí không chuẩn nên cái jack nó nằm tì lên màng loa ép vào trong nên em nó bị viêm họng. May không ảnh hưởng gì tới màng loa. Em làm lại lại ngon như ban đầu rồi. Mở to volume lên 30 mà chả thấy rè tí nào nữa. :P Cảm ơn cụ đã nhiệt tình

Đúng là mất công thử loa pioneer cụ ạ. Nghe chả hơn cái loa zin chỉ có hơn mỗi cái nó thêm âm treble (cái loa treble nhỏ nó nằm luôn trên màng loa to). Có khi em nghe lời khuyên của cụ. Có điều kiện hẳn thì lên không thì cứ để nguyên cho nó đỡ mất công. Nhưng mà em cũng giống như các cụ có máu độ đẹo. Cứ để yên một time thì lại ngứa chân ngứa tay không yên được. Lại phải chọc ngoáy cho đỡ buồn :)). Em cảm ơn cụ nhiều vì đã nhiệt tình chỉ dẫn em xin vodka các cụ ạ

Cụ lên cơn nghiện quá thì làm bộ loa bác công nông có khi lại chuẩn đấy ạ.

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Chất lượng xử lý tiếng và amplifier của đầu Kovan khá kém nên chọn loa để lắp khá khó, cụ nên xem loa nào RMS tối đa chỉ từ 45W đến 50W là hợp. Cụ nên chọn loa cánh trước là loa component (loa có phân tần và loa trép rời ra) và loa sau là loa toàn dải (loa có trép liền luôn trên mặt loa) sẽ phù hợp và và tạo được hiệu ứng âm thanh tốt hơn. Khoảng trên dưới 3 củ của cụ là đã có thể chọn được 2 cặp loa theo tiêu chí như em nói bên trên rồi đấy cụ ạ. :)

monkey_love_car

Xe tải
Chất lượng xử lý tiếng và amplifier của đầu Kovan khá kém nên chọn loa để lắp khá khó, cụ nên xem loa nào RMS tối đa chỉ từ 45W đến 50W là hợp. Cụ nên chọn loa cánh trước là loa component (loa có phân tần và loa trép rời ra) và loa sau là loa toàn dải (loa có trép liền luôn trên mặt loa) sẽ phù hợp và và tạo được hiệu ứng âm thanh tốt hơn. Khoảng trên dưới 3 củ của cụ là đã có thể chọn được 2 cặp loa theo tiêu chí như em nói bên trên rồi đấy cụ ạ. :)
Vâng có chiên gia vào giả nhời em có khác ngay ạ. Em đang tính làm bộ loa của cụ Công "Lông" xem ntn đây ạ. Nếu không ưng chắc là em xuống cụ Duylinh nhờ vả thôi. Tại em thích nghe tiếng bass nhiều nên muốn cái loa nó có sẵn tiếng bass nhiều để làm cho giọng hát nó ấm ạ

Beck

Xe điện
Cụ làm gì thì làm nhưng trước tiên phải thay cái đầu Kovan đê, ít nhất là trả lại cái đầu zin theo xe. :-?

boy9496688

Xe tải
em thay 4 loa cánh là loa Morel bên kụ Duy linh nghe thấy ổn và khá hài lòng . nghe nhạc nhẹ thì chi tiết nghe nhạc bốc bass cũng ầm ầm :D
kụ thủ tham khảo xem sao

luklak

Xe điện
em thay 4 loa cánh là loa Morel bên kụ Duy linh nghe thấy ổn và khá hài lòng . nghe nhạc nhẹ thì chi tiết nghe nhạc bốc bass cũng ầm ầm :D
kụ thủ tham khảo xem sao
Có phải lắp thêm amp hay dùng HU cũ hả cụ, cụ cho đoạn clip âm thanh hình ảnh lên xem lào :D

mrtran1201

Xe tải
Em cũng ngồi hóng các cụ. Xe em mới lấy nên tạm thời chưa muốn động chạm lắm vì em cũng chỉ định đầu tư vào 1 chút thôi.
Trước đó đã nghiên cứu khá nhiều rồi nhưng mấy bộ đó toàn giá cao cả. Nếu thay loa cánh mà cải thiện được hơn loa theo xe thì em rất máu, nhưng mà ko rõ là dc bn %. Em ko nghĩ rằng mọi loa theo xe đều lởm cả. Mấy thằng bạn em đã từng ngồi và đánh giá i30CW nghe khá ổn với nguyên bản.

techboy

Xe hơi
E đi xe i 30, đúng như bác nói loa theo xe của i 30 khá ổn, nghe nhạc hip hop thì không ăn thua, nhưng nhạc trữ tình thì rất ok, nhiều người đi cứ tưởng xe e độ loa.
Tuy nhiên một thời gian E muốn nâng cấp vì E nhận thấy tiếng Bass loa cánh nghe không được chắc, không sâu, muốn bass mạnh thì tiếng mid giảm, bật bass to thì bị rè ở tapi. vì vậy E quyết định bổ sung sub để phân thành 3 dải âm, e chọn con Rockford r300 - 10in (giá 8,5T) sau khi lắp e chỉnh EQ cho Tep, mid bass phù hợp nghe rất ổn, âm thanh rõ ràng, tách bạch, âm trầm rất chắc - e thấy có sự thay đổi rõ rệt về chất lượng.
Thực ra như thế đối với e là ok rồi, nhưng có ông anh xách cho bộ HERTZ MLK165 - 6,5in (2loa mid, 2 loa tep có cả phân tần - loa italy sản xuất china) giá cũng hợp lý khoảng 2t, e định thay vào loa cánh trước nhưng cũng không chắc là có hay hơn loa zin theo xe không, loa Hertz thấy cũng ít người dùng có bác nào có kinh nghiệm về đôi này không, cho e xin ít thông tin, theo các bác có phải làm cách âm cánh không (không biết có sự thay đổi rõ rệt không hay chỉ là cảm giác - giá trị mang lại có tương đương số tiền bỏ ra không).
Các bác thông cảm E là người thực dụng, đồ đắt tiền mà em thấy không hay E cũng nói thẳng là không hay, chứ e không a dua đâu.

Inocent

Xe buýt
Dạ em thích nghe hát chèo với quan họ thì có cần độ không nhỉ.

cutrongxoay

Xe tải
HERTZ MLK165 thì bác lăn tăn gì nữa, múc luôn, nếu đúng hàng chính hãng không phải nhái thì giá QUÁ hợp lý rồi.

techboy

Xe hơi
ah. e quên loa Hertz công suất 150W, em dùng đầu đĩa nguyên bản theo xe (khong lắp am rời) không biết có sao không. xin các bác tý tư vấn.

Công Nông

Xe điện
techboy nói:
ah. e quên loa Hertz công suất 150W, em dùng đầu đĩa nguyên bản theo xe (khong lắp am rời) không biết có sao không. xin các bác tý tư vấn.
Đầu theo xe công suất ra chỉ 18w rms cụ ạ chỉ kéo loa 50w trở lại thì còn tạm được. Loa mới của cụ phải thêm amly rồi.

Cụ nào nâng đời loa để lại cho em mấy cái loa theo xe với.

newdriver2011

Xe máy
Đầu theo xe công suất ra chỉ 18w rms cụ ạ chỉ kéo loa 50w trở lại thì còn tạm được. Loa mới của cụ phải thêm amly rồi.

Cụ nào nâng đời loa để lại cho em mấy cái loa theo xe với.
Thế cái dự án của cụ chủ với cụ thế nào rồi. Cho em hóng với :D

Công Nông

Xe điện
newdriver2011 nói:
Thế cái dự án của cụ chủ với cụ thế nào rồi. Cho em hóng với :D
Dự án mổ đèn hậu á cụ, chửa động đậy gì ạ:)

techboy

Xe hơi
Theo suy nghĩ của E thì dư thế lày:
Về cấu tạo cơ bản của 1 cái loa thì như nhau (khác nhau về độ xịn của củ nam châm, màng loa, gân loa... dẫn đến loa xịn thì hay hơn )
về công suất loa: thì e hiểu đây là công suất tối đa cái loa có thể chịu được, loa 50W thì nó phát được từ 0 - 50W, loa 150W thì nó cũng phát được từ 0 - 150W
bởi vì các bác nghe nhạc thì lúc nghe to lúc nghe nhỏ có phải lúc nào cũng phải chạy đủ 150W đâu
Về chọn công suất loa thì cũng như dàn dân dụng thôi CS loa phải lớn hơn CS Amply nếu không lỡ tay vặn to cháy loa.
Con Amply theo xe của e có 4 đường ra (4 x 20W) và thông thường e chỉ vặn volume tầm khoảng 40%-45% là đủ to rồi (tiếng vẫn ổn không bị vỡ hoặc rè) vì vậy E nghĩ không cần tăng CS của Amply. E nghĩ lắp con loa này vào vẫn ổn không sao cả (âm thanh về lý thuyết là sẽ hay hơn do loa xịn hơn, độ nhạy cao hơn, bộ phân tần tốt hơn...) cái không hợp lý ở đây chỉ là CS loa hơi thừa so với Amply.
E xem bộ dàn của E ở nhà là Amply Denon 1507 công suất là 2 x 75W, đôi loa Jamo 150W(e quên mã hiệu rồi) phối ghép theo đúng lời khuyên của hãng và các web Audio, để trong phòng 18m2, vặn volume 40% là hàng xóm có ý kiến rồi, nên E không hiểu các bác lắp amply CS 150 - 200W vào cái ô tô có diện tích được 4m2 để làm gì, nếu vặn đủ Cs thì thủng màng nhĩ (các bác đừng giải thích cho e là đi trong Tp vận tốc 30Km/h nhưng đi xe 6.0 thì sướng hơn xe 1.0 hai phạm trù hoàn toàn khác nhau). hay là để nghe nhạc cho nó tức ngực, bác biết giải thích e với???

techboy

Xe hơi
Cụ làm gì thì làm nhưng trước tiên phải thay cái đầu Kovan đê, ít nhất là trả lại cái đầu zin theo xe. :-?
E ủng hộ cụ này, e có thằng bạn thay quả đầu kovan vào xe, âm thanh kém cả đầu zin nó đang hối hận không biết làm thế nào hơn 10 củ chứ ít đâu.
nếu cụ để cái đầu này thì thay loa cũng phí tiền.

cutrongxoay

Xe tải
Em lo cho cụ mua phải hàng nhái thôi. Loa này hàng đúng toàn tầm $1000/ cặp.
Hertz và focal là trung tâm hàng giả đó.

cutrongxoay

Xe tải
AMP công suất hơn loa bao giờ cũng nghe tiếng hay hơn là bằng công suất loa chứ chưa nói đến là AMP có công suất nhỏ hơn. Vì thế nên chọn loa và AMP công suất bằng nhau để cân bằng giữa chất lượng âm thanh và độ an toàn cho loa khi vặn to.
Cụ cứ tưởng tượng khi lắp động cơ matiz vào xe tải thì thế nào, nó vẫn chạy được tuy nhiên chạy thế nào thì cụ cũng rõ.

Theo suy nghĩ của E thì dư thế lày:
Về cấu tạo cơ bản của 1 cái loa thì như nhau (khác nhau về độ xịn của củ nam châm, màng loa, gân loa... dẫn đến loa xịn thì hay hơn )
về công suất loa: thì e hiểu đây là công suất tối đa cái loa có thể chịu được, loa 50W thì nó phát được từ 0 - 50W, loa 150W thì nó cũng phát được từ 0 - 150W
bởi vì các bác nghe nhạc thì lúc nghe to lúc nghe nhỏ có phải lúc nào cũng phải chạy đủ 150W đâu
Về chọn công suất loa thì cũng như dàn dân dụng thôi CS loa phải lớn hơn CS Amply nếu không lỡ tay vặn to cháy loa.
Con Amply theo xe của e có 4 đường ra (4 x 20W) và thông thường e chỉ vặn volume tầm khoảng 40%-45% là đủ to rồi (tiếng vẫn ổn không bị vỡ hoặc rè) vì vậy E nghĩ không cần tăng CS của Amply. E nghĩ lắp con loa này vào vẫn ổn không sao cả (âm thanh về lý thuyết là sẽ hay hơn do loa xịn hơn, độ nhạy cao hơn, bộ phân tần tốt hơn...) cái không hợp lý ở đây chỉ là CS loa hơi thừa so với Amply.
E xem bộ dàn của E ở nhà là Amply Denon 1507 công suất là 2 x 75W, đôi loa Jamo 150W(e quên mã hiệu rồi) phối ghép theo đúng lời khuyên của hãng và các web Audio, để trong phòng 18m2, vặn volume 40% là hàng xóm có ý kiến rồi, nên E không hiểu các bác lắp amply CS 150 - 200W vào cái ô tô có diện tích được 4m2 để làm gì, nếu vặn đủ Cs thì thủng màng nhĩ (các bác đừng giải thích cho e là đi trong Tp vận tốc 30Km/h nhưng đi xe 6.0 thì sướng hơn xe 1.0 hai phạm trù hoàn toàn khác nhau). hay là để nghe nhạc cho nó tức ngực, bác biết giải thích e với???