Cụ nào đi cao bằng rồi chỉ cho e khách sạn nào đẹp và sạch nhé!

wild nature

Xe điện
Ngày 1: Hà Nội - Cao Bằng - Pác Bó. Cụ nên đi sớm để chiều đi Pác Bó luôn, vì Pác Bó chỉ chơi khoảng 1 buổi là hết. Nếu để ngày 3 cụ đi Pác Bó xong rồi về thì hơi quá sức vì ngày 2 chơi Thác tương đối mệt.
5h sáng cụ xuất phát từ Hà Nội, tính xông xênh cho cụ là khoảng 11 trưa thì đến TP Cao Bằng (đã bao gồm thời gian ăn sáng ở Bờ Đậu, nghỉ ngơi đỉnh Đèo Gió cho cụ). Đến TP Cao Bằng thì có thể ăn trưa ở Km5 phường Đề Thám, sau đó đi Pác Bó luôn. (Ngay đường tròn Km5 có quán Hải Thoại ăn được, ăn Hải Thoại xong đi thẳng qua đường tròn là đường đi Pác Bó).
12h xuất phát đi Pác Bó, 13h đến nơi. Đầu tiên cụ lên thăm nhà tưởng niệm Bác Hồ, chụp ảnh với cột Km0 của đường Hồ Chí Minh. (Tổng thời gian khoảng 45').
14h, sau khi ảnh ọt với Km5 xong cụ mua vé, phi xe vào khoảng 3km để thăm khu di tích Pác Bó. Tại đây cụ thăm hang Pác Bó, rửa mặt mũi đầu nguồn suối Lênin, thăm bàn đá Bác Hồ, leo lên cột mốc 108 (leo hơi mệt đấy, mệt hơn leo lên nhà tưởng niệm Bác Hồ ở ngoài), quay xuống đi ra chỗ để xe rồi rẽ phải vào thăm lán Khuổi Nặm (đi bộ hơn 1km đấy). Khoảng 18h (4 tiếng là xông xênh cho cụ chụp choẹt, leo mốc 108, đi thăm lán Khuổi Nặm) cụ rời khu di tích Pác Bó, đi về thành phố. Trên đường về, qua nhà tưởng niệm Bác Hồ khoảng 3km, cụ rẽ vào thăm mộ anh Kim Đồng. Về đến Cao Bằng khoảng 19h, cụ vào quán Thu Tường ở gần Sân vận động thành phố ăn cơm niêu (nên đặt trước từ chiều). Cơm xong về lấy phòng nghỉ ngơi, Post ảnh lên Facebook, otofun chơi.
Ngày 2: Cao Bằng - Thác Bản Giốc. Không cần thiết phải ngủ ở Thác, vì chỗ đó không tiện đường cho ngày hôm sau, với lại chơi Thác đến khoảng 17h là về, tối ở đó ko có gì đâu.
6h xuất phát từ thành phố, khoảng 8h đến động Ngườm Ngao. Cụ vào thăm quan động khoảng 2 tiếng là tha hồ ngắm hết, chụp choẹt.
10 đi xuống Thác Bản Giốc chụp choẹt, ngắm cảnh, đi bè trên sông.
12h30 cụ lên Reasort Bản Giốc ăn trưa, ở ngay đường rẽ từ đường cái xuống Thác.
14h cụ đi leo chùa Chúc Lâm thăm quan, cầu may mắn, tài lộc... Khoảng 15h30 cụ xuống và đi về thành phố. 18h về đến TP, Tắm táp nghỉ ngơi xong đi ăn tối. Nếu thích ăn đồ rừng lên quán Phú Sơn (theo đường đi Thác Bản Giốc, qua ngã tư đường tròn cầu mới Phường Ngọc Xuân khoảng 500m, bên trái đường về hướng Thác Bản Giốc).
Ăn xong cụ đi dạo TP (thật ra chả có chỗ nào dạo). Có thể cụ lên vườn hoa trung tâm, tượng đài Bác Hồ chụp choẹt, xem trẻ con chơi.
Ngày 3: Cao Bằng - Hà Nội
Trước khi về thủ đô, sau khi ăn sáng xong cụ có thể đi mua đồ (thật ra chả có gì để mua, có thể là ra chợ Xanh làm cái thớt nghiến).
Trên đường về Hà Nội, đến gần quán Hải Thoại cụ có thể rẽ vào thăm quảng trường thành phố, ngắm trung tâm hội nghị của tỉnh. Sau đó phi thẳng về Thủ đô, kết thúc tốt đẹp chuyến đi!
Em note để 2/9 này tham khảo.
Hỏi gmap thì HN - CB hơn 7h mà cụ chỉ dự có 6h nhỉ

kien.humg

Xe buýt
Bây giờ đi HN-CB chỉ khoảng 6 tiếng là ok r vì từ HN đến BK cơ bản chạy cao tốc.

avn

Xe điện
Các cụ cho em hỏi mấy khách sạn liệt kê ở trên có chỗ đỗ xe không ạ, hay phải đi gửi xung quanh. Vì em nhìn chỉ thấy mấy KS to như Bằng Giang...mới có khuôn viên đỗ xe thì phải.

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Các cụ cho em hỏi mấy khách sạn liệt kê ở trên có chỗ đỗ xe không ạ, hay phải đi gửi xung quanh. Vì em nhìn chỉ thấy mấy KS to như Bằng Giang...mới có khuôn viên đỗ xe thì phải.
Có thêm cái Đức Trung có chỗ để xe trong hầm hơi dốc.
Hoa Việt thiếu chỗ để xe.
Bằng Giang có chỗ để xe.
Còn lại cụ check trực tiếp KS khi hỏi phòng luôn nhé!

avn

Xe điện
Có thêm cái Đức Trung có chỗ để xe trong hầm hơi dốc.
Hoa Việt thiếu chỗ để xe.
Bằng Giang có chỗ để xe.
Còn lại cụ check trực tiếp KS khi hỏi phòng luôn nhé!
Cám ơn cụ, em chạy bán tải nên cứ phải hỏi chỗ để xe rộng tí, kinh nghiệm mấy lần với ks tư nhân, hầm để xe nhỏ, xoay xở đến mệt.

vietau2012

Xe điện
Cám ơn cụ, em chạy bán tải nên cứ phải hỏi chỗ để xe rộng tí, kinh nghiệm mấy lần với ks tư nhân, hầm để xe nhỏ, xoay xở đến mệt.
Vâng thường thì các KS kiểu nhà nước, bộ ban ngành thì hay có nhiều đất rộng rãi tha hồ nhiều chỗ đỗ xe cho các cụ.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Sáng ngày 01 em xuất phát. Tạm thời có 01 nhà em. Có gia đình nào chạy cùng ko a, để e nhờ anh bạn trên đó đặt phòng luôn thể

vietau2012

Xe điện
Sáng ngày 01 em xuất phát. Tạm thời có 01 nhà em. Có gia đình nào chạy cùng ko a, để e nhờ anh bạn trên đó đặt phòng luôn thể
Cụ chu đáo vậy là chuẩn! Chúc cụ chuyến đi vui vẻ!

Vanduccb

Xe buýt

Các cụ có time đến chơi Nguyên Bình- Mệnh danh Đà lạt Miền bắc

Vanduccb

Xe buýt
1 KS Suny
2. KS Sơn Tùng
3. Ks Bằng Giang
4. Ks Đức Trung.
Cụ vào google check. Và đặt phòng luôn

MK2007

Xe tăng
Nếu 30/4 ngủ CB thì cụ cứ khởi hành buổi sáng và chiều là đến nơi. Nếu thích cụ có thể đi luôn Pắc Pó rồi quay về CB ngủ để sáng hôm sau đi thác Bản Giốc. Theo kinh nghiệm của em thì thác Bản Giốc nên đi buổi sáng thì chụp ảnh sẽ đẹp hơn.
Ở quanh thác Bản Giốc cụ có thể đi chùa thiền viện trúc Lâm và động Ngườm Ngao ở gần đó rồi ngủ lại ở Bản Giốc.
Ở Huyện Nguyên Bình có khu vực Phia Đén - Phia Oắc không khí rất thích (mát như Sapa) vì nằm ở đôi cao 1500m. Cụ có thể dành 1 ngày đi chơi ở đó. Nếu cụ khoái chương trình này em sẽ kể chi tiết hơn
Cụ cho Em chi tiết chơi ở Phia Đén - Phia Oắc ạ. Em đội ơn Cụ