[Funland] Cụ nào đang sống ở Đà Lạt ?

cưỡi chổi

Xe lăn
Chúc mừng cụ nhé! Ở Việt Nam mình chỉ có Đà Lạt, Bà Nà,...là đất được vua chúa và người Pháp chọn để nghỉ dưỡng vì khí hậu mát mẻ quanh năm! Đất Đà Lạt đang lên giá mạnh vì các đại gia Sài Gòn đều thủ sẵn đất trên đó để dưỡng già rồi, giờ đang đến lượt Bảo Lộc!
Các cụ lên ít thôi nhé. Không lại phá nát Bảo Lộc nhà em

ttvnol.com

Xe tăng
Nếu nói về khí hậu thì nếu bị hen suyễn hay khớp lên Đà Lạt sẽ không tốt cho sức khỏe vì trong năm có nhiều ngày mưa, không khí ẩm thấp. Nhiệt độ trong ngày biến đổi nhanh nên ai yếu khó thích nghi.
Còn lại thì nếu có công việc tốt, không thích quá xô bồ nơi thành thị thì sống quá ổn. Với tầm tiền dăm tỷ ở HN hay SG chỉ mua được căn chung cư bậc trung thì vào đây các cụ mua được căn nhà một trệt một lầu có vườn, có khuôn viên, không quá xa trung tâm. Tổng thu nhập 2 vợ chồng được khoảng 40tr vừa đủ sống ở HN hay SG thì ở Đà Lạt sống thoải mái ạ.
Em nghĩ hen suyễn hay khớp chưa chắc đã phải do khí hậu như Đà Lạt . Có ông bạn bị khớp lên đó học thiền và yoga 6 tháng giờ 1 ngày ko chạy bộ vài km ko chịu đc . Có yếu tố rõ ràng là không khí Đà Lạt ( những ngày ko cao điểm du lịch ) ít nhô nhiễm khói bụi hơn HN và SG .

ttvnol.com

Xe tăng
Chúc mừng cụ nhé! Ở Việt Nam mình chỉ có Đà Lạt, Bà Nà,...là đất được vua chúa và người Pháp chọn để nghỉ dưỡng vì khí hậu mát mẻ quanh năm! Đất Đà Lạt đang lên giá mạnh vì các đại gia Sài Gòn đều thủ sẵn đất trên đó để dưỡng già rồi, giờ đang đến lượt Bảo Lộc!
Em chưa biết dài hạn thế nào nhưng 2-3 năm tính đến đó đã cụ ạ . Đại gia thì chỗ nào họ sống cũng sướng cả chứ ko nhất thiết phải lên đó ( hoặc chán chỗ này chuyển chỗ khác nó dễ với họ ) . Đời còn dài nên chưa nghĩ đến dưỡng già cụ ạ .

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là cụ đang kêu học phí mầm non ở HN đắt so với Đà Lạt vì cụ chi 10tr/tháng cho con cụ học, trong khi cụ có thể chọn mức học phí 7tr, 5tr, thậm chí 700k như cụ ở trên nói.

Hà Nội hay Đà Lạt đều có trường đắt trường rẻ tùy vào nhu cầu của cụ. Còn mức chi 10tr/tháng để học mầm non ở HN thì đây là mức chi của người giàu, còn thu nhập cụ ra sao em không quan tâm lắm đâu. Nhiều người thu nhập cả tỷ một tháng vẫn cho con học trường 10tr/ tháng, nhưng cũng có những trường hợp thu nhập chỉ 20-30tr/ tháng nhưng cũng cố cho con học trường 10tr/ tháng cho bằng bạn bằng bè. Thế nên nhìn vào cách chi tiêu của 1 người không thể dám chắc là tiền lực kinh tế của người ta ở mức nào được.

Cụ khen em cũng mừng . Em ko nghĩ nhiều con số đó và cũng ko so sánh với thu nhập nhiều cụ khác để chạy đua giáo dục qua học phí , trước mắt lo sống sao cho khoẻ với vui là được cụ ạ .

Dở người

Xe điện
Vâng em cũng đang xem trường THT và Kangaroo Montessori . Khu C5 đó giá nhà cho thuê có cao ko cụ ? Đến đó cụ cho em mời cafe 1 bữa nhé .
Vâng cụ, cụ vào cứ nhắn em.
Thuê nhà khu đó cũng không thấp đâu cụ. Vì nhà ổn ổn người ta sửa làm homestay hết rồi. Chắc cũng phải tầm 5t ở gia đình mới được cụ ạ. Cụ cần em hỏi bạn giúp cụ chứ em không ở khu đấy.

gaquay123

Xe tăng
Các cụ lên ít thôi nhé. Không lại phá nát Bảo Lộc nhà em
Hớ, nói thế lại càng phải lên chứ cụ! Bảo Lộc giờ các khu đất đẹp chắc vào tay đại gia SG hết rồi! Đà Lạt tăng ác quá, kham không nổi :-ssBảo Lộc có gì hay không cụ?

ttvnol.com

Xe tăng
Vấn đề là cụ đang kêu học phí mầm non ở HN đắt so với Đà Lạt vì cụ chi 10tr/tháng cho con cụ học, trong khi cụ có thể chọn mức học phí 7tr, 5tr, thậm chí 700k như cụ ở trên nói.

Hà Nội hay Đà Lạt đều có trường đắt trường rẻ tùy vào nhu cầu của cụ. Còn mức chi 10tr/tháng để học mầm non ở HN thì đây là mức chi của người giàu, còn thu nhập cụ ra sao em không quan tâm lắm đâu. Nhiều người thu nhập cả tỷ một tháng vẫn cho con học trường 10tr/ tháng, nhưng cũng có những trường hợp thu nhập chỉ 20-30tr/ tháng nhưng cũng cố cho con học trường 10tr/ tháng cho bằng bạn bằng bè. Thế nên nhìn vào cách chi tiêu của 1 người không thể dám chắc là tiền lực kinh tế của người ta ở mức nào được.
Em khen học phí ở ĐL rẻ chứ nói HN đắt đâu . Cụ hiểu nhầm rồi .

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ sống ở đó chắc chỉ tiếp khách cũng mệt:D. Không hiểu sao gần đây ĐL du lịch đông thế.
Gần là 5 hay 10 năm? Bây giờ cuối tuần Đà Lạt kẹt xe như SG, HN.

ttvnol.com

Xe tăng
Vâng cụ, cụ vào cứ nhắn em.
Thuê nhà khu đó cũng không thấp đâu cụ. Vì nhà ổn ổn người ta sửa làm homestay hết rồi. Chắc cũng phải tầm 5t ở gia đình mới được cụ ạ. Cụ cần em hỏi bạn giúp cụ chứ em không ở khu đấy.
Vâng ,khu đó an ninh tốt ko cụ ? Ở Đà Lạt trước em thuê cái nhà homestay biệt thự gần khu trồng rau gì đó ( hình như ở đường Sương Nguyệt Ánh ) bị vấn đề mùi hôi của phân bón ( họ nói là bón phân cho các khu trồng rau ) . Nói chung em ngại mỗi khoản đó .

Dở người

Xe điện
Vâng ,khu đó an ninh tốt ko cụ ? Ở Đà Lạt trước em thuê cái nhà homestay biệt thự gần khu trồng rau gì đó ( hình như ở đường Sương Nguyệt Ánh ) bị vấn đề mùi hôi của phân bón ( họ nói là bón phân cho các khu trồng rau ) . Nói chung em ngại mỗi khoản đó .
An ninh khu đó tốt, gần Tỉnh ủy Lâm Đồng mà cụ. Cũng không lo mùi phân bón vì hết đất canh tác rồi. Khu đó gần rừng nên không khí thích lắm, cuối tuần xách cả nhà vào rừng nướng thịt là bá cháy bọ chét luôn.

ttvnol.com

Xe tăng
An ninh khu đó tốt, gần Tỉnh ủy Lâm Đồng mà cụ. Cũng không lo mùi phân bón vì hết đất canh tác rồi. Khu đó gần rừng nên không khí thích lắm, cuối tuần xách cả nhà vào rừng nướng thịt là bá cháy bọ chét luôn.
Vâng khu đó ko phải khu trung tâm chắc là kiếm nhà không quá khó . Đà Lạt cụ có biết khu quy hoạch Golf Valley ko ạ ? Khu đó nếu so về giá nhà có chênh nhiều hơn với khu C5 ko ? Tiện ích thì chắc ở trung tâm thì ko nói rồi chỉ là ko muốn chỗ quá đông đúc thôi ạ .

Dở người

Xe điện
Vâng khu đó ko phải khu trung tâm chắc là kiếm nhà không quá khó . Đà Lạt cụ có biết khu quy hoạch Golf Valley ko ạ ? Khu đó nếu so về giá nhà có chênh nhiều hơn với khu C5 ko ? Tiện ích thì chắc ở trung tâm thì ko nói rồi chỉ là ko muốn chỗ quá đông đúc thôi ạ .
Ôi cụ ơi khu Golf Valley giữa trung tâm thành phố, ngay hồ Xuân Hương luôn ạ. Hầu như không có nhà dân, toàn khách sạn với biệt thự xịn thôi.
Khu đấy thì đẹp vô cùng và giá thì cũng ...vô cùng hehe. Giá đỉnh nhất dalat rồi, khu C5 không so được đâu. Cụ dư dả thì ở đấy quá tuyệt, đường rộng, có cả rừng thông nhỏ nhỏ trong nội khu, bước ra 1 bước là trung tâm Hòa Bình, bước ra bên kia thì gặp đồi Cù mênh mông, nhà thiếu nhi sát vách với cả một khu vui chơi cho trẻ em rộng mênh mông.
Em mê khu đấy lắm mà chịu, toàn ngắm. Tiền đâu mà mua.

ttvnol.com

Xe tăng
Ôi cụ ơi khu Golf Valley giữa trung tâm thành phố, ngay hồ Xuân Hương luôn ạ. Hầu như không có nhà dân, toàn khách sạn với biệt thự xịn thôi.
Khu đấy thì đẹp vô cùng và giá thì cũng ...vô cùng hehe. Giá đỉnh nhất dalat rồi, khu C5 không so được đâu. Cụ dư dả thì ở đấy quá tuyệt, đường rộng, có cả rừng thông nhỏ nhỏ trong nội khu, bước ra 1 bước là trung tâm Hòa Bình, bước ra bên kia thì gặp đồi Cù mênh mông, nhà thiếu nhi sát vách với cả một khu vui chơi cho trẻ em rộng mênh mông.
Em tiền đâu mà mua khu đó ạ . Em tính ở khu đó vì đang có nhà cho thuê với giá chấp nhận được . Ngặt nỗi cho con học ở THT thì hơi xa ( thích nó đi bộ đến trường chứ ko phải ngồi xe bus đưa đón như gà công nghiệp ạ )

t2b

Xe tải
cụ cho em hỏi tầm tài chính 2 tỏi mua chỗ nào đc cụ nhỉ, có nên mua đất nông nghiệp không cụ, đất này sau này có chuyển đổi đc đất ở không

Dở người

Xe điện
cụ cho em hỏi tầm tài chính 2 tỏi mua chỗ nào đc cụ nhỉ, có nên mua đất nông nghiệp không cụ, đất này sau này có chuyển đổi đc đất ở không
Đất dalat giờ cháy khét cụ ạ.
2 tỏi vẫn mua được, hơi xa xa một chút. Gọi là xa nhưng cũng cách trung tâm dăm ba cây số thôi, dalat nhỏ xíu mà cụ. Cụ mua đất nông nghiệp cũng được, nhớ hỏi địa chính xem có nằm trong khu vực chuyển đổi được không.
Bạn em ở saigon giờ hay tìm mua đất ở vùng Xuân Thọ, ngoại ô cách trung tâm dalat 10 phút xe máy. 2 tỷ là mua được tầm 7-8 trăm mét đất nông nghiệp nằm trong vùng chuyển đổi được đấy cụ. Sau cần chuyển bao nhiêu thì chuyển thôi, chi phí không nhiều.
Có tiền thì mua đất dalat đi cụ ạ. Sắp hết đất rồi, giá chỉ có lên thôi chứ không xuống đâu. Covid xong là du lịch phục hồi ào ào, làm cái nhà bé bé cho thuê cũng kiếm tiền ngon.

Dở người

Xe điện
Em tiền đâu mà mua khu đó ạ . Em tính ở khu đó vì đang có nhà cho thuê với giá chấp nhận được . Ngặt nỗi cho con học ở THT thì hơi xa ( thích nó đi bộ đến trường chứ ko phải ngồi xe bus đưa đón như gà công nghiệp ạ )
Khu đấy lên THT thì xa phết đới cụ, phải 3-4 km ấy, không đi bộ được đâu. Mà không có xe bus tuyến nội đô đâu cụ ơi, cha mẹ phải chủ động đưa đón hết đấy nhé. Đà Lạt chỉ có xe bus đi xa thôi, trong thành phố không có đâu.

Kitcat

Xe container
Cụ phải so tương quan với thu nhập và mức sống chứ ạ, ở Hà Nội tháng kiếm được 40 củ là bình thường nhưng vào Đà Lạt trầy vảy mới kiếm được chục củ thì dịch vụ sao đắt như HN được.
Đà lạt khó sống. Giá đất quá đắt so vs thu nhập (nếu chỉ ở làm công ăn lương k làm dịch vụ). Chi phí sống cũng cao do là đất du lịch. Đà lạt có quá nhiều chỗ trồng cây nhà kính, bọc nilong ... nên càng ô nhiễm thuốc bvtv nặng nề. Trồng cây trong khu bị quây kín mà phun thuốc thì càng hại môi sinh hơn là trồng không quây kín cây.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Lắm ma lắm.....😁

botom

Xe tăng
Em thấy Đà Lạt khá đắt đỏ, nhiều món ăn còn đắt chẳng kém thậm chí hơn HN hay HCMC. Có lẽ do em là người du lịch, nên bị chắt chém. Dân địa phương ở đó đi chợ chắc giá cả phải rẻ hơn. Khí hậu thì thật tuyệt vời. Mỗi tội mùa này sáng thì nắng đẹp, bắt đầu từ trưa là mưa tầm tã cả chiều, buồn thối ruột cụ ạ.