[Funland] Cụ nào đang sống ở Đà Lạt ?

ttvnol.com

Xe tăng
Nhà em có việc dài hạn trên đó nên sắp chuyển đến Đà Lạt . Có cụ nào đang sống ở đây vào chia sẻ kinh nghiệm cho em chút ( em không đến đây để du lịch nên bỏ qua các vấn đề đó ạ ) .
Em đang kiếm trường mầm non cho F1 mà coi sơ qua thì thấy học phí rẻ hơn Hà Nội nhiều quá (F1 nhà em học phí mỗi tháng hơn chục củ chưa bao gồm đi lại ) .

JasonNghia

Xe điện
em có bà chị trong đấy, kêu học phí trường mầm non song ngữ đâu đấy loanh quanh có 5 củ.

nvh_hn

Xe container
Cụ sống ở đó chắc chỉ tiếp khách cũng mệt:D. Không hiểu sao gần đây ĐL du lịch đông thế.

Crusaderland

Xe điện
Nhà em có việc dài hạn trên đó nên sắp chuyển đến Đà Lạt . Có cụ nào đang sống ở đây vào chia sẻ kinh nghiệm cho em chút ( em không đến đây để du lịch nên bỏ qua các vấn đề đó ạ ) .
Em đang kiếm trường mầm non cho F1 mà coi sơ qua thì thấy học phí rẻ hơn Hà Nội nhiều quá (F1 nhà em học phí mỗi tháng hơn chục củ chưa bao gồm đi lại ) .
Cụ phải so tương quan với thu nhập và mức sống chứ ạ, ở Hà Nội tháng kiếm được 40 củ là bình thường nhưng vào Đà Lạt trầy vảy mới kiếm được chục củ thì dịch vụ sao đắt như HN được.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Hà nội nào mầm non 10 củ?

Em HN xịn đây tháng hết 2,8tr.

Cụ đừng lấy trường nhà giàu ra nói chung về HN.

Dở người

Xe điện
Em cư dân dalat đây cụ.
Cụ muốn trao đổi gì cứ thoải mái ạ, biết đến đâu em trả lời đến đấy.
Chi phí dalat với dân địa phương khá dễ sống cụ ạ. Học hành của F1 cũng thoải mái, thầy cô nhẹ nhàng, chi phí bèo. Cụ ở đâu thì chọn trường gần đó cho khỏe.
Nói chung sống ở dalat thì các cụ kêu buồn. Nhưng ở lâu rồi về Hà Nội với Sài thành bọn em khiếp lắm. Yên bình lâu nó quen, cạnh tranh xô bồ thấy mệt ạ.

ttvnol.com

Xe tăng
Cụ sống ở đó chắc chỉ tiếp khách cũng mệt:D. Không hiểu sao gần đây ĐL du lịch đông thế.
Em ko rõ vì em chả có bà con nào ở đấy . Em đi Đà Lạt cũng nhiều nhưng thường chọn mùa thấp điem đi thôi cụ ạ .

ttvnol.com

Xe tăng
Cụ phải so tương quan với thu nhập và mức sống chứ ạ, ở Hà Nội tháng kiếm được 40 củ là bình thường nhưng vào Đà Lạt trầy vảy mới kiếm được chục củ thì dịch vụ sao đắt như HN được.
Vâng vậy nên em mới thấy rẻ so với thu nhập của em cụ ạ . Chi phí giáo dục vợ chồng em cơ cấu bằng 25% thu nhập thôi cụ .

ttvnol.com

Xe tăng
Hà nội nào mầm non 10 củ?

Em HN xịn đây tháng hết 2,8tr.

Cụ đừng lấy trường nhà giàu ra nói chung về HN.
Cụ nhận xét 10 củ đã là trường nhà giàu của Hà Nội á ? Ngưỡng của cụ bao nhiêu là giàu ?
Em nhận em là tầng lớp thoát nghèo ở Hà Nội thôi cụ ơi . Cảm ơn cụ đã động viên em lên được level người giàu .

Chỉnh sửa cuối:

ttvnol.com

Xe tăng
Em cư dân dalat đây cụ.
Cụ muốn trao đổi gì cứ thoải mái ạ, biết đến đâu em trả lời đến đấy.
Chi phí dalat với dân địa phương khá dễ sống cụ ạ. Học hành của F1 cũng thoải mái, thầy cô nhẹ nhàng, chi phí bèo. Cụ ở đâu thì chọn trường gần đó cho khỏe.
Nói chung sống ở dalat thì các cụ kêu buồn. Nhưng ở lâu rồi về Hà Nội với Sài thành bọn em khiếp lắm. Yên bình lâu nó quen, cạnh tranh xô bồ thấy mệt ạ.
Vâng , trước mắt 2-3 năm tới công việc em nó cũng tàm tạm ko có gì thay đổi nên ở đó cụ ạ . Cơ bản thì cũng tìm nhà khu nào gần trường cho con đi học là được cụ ạ .
Em đang tìm trường cho F1 , rồi kiếm cái nhà thuê gần đó trong tầm bán kính đi bộ đến trường được là tốt nhất . Đà Lạt cũng nhỏ cụ biết mấy trường song ngữ ở đó ko ạ ? Có thì cho em xin ít review với .
Còn chuyện buồn thì em cho rằng nó là tuỳ vào cách sống mỗi người .
Lên đó sống em có đủ thứ làm để lấp đầy thời gian rồi thì còn lúc nào mà nghĩ buồn nữa cụ

gaquay123

Xe tăng
Dân số Đà Lạt tầm 400k người, trong đó thành thị tầm 200k người; dân số Hà Nội tầm 10,5 triệu người! Dân số Đà Lạt chưa bằng phần lẻ của Hà Nội nên mọi sự so sánh đều khập khiễng! Mức sống, chi phí từ Hà Nội vào thấy dễ chịu là đương nhiên nhỉ các cụ!

Dở người

Xe điện
Trường THT cụ ạ, trường mầm non song ngữ khá ổn ở Nguyễn Trung Trực, f4 cụ ạ. Chất lượng khá ổn, học phí xấp xỉ 5t.
Cụ thuê nhà ở khu đó cũng dễ, giá tốt, môi trường thuận lợi.

ttvnol.com

Xe tăng
Dân số Đà Lạt tầm 400k người, trong đó thành thị tầm 200k người; dân số Hà Nội tầm 10,5 triệu người! Dân số Đà Lạt chưa bằng phần lẻ của Hà Nội nên mọi sự so sánh đều khập khiễng! Mức sống, chi phí từ Hà Nội vào thấy dễ chịu là đương nhiên nhỉ các cụ!
Vâng , không nên so sánh hai nơi với nhau nhất là những con số mang tính thống kê chung chung .
Em có công việc trên này một thời gian dài nên chuyển đến sống cụ ạ .

ttvnol.com

Xe tăng
Trường THT cụ ạ, trường mầm non song ngữ khá ổn ở Nguyễn Trung Trực, f4 cụ ạ. Chất lượng khá ổn, học phí xấp xỉ 5t.
Cụ thuê nhà ở khu đó cũng dễ, giá tốt, môi trường thuận lợi.
Vâng em cũng đang xem trường THT và Kangaroo Montessori . Khu C5 đó giá nhà cho thuê có cao ko cụ ? Đến đó cụ cho em mời cafe 1 bữa nhé .

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Trên 10tr/ tháng là nhà giàu rồi còn gì nữa. Còn nếu cụ có điều kiện thì 15-20/tháng hay thậm chí 30tr/ tháng cũng có trường cho con cụ học nhá!

Ở HN loanh quanh tầm 5-7tr/tháng là học được trường tốt rồi, mặt bằng chung là thế, ngay cả vinschool cũng chả đến 10tr.

Cụ nhận xét 10 củ đã là trường nhà giàu của Hà Nội á ? Ngưỡng của cụ bao nhiêu là giàu ?
Em nhận em là tầng lớp thoát nghèo ở Hà Nội thôi cụ ơi . Cảm ơn cụ đã động viên em lên được level người giàu .

Crusaderland

Xe điện
Nếu nói về khí hậu thì nếu bị hen suyễn hay khớp lên Đà Lạt sẽ không tốt cho sức khỏe vì trong năm có nhiều ngày mưa, không khí ẩm thấp. Nhiệt độ trong ngày biến đổi nhanh nên ai yếu khó thích nghi.
Còn lại thì nếu có công việc tốt, không thích quá xô bồ nơi thành thị thì sống quá ổn. Với tầm tiền dăm tỷ ở HN hay SG chỉ mua được căn chung cư bậc trung thì vào đây các cụ mua được căn nhà một trệt một lầu có vườn, có khuôn viên, không quá xa trung tâm. Tổng thu nhập 2 vợ chồng được khoảng 40tr vừa đủ sống ở HN hay SG thì ở Đà Lạt sống thoải mái ạ.

ttvnol.com

Xe tăng
Trên 10tr/ tháng là nhà giàu rồi còn gì nữa. Còn nếu cụ có điều kiện thì 15-20/tháng hay thậm chí 30tr/ tháng cũng có trường cho con cụ học nhá!

Ở HN loanh quanh tầm 5-7tr/tháng là học được trường tốt rồi, mặt bằng chung là thế, ngay cả vinschool cũng chả đến 10tr.
Cụ khen em cũng mừng . Em ko nghĩ nhiều con số đó và cũng ko so sánh với thu nhập nhiều cụ khác để chạy đua giáo dục qua học phí , trước mắt lo sống sao cho khoẻ với vui là được cụ ạ .

gaquay123

Xe tăng
Vâng , không nên so sánh hai nơi với nhau nhất là những con số mang tính thống kê chung chung .
Em có công việc trên này một thời gian dài nên chuyển đến sống cụ ạ .
Chúc mừng cụ nhé! Ở Việt Nam mình chỉ có Đà Lạt, Bà Nà,...là đất được vua chúa và người Pháp chọn để nghỉ dưỡng vì khí hậu mát mẻ quanh năm! Đất Đà Lạt đang lên giá mạnh vì các đại gia Sài Gòn đều thủ sẵn đất trên đó để dưỡng già rồi, giờ đang đến lượt Bảo Lộc!