[Funland] Cụ nào đang ở nhà đất cho em hỏi.

tung.npvh

Xe tăng
Em đã ở cả CC lẫn nhà đất - quan điểm cá nhân thì thích nhà đất hơn. Tham chiếu cá nhân thì em chỉ đi 2B và ở độ tuổi U50, thêm 10 năm nữa có thể em sẽ thay đổi quan điểm.

Bàn chuyện bên lề: Mai mốt (khoảng 20-30 năm nữa, khi căn CC hết hạn sử dụng thì câu chuyện tái đầu tư tòa chung cư mới sẽ cực kỳ phức tạp. Hiện với các căn tập thể cũ (dưới 50 hộ) HN đã rất đau đầu để lên phương án xử lý mà vẫn chưa được - mai mốt mỗi căn CC khoảng 300 hộ thì câu chuyện sẽ nát hơn rất nhiều. Phương án em nghĩ ra là cấp sổ đỏ có thời hạn, sau thời hạn coi như xong phim. Làm được việc này thì giá CC sẽ hạ nhiệt đáng kể ;)

polizia

Xe container
Rạng sáng nay ở phố Hàng Lược đây, 8h em đi qua vẫn thẩy 2 xe trực vs bao nhiêu dân quân.
Cháy nhà ống lúc ngủ say là cực nguy hiểm và thiệt hại lớn.
Các cụ cứ cãi nhau kêu chung cư cháy thì chạy vào đâu nhưng thực tế nhà ống cháy mới là nguy hiểm.

thaorua2008

Xe tải
Cc ông bà e đang ở, khoan nhà phải có sự đồng ý của BQT, chuyển nhà cũng thế và có giờ giấc nhất định. Trẻ con làm ồn trên tầng alo BQT cái là im bặt. Ko bao giờ hàng xóm phải nói trực tiếp với nhau.
Cc cụ sướng, trước e ở cc nhà trên cứ 10 g con họ chạy nhảy đến 11 rưỡi đêm hnao cũng vậy. Em góp ý mấy lần thì ậm ừ rồi đâu lại vào đấy. Đỉnh điểm hôm gàn 12g e lên góp ý, con vợ nó ra đạp e 1 phát.
Chuyển nhà đi, được ít hôm yên ổn giờ nhà trên nó lại chạy ầm ầm quăng quật đồ trên đầu. Chưa dám lên góp ý, sợ số nhọ lại như lần trc. 11 giờ đềm rồi mà vãn ầm ầm

Hazelnut

Xe tải
Ở nhà đất thì diện tích phải trên 50, có thang máy phải trên 60. Chưa kể mặt tiền phải 4m trở lên mới gọi là ở đc. Còn ko cứ ở chung cư nhé các cụ.
Em đợi vài năm nữa các con lớn là xuống nhà đất ở cho khoẻ ng. Trồng hoa, sửa chữa lặt vặt cũng tiện

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Ở nhà đất thì diện tích phải trên 50, có thang máy phải trên 60. Chưa kể mặt tiền phải 4m trở lên mới gọi là ở đc. Còn ko cứ ở chung cư nhé các cụ.
Em đợi vài năm nữa các con lớn là xuống nhà đất ở cho khoẻ ng. Trồng hoa, sửa chữa lặt vặt cũng tiện
Em thì ngược lại, em đã ở chung cư rồi sang ngõ, sang liền kề giờ em lại muốn lên chung cư. Nhà cao tầng nhưng tất cả sinh hoạt ở tầng 1, các tầng khác chăm dọn dẹp thời gian đầu, sau lười dần leo lên cũng ngại, bụi bặm lắm. Bọn f1 đã lên phòng là ở lỳ, mỗi lần gọi xuống để làm phụ bố mẹ rất khó.

agrimeco

Xe lăn
Em thì ngược lại, em đã ở chung cư rồi sang ngõ, sang liền kề giờ em lại muốn lên chung cư. Nhà cao tầng nhưng tất cả sinh hoạt ở tầng 1, các tầng khác chăm dọn dẹp thời gian đầu, sau lười dần leo lên cũng ngại, bụi bặm lắm. Bọn f1 đã lên phòng là ở lỳ, mỗi lần gọi xuống để làm phụ bố mẹ rất khó.
Lắp cãi thang máy đi mợ :D

• Vodka
Reactions: MP3

eterniti

Xe điện
Em đang ở CC khá rộng rãi, muốn đổi xuống đất.
Có cái nhà 25m định mua mà hơi lăn tan quá, k biết có đủ ở 2vc 2 con về lâu dài k? Ngõ thì ổn. Oto vào đc. Nhưng để đc cái xe thì hết tầng 1.

Em thấy tương lai bất ổn quá

Cũng ổn đấy chứ ạ,
View attachment 8303797
Đội cc lại vào phê phán cụ ))

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl

poiuy

Xe ba gác
Rạng sáng nay ở phố Hàng Lược đây, 8h em đi qua vẫn thẩy 2 xe trực vs bao nhiêu dân quân.
Cháy nhà ống lúc ngủ say là cực nguy hiểm và thiệt hại lớn.
Các cụ cứ cãi nhau kêu chung cư cháy thì chạy vào đâu nhưng thực tế nhà ống cháy mới là nguy hiểm.
Nhà kết hợp cửa hàng nên có nhiều hàng hoá dễ cháy nguy cơ khác với nhà chỉ để ở. Chung cư mà cụ chất đầy hàng hoá trong nhà, lỡ xảy ra cháy cũng chắc gì thoát được?

pokeking

Xe tải
Em đang ở CC khá rộng rãi, muốn đổi xuống đất.
Có cái nhà 25m định mua mà hơi lăn tan quá, k biết có đủ ở 2vc 2 con về lâu dài k? Ngõ thì ổn. Oto vào đc. Nhưng để đc cái xe thì hết tầng 1.

Em thấy tương lai bất ổn quá

Cũng ổn đấy chứ ạ,
View attachment 8303797
Mình nhà đất ở Hoàng Mai, nhưng mới sang chung cư ở Long Biên rồi
Ở chung cư thì thấy cùng một tầng thì thuận tiện hơn rất nhiều so với nhà đất

Nhà một ông bên vợ thì cũng nhà ống gần chợ Mơ, to có thang máy, nhìn thì đúng là thuận tiện đỡ phải leo lên thắp hương, phơi quần áo... nhưng cảm giác vẫn không khác gì nhà một bác khác cũng nhà ống: mỗi người 1 phòng, khó gắn kết, giao tiếp với nhau hơn.

Nếu nhà đất ít diện tích thì đành tận dụng tầng 1 để xe, nên có tầng lửng để chỗ bếp, nấu ăn...
Nhiều nhà vừa là chỗ để xe, vừa là bếp với dọn chỗ ăn luôn thì nhìn khá bừa bộn, với không biết có theo quan niệm tâm linh phong thủy không, mà bếp là chỗ "giữ lửa" cho nhà, cần phải ổn định.

Chung cư chính ra lại thấy giống mô hình nhà ngày xưa: một gian to chính, các phòng riêng ở xung quanh. Ngoài bữa cơm thì đa phần thời gian vẫn qua lại gian to chính, chứ không ở lỳ trong phòng nhiều như nhà ống.

À còn vệ sinh nữa: nhà ống chia nhiều tầng nên lau dọn cũng mệt với tốn hơn :D, chung cư thì cho con robot nó tự đi quanh nhà :D

Jonhy

Xe buýt
Bỏ đi cụ ơi. Nhà đất 25m2 thì ở làm gì :(

jaypark

Xe hơi
Nhà em 60m2 mà mặt tiền 3.6m đôi khi thấy hơi bức bí đây cụ. 25m2 thì e nghĩ cụ khó thích nghi kịp.

Ttuan71

Xe tải
Tùy nhu cầu cá nhân thôi cụ, nhưng 25m thì hơi bé. Xe oto thì đâu nhất thiết để trong nhà. Con lớn thì nó cũng đi xe, nhà 3,4 cái xe máy chưa kể đồ linh tinh nữa.

caisua

Xe lăn
chuẩn cụ, nhiều khi phải vận dụng đầu óc tính toán thiết kế (hoặc thuê) nó cũng là 1 cái rất là thích đối với dạng nhà nhỏ này. Cái câu chuyện diện tích nó chỉ có thế thì phải dùng thế thôi. 25m2 mà có nhiều tầng, có thang máy, ô tô ra vào nhà thoải mái cộng với thiết kế hay và cái ăn điểm chết người là Kinh doanh hoặc cho thuê kinh doanh tốt nữa thì nó lại trở thành cái máy đẻ tiền cho cụ chủ. Ngoài ra với những thửa đất mặt tiền ô tô ra vào như này thì còn tăng giá nhiều nữa theo thời gian.
3-5 năm nữa 4B nó đỗ trộm kín luôn đường vào nhà rồi suốt ngày lồng lộn đánh chửi nhau chứ báu gì mà tăng giá hả cụ

sieunhancutchan

Xe tăng
3-5 năm nữa 4B nó đỗ trộm kín luôn đường vào nhà rồi suốt ngày lồng lộn đánh chửi nhau chứ báu gì mà tăng giá hả cụ
Xu hướng sau này 4 bánh ngày càng phổ biến thì nhà mà đỗ được xe trước cửa hoặc ngõ rộng cho xe được vào nhà nó là lợi thế, cái này nó rõ như ban ngày đâu có gì phải suy nghĩ hả bác? Càng ngày nhà mà oto đỗ đc hay oto vào nhà giá trị nó càng tăng lên, chỉ có nhà ngõ ngách xe máy là ko tăng giá trị thôi.

Đỗ trộm hay thế nào thì em ko rõ, nhưng chủ nhà mà thấy có xe đỗ trộm thì không thiếu cách để xử lý những xe vậy đâu bác. Đỗ đc 1 lần chứ chắc gì lần sau đã dám mò đến đỗ trộm được nữa.

caisua

Xe lăn
Đỗ trộm hay thế nào thì em ko rõ, nhưng chủ nhà mà thấy có xe đỗ trộm thì không thiếu cách để xử lý những xe vậy đâu bác. Đỗ đc 1 lần chứ chắc gì lần sau đã dám mò đến đỗ trộm được nữa.
Chính vì 4B tăng vọt, thiếu chỗ đỗ nghiêm trọng nên sẽ đỗ bừa đỗ ẩu, bất chấp mà đỗ.
Dân đen ko số má mà gặp thằng vằn vện mới mãn hạn nó cứ đỗ nhờ chắn cửa rồi ngủ đến trưa ko ra đánh xe đi thì cũng chả có cách nào đâu cụ, đầy người gặp rồi, chả làm gì đc nó nhé cụ. Lên phường thì xxx bảo thôi đừng làm căng, tạo đk cho ae làm ăn hòa nhập cộng đồng, đường ko cấm đỗ thì cũng bảo nhau nhẹ nhàng là xong, cần đi xe thì mình lách ra gọi taxi là đc rồi :P

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
chuẩn cụ, nhiều khi phải vận dụng đầu óc tính toán thiết kế (hoặc thuê) nó cũng là 1 cái rất là thích đối với dạng nhà nhỏ này. Cái câu chuyện diện tích nó chỉ có thế thì phải dùng thế thôi. 25m2 mà có nhiều tầng, có thang máy, ô tô ra vào nhà thoải mái cộng với thiết kế hay và cái ăn điểm chết người là Kinh doanh hoặc cho thuê kinh doanh tốt nữa thì nó lại trở thành cái máy đẻ tiền cho cụ chủ. Ngoài ra với những thửa đất mặt tiền ô tô ra vào như này thì còn tăng giá nhiều nữa theo thời gian.
Lý thuyết thôi.
Nhà mà thuê thiết kế như thế lại thang máy nữa, nó có giống hoàn cảnh cụ chủ ko?
Hay nó là nhà tuy 25m2 nhưng giá trị vài chục tỏi? Ở vị trí đắc địa.
Nhà 25m2 mà t1 có cái ô tô thì nghĩ đã chán. Như đút tay bịt lỗ mũi. Hoả hoạn ko may xảy ra thì chết chắc.
Ô tô vào được cửa nhà, và ô tô vào đc cái nhà 25m2 nó khác nhau nhiều nhé.

caisua

Xe lăn
Lý thuyết thôi.
Nhà mà thuê thiết kế như thế lại thang máy nữa, nó có giống hoàn cảnh cụ chủ ko?
Hay nó là nhà tuy 25m2 nhưng giá trị vài chục tỏi? Ở vị trí đắc địa.
Nhà 25m2 mà t1 có cái ô tô thì nghĩ đã chán. Như đút tay bịt lỗ mũi. Hoả hoạn ko may xảy ra thì chết chắc.
Ô tô vào được cửa nhà, và ô tô vào đc cái nhà 25m2 nó khác nhau nhiều nhé.
25m em nghĩ chỉ dành cho giai đoạn túng thiếu ở tạm bợ chứ ko thể tính lâu dài được cụ nhỉ