[Funland] Cụ nào đang ở nhà đất cho em hỏi.

Leanh65

Xe container
Bác sếp cũ của em nhà biệt thự đẹp long lanh, thế mà cứ vài năm thấy bác ấy lại cải tạo sửa chữa một lần, khi thì khu bếp, lúc thì chỗ vườn tiểu cảnh, rồi trần phòng khách, hệ thống điện, đèn trần tường các kiểu. Tưởng thế là yên lúc tuổi già thế mà hôm trước gặp bác ấy lại bảo chán, đang tính bán đi rồi mua căn chung cư ở cho nó tiện vì giờ già rồi, nhà mỗi 2vc già ở rộng quá cứ thấy nó buồn hoang vắng kiểu gì ấy. Đúng là người già có suy nghĩ khác thật!
Các sếp thì nói làm gì cụ. Sếp em kém em mấy tuổi đang ở bt hơn 1000m2 bm để lại ở khu đất vàng lại bỏ lên đồi xây bt mới 5 tầng mỗi sàn 350m2, khuôn viên 900m.2 vào nhà như cung điện luôn. Ga ra để 5 oto, bếp vợ chồng, con cái mỗi người 1 khu tự nấu nướng theo sở thích với đồ đạc tủ giả mrb riêng. Phòng vs nhiều vật dụng dát vàng...xong lại gọi NH vào thế chấp vay kd🤣

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ý, bác chưa biết rồi, em không ở TĐ, nhà đất rẻ bèo ý mà.
Rẻ thì giá xây dựng cũng rẻ mà bác. Nhưng nói thật là ở nhà đất,rộng rãi thoáng mát,tự do là thích. Còn đất ở tỉnh cũng tỉ lệ thuận mà.

Leanh65

Xe container
Rẻ thì giá xây dựng cũng rẻ mà bác. Nhưng nói thật là ở nhà đất,rộng rãi thoáng mát,tự do là thích. Còn đất ở tỉnh cũng tỉ lệ thuận mà.
Nhưng chỗ em chỉ đất với...gach là rẻ thôi. Còn lại là máy chém làm cả nước thất kinh đấy cụ ạ🤣

beSuSu

Xe điện
Các sếp thì nói làm gì cụ. Sếp em kém em mấy tuổi đang ở bt hơn 1000m2 bm để lại ở khu đất vàng lại bỏ lên đồi xây bt mới 5 tầng mỗi sàn 350m2, khuôn viên 900m.2 vào nhà như cung điện luôn. Ga ra để 5 oto, bếp vợ chồng, con cái mỗi người 1 khu tự nấu nướng theo sở thích với đồ đạc tủ giả mrb riêng. Phòng vs nhiều vật dụng dát vàng...xong lại gọi NH vào thế chấp vay kd🤣
Thế chấp vay trả nợ mới sợ. Chứ vay kinh doanh thì ngon choét, nhìn thấy cửa kiếm tiền nhiều hơn lãi ngân hàng là ấm dồi.

Minhnd

Xe điện
Thế chấp vay trả nợ mới sợ. Chứ vay kinh doanh thì ngon choét, nhìn thấy cửa kiếm tiền nhiều hơn lãi ngân hàng là ấm dồi.
Cảm ơn cụ đã động viên cháu :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các bà ấy chuyên thế, đang nấu ăn rồi bỏ sang phòng khác đt hay tv. Nhà em cháy đồ liên tục do nấu bếp gas nó nhanh mà người trong nhà lại không ngửi thấy mùi. Sực nhớ ra thì xong con ong. Thông gió tốt không phải lúc nào cũng tốt. Tối nay lại vừa cháy nồi tôm kho😔
Giải pháp: cụ đứng bếp để bà xã tập trung điện thoại/ ti vi, đỡ mất tôm 🤣.

Leanh65

Xe container
Hì, em làm tc em còn lạ gì. Đỏ không phải chín đâu cụ ơi.🤣

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Giải pháp: cụ đứng bếp để bà xã tập trung điện thoại/ ti vi, đỡ mất tôm 🤣.
Thế thì em thành os gồi, em chỉ chuẩn bị rau cỏ với cắm cơm rửa bát quét nhà đưa đón 2-3 em đi học là quá thể lém rùi.🤣

coolpix8700

Xe ngựa
beSuSu nói:
Hì, em làm tc cho em còn lạ gì. Đỏ không phải chín đâu cụ ơi.🤣
Thời điểm hiện tại thì mấy người dám vay để mở rộng sản xuất, dù lãi suất đang khá thấp. Phần lớn vẫn cố cầm cự để vượt qua giai đoạn khủng hoảng này thôi.
Các chính sách khuyến khích mở rộng tín dụng hình như phục vụ mấy ông CĐT BĐS, mà hình như cũng không phải để các ông ấy mở DA mới!

Leanh65

Xe container
Thời điểm hiện tại thì mấy người dám vay để mở rộng sản xuất, dù lãi suất đang khá thấp. Phần lớn vẫn cố cầm cự để vượt qua giai đoạn khủng hoảng này thôi.
Các chính sách khuyến khích mở rộng tín dụng hình như phục vụ mấy ông CĐT BĐS, mà hình như cũng không phải để các ông ấy mở DA mới!
Chủ yếu là để các dn có chỗ cựa sau cơ cấu gốc+lãi nó dồn lại mấy năm đến hạn trả thôi. Không chứng minh được nguồn trả nợ do 3 năm lỗ liên tiếp thì chuyển phỏm sang vay CN. BĐS thì các dự án đắp chiếu làm gọi cho có để khỏi phải thu chứ cũng không mặn mà lên các quan cứ từ từ.

Leanh65

Xe container
Ức chế với cụ quá, thỉnh thoảng cụ lại khoe lô đất to đùng làm dân nghèo như em nuốt nước miếng suốt. Chẹp chẹp ;))
Có ai đánh thuế kẻ nói phét đâu cụ. Thế nên em giờ vẫn ở nhà 20 niên, các cụ toàn được ngự trẻ măng. Đùa chứ nó mà ấm lên em đẩy miếng 5x25 vỉa hè 5 m, đường 7.5 mua năm 2021 thì cũng chòm trèm. Chứ miếng kia em mua từ 2007 2 mặt thoáng,1 bên spa làm đẹp 3 tầng, 1 bên siêu thị mini gia đình vị trí tiện lợi hơn tính để cho f1. Giờ làm ăn khó khăn chỉ đủ đút mồm thôi chứ đào đâu ra mà xây mới đập cụ ơi:((

ubisapro

Xe trâu
Sáng nay dậy combo mưa phùn, rét, ẩm ướt… thì mới thấy xe để trong nhà, xe để ở trước cửa hay xe để hầm chung cư nó giá trị hơn gửi ngoài bãi mấy trăm mét hoặc 1-2km :))
Nhà em đã từng để xe trong nhà hơn chục năm, chả thấy mùi mẽ gì cả, ai thấy mùi thì chắc là đi xe máy dầu thôi.
Căn nhà bố mẹ em ở là 50m2 mỗi chiều hơn 7m, vốn dĩ là 2 mảnh 25 mua ghép lại.
Thế nên ban đầu thiết kế tầng 1 là gara nên đỗ xe vào chỉ chiếm chưa đến 1/2 bề rộng ngôi nhà.
Nói chung nhà rộng tầm 50m2 trở lên thì để xe trong nhà vẫn là ưu điểm nhất.
Chỉ có nhà ống mặt tiền hẹp tầm 3m-4m để xe trong nhà thì nó hơi xấu vì lúc ấy chỉ có có hơn 1m để lách đi lại, nếu thiết kế ngay từ đầu là tầng 1 chỉ làm riêng gara, cầu thang ngoài để đi lên lửng hay tầng 2 thì cũng đc.
Còn 25m2 thì nói luôn cho xe vào nhà là hết chỗ.
Gửi xe ngoài chỉ khi cửa nhà mình ko để đc thôi chứ gửi ngoài có phải lúc nào bãi xe cũng gần nhà 1-200m đâu.
Đa phần nó phải cách đến cả km đến vài km, nhất là nhà trên phố.
Xe ô tô thì cần nhất là lúc mưa gió, lúc đấy đi lấy xe đã ngại rồi.
Thế nên quan điểm của em nếu có ô tô thì ở nhà đất ( tối thiểu là vứt đc xe ở cửa ngày đêm, giờ trộm cắp ít rồi, nhà em xe cũng chuyển ra để ở cửa mấy năm nay, chỉ ighét là hay phải rửa xe và cái gạt mưa nhanh lão hoá, 3-4 tháng gạt có vệt dù hàng xịn hay fake, giờ em còn ko mua hàng gạt xịn nữa chuỷen sang mua hàng shoppee mỗi lần mua 2-3 cặp vứt cốp xe, vài tháng gạt có vệt là thay luôn ) hoặc là ở chung cư còn chỗ để xe.
Mấy đứa em nhà em nhà phố ko để đc xe phải gửi cũng toàn 1 vài km cả.
Đứa nhà ở Yên Ninh phải gửi xe ở trung tâm thể thao Ba Đình. Đứa nhà Trần Nhật Duật gửi sân bóng An Dương…
Mỗi lần mưa gió muốn đi vẫn phải áo mưa xe máy ra lấy xe.
Nhà e có gara riêng, trước khi đi e mở cửa gara vài phút thì chả bao giờ thấy bí hơi chứ đừng nói đến mùi xăng, dầu :D. Kể cả nhà ống, làm cái vách ngăn thì cũng chẳng vđê gì với để xe trong nhà. Cẩn thận hơn với xe máy dầu thì húc đầu vào trước là ok. Ông chú e đổi nhà mấy lần mà vẫn gửi xe ở chỗ đường láng. Có nhà cách đến 5km. Mấy năm trước về liền kề trong khu đô thị, đỗ xe thoải mái mới lôi xe về nhà. E hỏi ông chú thì ông bảo gửi quen ngại thay đổi :)). Mà có rẻ đâu, 2,5 củ xe ô tô, 300k xe máy (đi xe máy đến đổi ô tô vẫn tính)@@

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhà e có gara riêng, trước khi đi e mở cửa gara vài phút thì chả bao giờ thấy bí hơi chứ đừng nói đến mùi xăng, dầu :D. Kể cả nhà ống, làm cái vách ngăn thì cũng chẳng vđê gì với để xe trong nhà. Cẩn thận hơn với xe máy dầu thì húc đầu vào trước là ok. Ông chú e đổi nhà mấy lần mà vẫn gửi xe ở chỗ đường láng. Có nhà cách đến 5km. Mấy năm trước về liền kề trong khu đô thị, đỗ xe thoải mái mới lôi xe về nhà. E hỏi ông chú thì ông bảo gửi quen ngại thay đổi :)). Mà có rẻ đâu, 2,5 củ xe ô tô, 300k xe máy (đi xe máy đến đổi ô tô vẫn tính)@@
ngang mạnh sơn à

Dream Thai

Xe điện
Sáng nay dậy combo mưa phùn, rét, ẩm ướt… thì mới thấy xe để trong nhà, xe để ở trước cửa hay xe để hầm chung cư nó giá trị hơn gửi ngoài bãi mấy trăm mét hoặc 1-2km :))
Nhà em đã từng để xe trong nhà hơn chục năm, chả thấy mùi mẽ gì cả, ai thấy mùi thì chắc là đi xe máy dầu thôi.
Căn nhà bố mẹ em ở là 50m2 mỗi chiều hơn 7m, vốn dĩ là 2 mảnh 25 mua ghép lại.
Thế nên ban đầu thiết kế tầng 1 là gara nên đỗ xe vào chỉ chiếm chưa đến 1/2 bề rộng ngôi nhà.
Nói chung nhà rộng tầm 50m2 trở lên thì để xe trong nhà vẫn là ưu điểm nhất.
Chỉ có nhà ống mặt tiền hẹp tầm 3m-4m để xe trong nhà thì nó hơi xấu vì lúc ấy chỉ có có hơn 1m để lách đi lại, nếu thiết kế ngay từ đầu là tầng 1 chỉ làm riêng gara, cầu thang ngoài để đi lên lửng hay tầng 2 thì cũng đc.
Còn 25m2 thì nói luôn cho xe vào nhà là hết chỗ.
Gửi xe ngoài chỉ khi cửa nhà mình ko để đc thôi chứ gửi ngoài có phải lúc nào bãi xe cũng gần nhà 1-200m đâu.
Đa phần nó phải cách đến cả km đến vài km, nhất là nhà trên phố.
Xe ô tô thì cần nhất là lúc mưa gió, lúc đấy đi lấy xe đã ngại rồi.
Thế nên quan điểm của em nếu có ô tô thì ở nhà đất ( tối thiểu là vứt đc xe ở cửa ngày đêm, giờ trộm cắp ít rồi, nhà em xe cũng chuyển ra để ở cửa mấy năm nay, chỉ ighét là hay phải rửa xe và cái gạt mưa nhanh lão hoá, 3-4 tháng gạt có vệt dù hàng xịn hay fake, giờ em còn ko mua hàng gạt xịn nữa chuỷen sang mua hàng shoppee mỗi lần mua 2-3 cặp vứt cốp xe, vài tháng gạt có vệt là thay luôn ) hoặc là ở chung cư còn chỗ để xe.
Mấy đứa em nhà em nhà phố ko để đc xe phải gửi cũng toàn 1 vài km cả.
Đứa nhà ở Yên Ninh phải gửi xe ở trung tâm thể thao Ba Đình. Đứa nhà Trần Nhật Duật gửi sân bóng An Dương…
Mỗi lần mưa gió muốn đi vẫn phải áo mưa xe máy ra lấy xe.
Mà gửi bãi hay có trò để lại chìa khóa, khi ra lấy xe phải đợi bọn nó đánh xe ra để xe mình mới ra được, nói chung là mệt, còn nếu có mái che riêng thì giá cũng chát, còn lại đa số để phơi mưa gió :)

Đợt e đi mua CC, đầu tiên phải ngó hầm để xe đã, thấy 3 tầng hầm lot trống còn nhiều, lúc đó mới xuống tiền

tranmanhha

Xe điện
25m2 thì hơi lý bí. Mua đồ đạc cũng rất phải tính toán.
Theo ý kiến em thì ở CC tiện hơn. Em đang ở nhà đất, có 2 tầng thôi mà nhiều lúc leo cũng ngại.