[Funland] Cụ nào đã từng mắc bệnh Quai bị giúp e với ạ

Caterpillar

Xe tăng
Em vừa bị xong, sưng 1 bi, giờ chưa thấy nó teo. 1 tuần là em khỏi hẳn.

Ngo Rung

Xe lăn
E bị cũng đc 3 ngày rồi bác à
Cụ kiêng như mấy cụ đã nói là không sao đâu, đừng lo lắng quá lại dễ biến chứng :D
Ngày xưa em cũng bị, thấy các cụ nhà em lấy bột gạo nếp trộn mật ong đắp vào chỗ sưng ở mang tai, chẳng nhớ bao lâu thì khỏi nữa, chắc cũng gần 1 tuần :)) mà em cũng không nhớ co đau điếc gì ở dưới không nữa....bây giờ F1 đủ cả nếp tẻ :))

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Nếu bị bệnh này thì bao nhiêu ngày là khỏi hẳn ạ.Khi bị các cụ có thấy đau tức hay khó chịu ở tinh hoàn không mặc dù tinh hoàn không bị sưng? E nghe là có thể dẫn đến vô sinh nên cũng hơi lo lắng.mong các cụ giúp đỡ.ths
Kiêng ra gió và ko đụng đến nước lạnh cụ nhá, nếu đc tránh luôn tất cả các loại nước, ngồi trong nhà và 5 phút phải lấy tay sờ Tin hoàn 1 lần ko mất lúc nào ko biết đâu cụ ợ ...:D

Luigi

Xe tải
Kiêng ra gió và ko đụng đến nước lạnh cụ nhá, nếu đc tránh luôn tất cả các loại nước, ngồi trong nhà và 5 phút phải lấy tay sờ Tin hoàn 1 lần ko mất lúc nào ko biết đâu cụ ợ ...:D
5 phút là hơi lâu đấy cụ ạ... Cụ chủ cứ 1 phút phải kiểm tra một lần.... =))

Em fun tí. Mọi chuyện sẽ ổn thôi sau một tuần cụ ạ. Ngày trước lúc em còn lang thang trời tây. Về Việt Nam bị dính, quay lại bác sỹ bên đấy chỉ kê ggiảm đau paracetamol 1000 thôi ợ và dặn nếu bi bị xưng thì phải gặp bác sỹ ngay. Ơn giời ko sao. Giừ em có đủ nếp tẻ ạ. Nhớ lại lúc ấy chỉ thấy buồn cười vì mặt béo gấp đôi bình thường, giờ phấn đấu mãi chưa được thế... :))

bimbimpro

Xe buýt
Hạn chế đi lại, tốt nhất là nằm 1 chỗ, mặc quần càng chật càng tốt, kiêng gió nước, cam vắt nước cứ táng 2kg/ngày. Kinh nghiệm của em là thế. Trước em cũng bị (26t) chủ quan cứ chạy nhông nhông thịt mất của em 1 hòn, báo hại em phải kiêng khem bồi bổ luyện công, giờ được thằng cu kháu khỉnh (trộm vía). Chúc cụ ngon trym

kalw

Xe hơi
Cái này phải kiêng cẩn thận lắm cụ ạ.

fireman

Xe tăng
Hạn chế đi lại, tốt nhất là nằm 1 chỗ, mặc quần càng chật càng tốt, kiêng gió nước, cam vắt nước cứ táng 2kg/ngày. Kinh nghiệm của em là thế. Trước em cũng bị (26t) chủ quan cứ chạy nhông nhông thịt mất của em 1 hòn, báo hại em phải kiêng khem bồi bổ luyện công, giờ được thằng cu kháu khỉnh (trộm vía). Chúc cụ ngon trym
Thịt mất 1 hòn là sao hả cụ, tức là teo đi sờ ko thấy gì à? Hay vẫn còn đó nhưng mất chức năng?

vanquantrang

Xe buýt
Bệnh này do virus thường 1-2 tuần sẽ khỏi, cụ chú ý giữ gìn vệ sinh miệng, tăng sức đề kháng cơ thể, cụ mặc quần sịp vào nhóe

hoami_dvl

Xe hơi
Em bị cái này khá nặng. Mất đến chục ngày đau nhức khắp mặt. Nằm viện suốt. Kiêng gió nước và vận động mạnh. Uh có thể đến thầy lang chữa mẹo hoặc mua cao tan về dán lên vùng sưng. Nhưng dạo em bị thì ko đau tinh hoàn mà hoàn toàn bình thường. Bị đau hay sưng tinh hoàn là biến chứng rồi cụ đi khám nhanh còn kịp

Kiêng khem cẩn thận ko là đi mất chén đới, chỉ còn ấm ko chả nước mẹ gì đâu

bimbimpro

Xe buýt
Thịt mất 1 hòn là sao hả cụ, tức là teo đi sờ ko thấy gì à? Hay vẫn còn đó nhưng mất chức năng?
1 hòn bị teo lại, mất chức năng coi như vứt cụ ạ. Cụ cẩn thận nhé, nếu kiêng khem và sức đề kháng tốt thì vài ngày là khỏi, còn chủ quan thì ....

Caterpillar

Xe tăng
Cái này phải kiêng chua vì nước bọt tiết ra rất đau và khó chịu.

bao nguyen

Đi bộ
Bác có thể nói rõ loại lá đó đc k ạ.là loại lá nấu canh hay là lá mà quả nó ăn chua chua khi chín thì màu đỏ phải k ạ
Đúng là loại quả nhót chua đấy. Đang mùa cụ ra hàng nhót thế nào cũng có vài lá lẫn vào. Xẹp ngay. Hơn đứt kháng sinh. Bọn trẻ quê em bị suốt mà chỉ vài ngày là khỏi. Kết hợp kiêng nước.

hạnhphuc1

Xe đạp
Thế em bị biến chứng hay do cơ địa của em mà bị hôm nay là ngay mai thấy hơi đau tức ở tinh hoàn rồi mặc dù e kiêng cự rất tốt.nếu không sưng chắc không sao các cụ nhĩ??

Chỉnh sửa cuối: