Cụ mợ nào mua BĐS chú ý, cò đang có chiến dịch lớn đấy nhé!

2015 em chả có xu nào mà cụ đã mua nhà 4 tỏi 😑
Chưa được 5 năm cụ làm ra 8-9 tỏi giỏi quá, vậy lăn tăn gì. Để đó vài năm, vẫn có vốn làm ăn và thêm vào mua cụ ạ. Em không bao giờ mua bđs tầm này, kiếm ăn thời covid đã là rất giỏi rồi.
Em mua đc nhà gần 4 tỏi cũng do tích lũy rất lâu và bán đất thêm thắt vào rồi cụ ạ.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
giá BDS ở HN nó tính buồn cười vãi. Ví dụ như 1 căn liền kề cách đây 3 năm giá 4,0 tỷ ko bán được, giờ vẫn căn ấy giá mới là 6 tỷ. Thắc mắc tại sao mức tăng gấp nhiều lần mức mất giá tiền mặt thì bọn nó bảo là vì nhà đầu tư mua lúc đó 4.0 tỷ họ đi vay cả 4.0 tỷ. Bây giờ giá là 6 tỷ để bù đắp toàn bộ chi phí lãi vay cũng như cơ hội của khoản đầu tư đó. Vãi kiểu tính giá, ko khác gì BOT tay ko bắt giặc

Đợt gần đây em hay bị lũ cò làm phiền, hỏi anh có bán nhà/ đất abcd giá xyz, mà cái giá xyz nghe đến giật mình vì nó cao không tưởng, hỏi han nhiều anh em thấy cũng bị hỏi tương tự nhưng bảo bán thì chúng nó lại câm như hến, em phát hiện ra bọn cò thổi giá ảo đã bắt đầu Bắc tiến sau khi chúng nó làm cho người Nam ngáo giá cả lượt.
Cụ mợ nào mua nhà giai đoạn này cẩn thận không lại mua đắt đấy nhé, giao dịch phần đa hiện giờ là ảm đạm trừ một số khu hạ tầng tốt, bọn cò vô lương tâm lại đang có chiến dịch thổi giá Hà Nội để tạo mặt bằng giá mới, bất chấp giá nhà đất đã vượt xa khả năng của nhiều người.
Em cũng có tý đất đai gọi là nên nếu giá lên thì em cũng chả ảnh hưởng gì nhưng đúng là bọn cò hiện giờ đang bóp méo thị trường BDS, gây thiệt hại cho nhiều người mua thực, thế nên cụ nào tìm nhà mà bị hét giá cứ vững tay mà trả giá/ chờ đợi, em tin hiện giờ ai sẵn tiền mặt vẫn là nhất.
Chúc các cụ tìm được nhà như ý.
Mua chung cư thì k sợ bị hét giá cụ nhỉ. E tính mua cái giai đoạn đầu, hiện tại nó mới gần xomg tầng hầm

Jonhy

Xe buýt
Chưa được 5 năm cụ làm ra 8-9 tỏi giỏi quá, vậy lăn tăn gì. Để đó vài năm, vẫn có vốn làm ăn và thêm vào mua cụ ạ. Em không bao giờ mua bđs tầm này, kiếm ăn thời covid đã là rất giỏi rồi.
Em mua đc nhà gần 4 tỏi cũng do tích lũy rất lâu và bán đất thêm thắt vào rồi cụ ạ.
E chỉ sợ làm ăn ko cẩn thận nó cuốn hết tiền đi thôi. Tưởng cô vít giá nhà hạ nhiệt mà nghe chừng méo ăn thua cụ ah. Cò vẫn đông và hung hãn lắm 😑

Longtime No See

Xe tải
Mua chung cư thì k sợ bị hét giá cụ nhỉ. E tính mua cái giai đoạn đầu, hiện tại nó mới gần xomg tầng hầm
Chung cư thì cụ vội làm gì cụ, đừng nghe sale nó hót, cụ cứ để tiền ăn lãi chờ nó bàn giao hãy mua, mọi thứ bất cập của cc đều lộ ra sau bàn giao, mà lúc đấy thì giá nó lại tốt, e mua cc sau bàn giao toàn chủ nhà cắt lỗ tính ra vừa đc giá hời lại ko mất lãi NH. Cụ cứ nhớ cho e là cc chỉ có giảm sau bàn giao, đừng vội làm gì.

thangdc

Xe buýt
CÒ thổi giá thị trường?

Cụ nói như xiếc ấy :)) trừ khi là độc quyền, cụ thử bán chính cái điện thoại cũ của mình cao hơn giá thị trường xem bán đc ko :)) thế mà cũng mới có mấy triệu. Đòi ăn chênh mấy trăm 1 tỷ của ng ta dễ như nuốt cháo sao =)) Hoang đường.

Fortuner2019

Xe tải
Dự án nào ngân hàng hỗ chợ 70% đất sốt là đúng

Mấy hôm nay trên VTV & VOV liên tục cảnh báo hiện tượng chiêu trò thổi giá bđs

binh77

Xe tăng
Chùm môi giới lên báo chí lá cải chém thế này thì amh em làm gì còn hy vọng mua đất rẻ nữa chứ:
Xét trong trung và dài hạn, giá nhà đất được nhìn nhận sẽ tiếp tục đà tăng với mức tăng cao, thấp tùy thuộc vào từng khu vực và từng phân khúc.

ATB

Xe buýt
Em lại ủn lên, chứ để chế độ sản thai + kẻ gọi là giới đầu tư, sâu bọ chỉ chăm chăm bán tài nguyên đất nước, đất cũng là tài nguyên..thì nguy hiểm quá. Dân đi cày ko có cơ hội sở hữu nhà cho riêng mình, mà rồi phải đo thuê hết.

phamconghung

Xe tăng
em thì cứ mua đất ôm đó rồi thuê chung cư ở :)
về già bán đi dưỡng già

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Em lại ủn lên, chứ để chế độ sản thai + kẻ gọi là giới đầu tư, sâu bọ chỉ chăm chăm bán tài nguyên đất nước, đất cũng là tài nguyên..thì nguy hiểm quá. Dân đi cày ko có cơ hội sở hữu nhà cho riêng mình, mà rồi phải đo thuê hết.
cụ nhầm rồi: nhờ có Đảng nên dân ai cũng có tài sản.
trước cách mạng thì tài sản thuộc về địa chủ , tư sản hoặc hoa kiều : 95% dân số phải cày thuê cuốc mướn hoặc đi phu đồn điền..
nhờ có Cải Cách Ruộng Đất, Cải tạo Tư Sản, và Khoán 10 thì dân quê ai cũng có ruộng, dân thành thị cũng được chia phần từ các căn nhà của tư sản.
Như vậy ai cũng có nhà, có đất.
Bây giờ nếu các bạn không muốn thuê nhà ở thành phố thì có thể ở quê xây dựng quê hương, được chia 1 phần đất của cha ông để xây nhà sinh sống.
cớ gì phải bỏ quê sang vùng khác sinh sống để rồi lại kêu là không mua nổi nhà?
nước ngoài cũng đầy người đi thuê nhà, hoặc vay tiền mua nhà trả góp trả nợ đến khi về hưu, và sau đó phải bán căn nhà đó đi để trả tiền dưỡng lão, đến đời con cháu vẫn vô sản. còn ở VN thì 99% các gia đình đều được hưởng thừa kế nhà đất của cha ông: vậy sao lại nói là không có nhà?

Chỉnh sửa cuối:

ATB

Xe buýt
cụ nhầm rồi: nhờ có CS nên dân ai cũng có tài sản.
trước cách mạng thì tài sản thuộc về địa chủ , tư sản hoặc hoa kiều : 95% dân số phải cày thuê cuốc mướn hoặc đi phu đồn điền..
nhờ có Cải Cách Ruộng Đất, Cải tạo Tư Sản, và Khoán 10 thì dân quê ai cũng có ruộng, dân thành thị cũng được chia phần từ các căn nhà của tư sản.
Như vậy ai cũng có nhà, có đất.
Bây giờ nếu các bạn không muốn thuê nhà ở thành phố thì có thể ở quê xây dựng quê hương, được chia 1 phần đất của cha ông để xây nhà sinh sống.
cớ gì phải bỏ quê sang vùng khác sinh sống để rồi lại kêu là không mua nổi nhà?
Em lại thấy nó đang quay lại thời phong kiến mà cụ. Giờ lại lấy đất của dân giao cho các cá mập...đất nông nghiệp ở quê cũng bị lấy nhiều làm các khu công nghiệp hết cm nó rồi cụ. Chẳng quá giờ thai sản tinh vi hơn thôi.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Em lại thấy nó đang quay lại thời phong kiến mà cụ. Giờ lại lấy đất của dân giao cho các cá mập...đất nông nghiệp ở quê cũng bị lấy nhiều làm các khu công nghiệp hết cm nó rồi cụ. Chẳng quá giờ thai sản tinh vi hơn thôi.
dân không đồng ý đố cá mập nào ăn được đất đấy, điện đường trường trạm thì ko tính. còn các công trình kinh tế thì đều phải được nhân dân địa phương đồng thuận, Nếu đền bù không thoả đáng thì cả làng người ta kéo lên trung ương kiện thì chẳng lãnh đạo nào dám cưỡng chế giao đất cho doanh nghiệp cả.
còn nếu đền bù thoả đáng thì tiền đó sẽ đủ để mua đất NN chỗ khác (có thể bé hơn 1 tí).
Còn đối với đất thổ cư thì chẳng có cá mập nào dám cướp, vì chắc chắn sẽ có đổ máu. Lấy nhà của bác thì phải cho bác 1 suất đất tái định cư hoặc đền bù đủ tiền để mua nhà chỗ khác.

ATB

Xe buýt
dân không đồng ý đố cá mập nào ăn được đất đấy, điện đường trường trạm thì ko tính. còn các công trình kinh tế thì đều phải được nhân dân địa phương đồng thuận, Nếu đền bù không thoả đáng thì cả làng người ta kéo lên trung ương kiện thì chẳng lãnh đạo nào dám cưỡng chế giao đất cho doanh nghiệp cả.
còn nếu đền bù thoả đáng thì tiền đó sẽ đủ để mua đất NN chỗ khác (có thể bé hơn 1 tí).
Còn đối với đất thổ cư thì chẳng có cá mập nào dám cướp, vì chắc chắn sẽ có đổ máu. Lấy nhà của bác thì phải cho bác 1 suất đất tái định cư hoặc đền bù đủ tiền để mua nhà chỗ khác.
Hiza. Cá mập đền bù 38tr/ 360m2 xây hạ tầng lên bán 100tr/ m2, ... cái kiểu lấy đất thì đền bù theo giá quy định, nhưng đấu thầu đất giờ lại bán theo giá thị trường , hài vcl. văn giang hưng yên, thủ thiêm, đồng tâm.... thái bình năm nào...chả chỗ nào không cưỡng chế mà dân từ trả đất cả..Cụ qua cổ nhuế ngõ 43 gì đấy biển trăng đầy.

Kuko87

Xe tải
Hiza. Cá mập đền bù 38tr/ 360m2 xây hạ tầng lên bán 100tr/ m2, ... cái kiểu lấy đất thì đền bù theo giá quy định, nhưng đấu thầu đất giờ lại bán theo giá thị trường , hài vcl. văn giang hưng yên, thủ thiêm, đồng tâm.... thái bình năm nào...chả chỗ nào không cưỡng chế mà dân từ trả đất cả..Cụ qua cổ nhuế ngõ 43 gì đấy biển trăng đầy.
Chỗ em thái bình đền bù được hơn 4 chục cụ nhá, không phải....38 đâu. Hehe. Nhưng đúng là đang quay về thời kì phong kiến khi tài sản đang tích lũy về phía người giàu và thân chính quyền. Hy vọng có nhà ngày càng trở lên mong manh hơn với người thu nhập thấp, tính theo lương với nhà thì đúng là vô vọng chứ không phải hy vọng.

• Vodka
Reactions: ATB