Cù Lao Chàm kể chuyện...

vt_hoa

Xe tăng
Có thể hơi lạc đề 1 chút nhưng để cho liền mạch chuyến đi nên em tiếp tục phần sau ạ :
2h30 chiều, tàu cao tốc giục tụi em rời Cù lao Chàm quay lại Đà Nẵng. Trên đường về xe ghé qua làng đá nhằm tiếp thị cho sản phẩm địa phương. Thôi thì vào cho biết chứ em không có nhu cầu mua gì cả. Nơi đây hình như ngày xưa thuộc làng đá Ngũ Hành Sơn nhưng bây giờ đường mở rộng, qui hoạch đô thị nên cảnh quan thay đổi nhiều.
Một số sản phẩm của làng đá

Thợ đá đang chế tác, trước đây toàn làm bằng tay, nay máy móc đã được sử khá nhiều nhưng chỉ ở phần thô thôi, còn công đoạn cuối cần sự tỉ mỷ và sáng tạo thì máy móc chưa thay thế được bàn tay của những người thợ đá Ngũ Hành Sơn

3597dxta

Đi bộ
Chị Quỳnh Anh ku tè ơi, e là dân ĐN chính gốc đây, mặc dù đi phượt vài địa danh nổi tiếng ở ĐN nhưng chưa có dịp đi CLC, cơ mà e thích quá chị ạ, mấy năm trước hồi còn học cấp 3 đã bàn nhau đi phượt CLC chuyến 2 ngày 1 đêm nhưng chỉ mới dừng lại ở mức ý tưởng kế hoạch (chủ yếu là học sinh với nhau thì tiền đâu mà đòi :-s), cho tới năm nay là hết năm 1 ĐH rồi, nhân dịp hè này có thằng bạn đi học ở HN về ĐN nên e với lũ bạn đang bàn tính chuyện làm 1 chuyến phượt (ko theo TOUR) ra đảo ngọc , lần này thề với trời đất phải quyết tâm làm 1 chuyến ra trò mới được :D Thế nhưng vốn hiểu biết của tụi e về cái hòn đảo này còn sơ sài lắm, mấy ngày nay cứ vật vờ lên nhà bác Gúc mà chưa tìm hiểu được thông tin j đáng giá cả, có khi e định bỏ rồi chọn đại cái bãi biển nào đẹp đẹp mà đi cho rồi vì thấy di CLC nghe ảo ảo quá, nhất là qua đêm thì ko có bạn gái (gia đình ko cho qua đêm) > chán :( Tự dưng chiều nay lại vô tình bắt gặp topic này, cứ như là buồn ngủ gặp chiếu manh, sướng ko thể tả :D :D Đọc bài review của chị thật sự rất hay, văn vẻ của chị nó ko loằng ngoằng mà ít hình mình hoạ như mấy bài bên nhà bác Gúc mà nó cũng ko ngắn ... cũn cỡn tới mức khó hiểu, e thích cái khoảng ảnh ọt của chị vì nó sinh động :D và cũng nhờ ân huệ của chị đẹp mà e đã mở mang đc nhiều điều lắm,tuy bên cạnh đó cũng thấy hơi xấu hổ, dân chính gốc ĐN mà chưa biết mùi CLC nó ra làm sao nên nhân tiện đây e xin cảm ơn chị rất nhiều vì đã làm 1 bài review ra trò cho tụi e ;)

Và cũng nhân tiện chị đang cao hứng sau 1 chuyến đi khó quên thì e mạo muội xin hỏi chị vài câu để hỗ trợ cho chuyến đi sắp tới của tụi e, chắc khoảng 2 tuần nữa :)
Chị đẹp à, do tụi e sinh viên, mà lại là sinh viên nghèo nên chị cũng hiểu được vấn đề cần nhắc tới đầu tiên và nhiều nhất chính là $ (budget), nhóm tụi e khoảng 7~10 người, chị đã đi rồi thì có thể cho e hỏi kinh phí tối thiểu mà 1 người phải bỏ ra cho chuyến đi là bao nhiêu đc ko ạ? Bỏ qua những kinh phí như hải sản nhà hàng này nọ, vì tụi e ko định đi tới mấy chỗ đó mà có thể chọn quán nào tàn tàn rẻ rẻ mà ghé vào ăn lót bụng thôi, đa phần là con trai nên vấn đề ăn uống cũng dễ chị ạ, cùng lắm thì e tính mang theo đồ ăn hộp, còn hải sản thì đợi khi nào dư dả rồi tính. Thế nên e chỉ cần chị tư vấn về kinh phí cho những khoản bắt buộc phải có (trừ phí lặn san hô và thăm mấy đảo nhỏ vì tụi e đi CLC chủ yếu là để làm những việc đó mà hihi) :) Trước mắt thì e tính là cho tụi nó đi bằng tàu cá đi từ Cửa Đại ra đảo và từ Đảo về Cửa Đại nhưng hiện tại cũng chỉ mới biết là vé đi và về là 60k. Ngoài ra còn những khoản phí khác như phí thuê lều cho buổi tối, nhóm 8 người chắc phải tối thiểu 2 lều chị nhỉ :) mà giá 1 lều là bao nhiêu vậy chị, chị thấy mình có nên thuê ko, người ta có bắt buộc thuê ko? mà nếu mình liều ko thuê mà sinh hoạt thẳng trên bãi biển sau đó dọn dẹp có đc ko chị?
Rồi $ cho chuyến lặn là bao nhiêu vậy chị? Dựa theo quan điểm của người đã từng trải thì chị thấy nên khi đến CLC thì nên đi thăm những chỗ nào là hay nhất? Rồi chị cho e cái giá cụ thể đc ko, (khổ, đời sv là phải tính toán tùm lum mỗi khi đi chơi như thế đấy :(, chị thấy tội ko chị :((
Thanks chị đẹp lần 2 này ;;)

Chỉnh sửa cuối:

DUONGTHAO

Xe hơi
Công nhận chuyến đi của mợ ý nghĩa thật. Với lại em toàn xem ảnh có mợ.Người đâu mà xinh thế ko biết.

Weird

Xe hơi
Mợ chủ đâu roài, kể tiếp đi chứ em vẫn đang kê dép, nhâm nhi cafe để hóng mợ đây

Okane

Xe container
Mợ chủ xinh nhứt OF, e thề :)

G_nud

Xe tải
Năm sau mợ múc tour của mợ chủ thớt chắc mợ ý sẽ không cắt vụ lặn của cụ đâu
Vâng, đi xong mới biết mợ chủ thớt có món này, lần tới đi đâu chắc em sẽ ngó qua chỗ mợ chủ thớt

mec1653

Xe hơi
Tớ vote cho nhiệt tình tuổi trẻ của chủ thớt với serie ảnh đẹp cù lao chàm. Nhà tớ đi hội an 7,8 lần mà chưa lần nào đi được ra CLC, do toàn đi dịp tết, nên thời tiết ko thuận lợi để đi đảo.

TL_Vietnam

Xe lăn
Đọc xong tốp píc chốt lại 1 vấn đề là mợ chủ xinh quá át hết cả ảnh CLC :D

tongtoan82

Xe tải

HN_drift

Xe hơi
Đợt vừa rồi em đi ĐN lên kế hoạch đi Cù Lao CHàm mà ko thực hiện được. Cám ơn mợ chủ thớt nhé!

Dinh7999

Xe tải
Chuyến đi tuyệt lắm.Chúc mừng Mợ nhé

biển xanh06

Xe điện
Mợ tham gia gói này hoành tá tràng đấy em cũng tham gia một gói xe đón tại khách sạn đi xuồng cao tốc ra đảo có hướng dẫn đưa đi xung quanh đảo và cuối cùng là đi ngắm san hô nhưng là mặc áo phao úp mặt xuống nước ngắm, chứ không có bình khí để lặn ngắm ở độ xâu, ngắm được khoảng 30 phút thì hướng dẫn cứ gọi về,mợ đi gói này bao tiền đấy để có cơ hội là em lại đi

binpheu

Xe hơi
ơ thế là hết rùi à Mợ chủ, nhà cháu cũng vừa đi ĐN về, dắt theo một mớ F1,F2 tuyền ở rì sọt, ăn xong rồi ngủ, chả biết mấy chỗ như Mợ chủ tả. :(

hanoi_batnang

Xì hơi lốp
Mợ chủ hết chữ rồi cụ nào có khả năng thì giúp mợ ý đi