Cù Lao Chàm kể chuyện...

quynhanh3010

Xe hơi
Hôm qua cán bộ nguồn góp ý, giờ em lại kể tiếp.

Vẫn chuyện ngày 2..

Đang nói đến vụ bình minh lúc 7 giờ, đi nghỉ mà giờ giấc thế này cực quá :-< 7 rưỡi đoàn tập trung ăn sáng tại nhà hàng Chàm. Cháo, mì đủ cả, riêng em chọn cái này, ngon và đủ dinh dưỡng

Sau bữa sáng anh Charlie hướng dẫn lại kỹ thuật lặn 1 lần nữa, giới thiệu các thiết bị lặn chuyên dụng (bình oxi, mặt nạ thở...) và các thao tác cần ghi nhớ. Cái bình này cỡ 30kg chứ ít gì đâu

Anh Charlie nói lặn cũng dễ dàng như trên cạn nếu bạn thở đúng cách, không cần quá lo lắng. (Vô lí nhỉ, không biết bơi lại chả lo!! :-<)

Làm pô ảnh kỉ niệm, chuẩn bị ra khơi nào

quynhanh3010

Xe hơi
Hôm nay không thấy cano đâu nữa. Đoàn lên thuyền nhỏ, hướng ra biển tới điểm hẹn với tàu to. Nắng chói chang, banner mang theo trước là để khẳng định như này

sau thành dụng cụ che nắng hiệu quả. Các bạn nước ngoài đi cùng mắt tròn mắt dẹt, chắc không hiểu hội này đi biển còn che nắng làm gì, dở hơi heee

Tàu dừng tại một điểm cách đảo cỡ 7km. Vẫn chưa thấy bóng dáng tàu to - lúc này đang đón khách đi tour lặn trong ngày ra điểm hẹn. Mặt trời càng lên cao, nắng thêm gắt, tất cả quyết định nhảy xuống bơi trong lúc chờ đợi

quynhanh3010

Xe hơi
Đoàn được đón tiếp lên tàu bởi đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp toàn người Ý, rất đẹp trai xinh gái. Riêng em tia được một anh mắt xanh to cao rồi, chắc mẩm sẽ chọn riêng anh này làm hướng dẫn cho mình heee

Tàu to 2 tầng, có trà, cà phê tự chọn. Chuối, trứng, bánh bày sẵn làm đồ ăn nhẹ. Phía trước khoang lái nom thế này

Anh mắt xanh vừa nãy pha riêng cho em một cốc cà phê, sao mà ngọt heee Nhìn người đoán size, mắt xanh chọn cho em một bộ đồ lặn. Cũng "hơi" vừa các bác nhỉ :P

quynhanh3010

Xe hơi
Mợ ra bãi Giồng này và sử dụng dịch vụ tạ nhà hàng Bác Phương, năm nào em cung ra đấy 1 hay 2 lần, kỷ niệm 1 lần ngủ lều trên bờ biển cũng giống như mợ nhưng cơ man là muỗi, các lều nhìn thì hịn thế nhưng có khá nhiều lỗ thủng để muỗi nó phi vào, sáng ra em bắt phải đến gần 30 con mà con nào cũng béo căng, nói chung nếu ko phải dân phượt thì cực kỳ khó ngủ như này vì ngủ lều khá là bí, ngoài việc bị muỗi thì ngủ bên bờ biển cũng khá ầm ĩ.

T5 này em lại vào Đà Nẵng, đoàn của em khá đông lên đến 41 người già trẻ lơn bé các kiểu, định thuê 02 cano để chạy từ Cưả Đại ra CLC nhưng giá 4,5tr/chiếc nên em chưa đặt, đang tính vào đó rồi tính sau.
Mợ cẩn thận với nick cụ này nhé.:))
Bọn em lúc nào ra ngoài CLC cũng phải chơi thêm mấy chai kem chống côn trùng mang theo.Các cụ mợ nhớ nhé,kem chống côn trùng để thoa lên da nếu muốn ở lại qua đêm trong lều trên bãi biển
May thật, đoàn em không ai bị dính vụ này? Chắc thịt chưa thơm các cụ nhỉ :P Cụ danang nói đúng đấy ạ, đi đâu xa, sunblock, thuốc men và thuốc chống côn trùng rất nên mang theo.

Vụ lều em đồng ý, ngủ bí rì rì. Em được cái dễ ngủ chứ đoàn em phân nửa ra ngủ ngoài trời hết. Nhg vẫn ko bị muỗi thịt thế mới lạ ...

quynhanh3010

Xe hơi
Dạ, thôi, em lui vào cổ vũ cho mợ, với lại em cũng hết ảnh rồi mợ ợ :P
Bác rì pọt thêm cho vui ạ. Bác giữ làm gì, bác chụp ảnh đẹp thế em tin là còn nhiều kiểu nữa ;)
Em đến Hội An mấy lần nhưng chưa được ra Cù Lao Chàm, thèm quá.
Chúc bác lại sớm lên đường nhé !
VN, đất nước con người, đẹp long lanh
Tâm sự với bác sau chuyến đi này em thấy thêm yêu miền Trung bác ạ :)

quynhanh3010

Xe hơi

Mây lang thang

Đi bộ
Tuyệt quá mợ ạ! cháu hóng típ ảnh mợ...

CỬU VĂN LONG

Xe container
Thằng 8 ẩu quá - đi đâu mà để bé chủ thớt xinh dư lày lại giao cho mấy thằng khoai tây bảo vệ là sao ?

danang194

Xe tăng
Bác rì pọt thêm cho vui ạ. Bác giữ làm gì, bác chụp ảnh đẹp thế em tin là còn nhiều kiểu nữa ;)

Chúc bác lại sớm lên đường nhé !

Tâm sự với bác sau chuyến đi này em thấy thêm yêu miền Trung bác ạ :)
Có Giai miền Trung đây,ăn sóng nói gió ăn to nói lớn này :))

vt_hoa

Xe tăng
Em góp thêm tí ảnh Cù lao Chàm.
Phương tiện em đi từ cửa Đại

Câu hướng dẫn nhắc nhở mọi người mặc áo phao và thông báo lịch trình chuyến đi

Ghé đồn biên phòng làm thủ tục xuất bến

Rẽ sóng ra khơi

Sau 20 phút, vượt gần 20km em đến bến Cù lao Chàm

Cạnh đó có tấm pano khá ấn tượng

Trong khi nghỉ ngơi tại bến tàu trước khi đi thăm quan em chộp được cảnh này

Chú rể có vẻ lo lắng, không hiểu có phải đang đợi tàu đến đưa nàng về hay không ?

Chỉnh sửa cuối:

vt_hoa

Xe tăng
Trên đảo có chiếc giếng cổ 200 năm tuổi của người Chăm. Giếng nước ngọt, trong, mát rượi, theo dân ở đây nói uống nước giếng này có thể chống say sóng. Giếng đã được công nhận di tích lịch sử

Tiếp tục thăm ngôi chùa 300 năm tuổi

Chợ bán đồ hải sản, rất nhiều đồ khô nhưng em ấn tượng nhất là ốc
Ốc tai tượng

Ốc này em quên mất tên như hay gặp ở các quầy bán hàng lưu niệm

Mực 1 nắng

G_nud

Xe tải
Mợ này đi CLC được lặn thế này chuẩn quá, em đi tour CLC trong ngày của cty Sông hội cũng tưởng có lặn mà hóa ra là đến CLC xog họ đưa bọn e ra 1 cái bãi rồi úp mặt xuống nước nhìn san hô :-<

Thuy_Duong

[Tịch thu bằng lái]
Mẫu không cầm lòng được ạ.

[/QUOTE]

Dáng này giống dáng Ngọc Trinh nhỉ? He he, ảnh chụp đẹp lắm e, tả cũng hay nữa.

vt_hoa

Xe tăng
Xin lỗi mợ chủ, em ngại mở thớt nên ké cửa mợ cho vui, đứng ném đá em nhé
Do du lịch Sông Hội chỉ cho đi ngắm bãi san hô trong vòng 30 phút nên em nhân chân ở nhà chuẩn bị bếp núc. Trong lúc rảnh rỗi có mấy ảnh hầu các cụ/mợ
Bãi biển cát sạch, sóng êm, nước trong vắt nhưng ít người tắm

Mẫu chắc sợ nắng làm cháy da nên chỉ đứng ngắm

Còn khoai tây thì

Và đây là đồ ăn tiêu biểu (riêng món cua đá do sắp được đưa váo sách đỏ nên khá đắt 800k/kg và nhà hàng gói kín, nhắc khách ăn nhanh, không bầy ra đĩa nên em không khoái lắm)
Mực 1 nắng

Ốc nón (còn gọi là ốc Vú nàng - Ngon - rẻ - Chắc là bổ)

Bào ngư ăn sống, được quảng cáo là ăn vào 1 người khỏe, 2 người vui

Chỉnh sửa cuối:

quynhanh3010

Xe hơi
Em tả sơ về các thiết bị lặn để các cụ chưa lặn thử bao giờ nắm được nôm na nó ra sao. Em tả theo cách em hiểu đấy nhé, sai đừng bắt đền em :P

Mặc xong đồ lặn, tùy theo cân nặng mỗi người mà hướng dẫn sẽ chọn đai chì phù hợp, đeo ngang lưng, khóa i như seat-belt trên máy bay. Em đeo 3 cái này, khoảng 3kg. Ý nghĩa của việc đeo đai chì là giúp cho việc xuống sâu dễ dàng hơn/ lúc ngoi lên cũng không bị lên quá nhanh.

Đeo xong thì mời các bác ngồi vào vị trí cầu lặn, đi chân vịt đúng size (em được xỏ hộ, thích thế :P), và chuẩn bị các thiết bị sau

1 - Bình oxi: em tả rồi, cỡ 30kg. Cứ ngồi thôi, người ta bê đến mặc áo vào cho các bác. 1 người giữ sau, 1 người cài trước (kiểu cài khóa áo phao í). Rất tận tình !

2 - Ống thở: nối với bình oxi. Ngậm cái này vào, mồm đóng chặt (Em ghét cái này, ngậm nhức cả răng, ê cả mồm, sợ chết nên cứ cắn lấy được :D) Nhất định không được để hở nhé, không xuống sâu là gặp anh tèo đấy ạ. Nước vào mồm thì ấn cái nút đen đen, nó lại xịt hết nước ra :D

3 - Đây gọi là cái gì??? : nối với áo phao. Trước khi nhảy xuống nước thì áo phao đã bơm căng để nổi đã. Muốn xịt để lặn thì ấn nút đỏ. Lặn muốn lên thì ấn nút đen, áo sẽ tự đẩy lên.

4 - Kính lặn: đeo vào cổ để chuẩn bị, không đeo lên trán dễ tuột mất. Cái này che hết cả mũi chả thở được, bắt buộc phải thở bình oxi bằng mồm.

Heee.. nghe thì có vẻ nguy hiểm thế thôi, mặc vào trông còn nguy hiểm hơn nhé

Hôm nay không thấy cano đâu nữa. Đoàn lên thuyền nhỏ, hướng ra biển tới điểm hẹn với tàu to. Nắng chói chang, banner mang theo trước là để khẳng định như này

Mợ đội mũ xanh thứ ba từ trái sang có phải mợ Lương Hằng ko QA?