[Funland] Cư dân chúng e bị chèn ép quá các cụ ạ

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
tòa nhà vẫn tổ chức bình thường vì cứ làm đúng theo luật thôi cụ ạ, nhưng vẫn tham khảo thêm thông tin ý kiến vì làm sai thì BQT đương nhiệm họ phải chịu trách nhiệm
Vậy thì khi nào làm đúng theo luật mà không giải quyết được hãy đưa lên MXH bác ạ. Còn chả có gì cần tham khảo khi ta làm đúng luật. Còn làm đúng luật mà bị gây khó dễ thì hãy tham khảo.

poiuy

Xe ba gác
Nguyện vọng của đại đa số cư dân là tổ chức hội nghị lập ra BQT hoạt động do dân, vì dân nhưng bằng 1 sức mạnh siêu nhiên nào đó luôn luôn bị cản trở mặc dù mọi thủ tục đều tuân thủ theo pháp luật hiện hành, cụ nào am hiểu luật có thể tư vấn xem nên làm thế nào tiếp theo thì hợp lý
Hiện trạng:
- Chủ đầu tư Vinaconex 2 đã bán hết số căn hộ, đẻ ra Công ty con Vina2.2 muốn vận hành quản lý nhưng dịch vụ rất tệ trong vòng hơn 3 năm qua của nhiệm kì I
- BQT nhiệm kì 1 sắp hết khóa vào ngày 29/1/2024, cư dân đồng lòng muốn tổ chức để có BQT mới lo các công việc chung của tòa nhà và đặc biệt là thay đơn vị quản lý vận hành mới đã trúng thầu sơ bộ là Usem nhưng giờ bị Phường Đại Kim không đồng ý

Công văn khi thành lập thì được quyền tổ chức vào năm cuối của nhiệm kỳ chứ ko nhất thiết phải 1 ngày cụ thể nào

BQT và cư dân vẫn đồng lòng tổ chức dù P ko đồng ý

e xin lấy 1 ý kiến cư dân để mong cụ hiểu cho tình cảnh của tòa nhà chúng e, e cám ơn cụ đã quan tâm khi đọc đầy đủ văn bản trên ạ

Tức nước vỡ bờ
Bảo vệ của BQL vận hành được BQT thuê về nhưng vì là công ty con của Chủ đầu tư luôn chống đối lại cư dân trong những việc quan trọng như chiếm dụng diện tích hầm xe, bể bơi, cho thuê vp trên diện tích ko phải của CĐT

Sảnh của tòa nhà nhưng lại đặt logo tên đơn vị quản lý vận hành, dân đòi tháo để logo tòa nhà thì bị cản trở

Các thành viên BQT đương nhiệm vì quyền lợi chung của cư dân đấu tranh với CĐT thì công ty con ra hẳn công văn đòi công ty mẹ hỗ trợ tác động nhân sự triệt tiêu sự ảnh hưởng ngăn cản bầu vào BQT khóa tiếp theo
vp triệt tiêu.jpg
Ngày hết hạn của nhiệm kỳ là 29/1/2024 vậy năm cuối của nhiệm kỳ là năm 2024 chứ nhỉ? Không có định nghĩa thật rõ ràng thì ai hiểu thế nào cũng đúng vậy nên giờ cần theo phương án không ai hiểu khác được là tổ chức sau ngày 01/01/2024.

xuanthi1

Xe tải
Nhìn các cụ bị cđt ép mà tức nhỉ, nhà em cũng may mua chung cư của ông Nam Cường, đủ căn là cho thành lập BQT rồi các ông tự mở thầu mà tìm BQL, rồi chuyển trả liền bảo trì cho BQT luôn ko thèm giữ 1 đồng nào.

Những việc này các cư dân phải họp bàn và tổ chức ra ban quản lý lâm thời, tìm hiểu và đặt vấn đề với các đơn vị cung cấp dịch vụ trước ngày đó.
đọc bài các vị mà thấy thương ghê, mua chưng cư mà cứ tưởng đang ở địa ngục, cứ nghĩ đó là thật luôn, con người sao khổ quá khổ, không còn cái khổ nào hơn cái khổ trú cái thân che nắng che mưa.

Porsche 911

Xe container
Món này ở VN thì đúng là nhiều (có khi là phần lớn) CĐT đang lạm quyền hoặc làm không đúng. Chắc chỉ đc vài ông tử tế thì giá bán nhà lại khá cao. Như chỗ em cũng khá ổn, hình như sau gần 1 năm là có BQT, sau đó CĐT bàn giao đủ hơn 150 tỷ quỹ bảo trì.
Chủ đầu tư nhà chung cư của bác như vậy là rất tử tế, nghiêm chỉnh đấy bác ạ. Chứ để bầu Ban QT nhiệm kỳ đầu tiên, rồi bàn giao kinh phí bảo trì phần sở hữu chung 2% là cả một vấn đề. Nếu CĐT mà tử tế, nghiêm chỉnh trong việc bảo hành, bảo trì hạng mục kết cấu như tường, hệ thống thoát nước.... nền gạch, nền đá đúng 5 năm nữa là tuyệt vời.

dongnat123

Xe container
Có Luật nào như vậy đâu bác. Em làm Trưởng ban QT, nghỉ từ 12/7/2022 mà.
Ngày Hội nghị thường niên, Ban QT mời đại diện UBND phường và một người CA phường vào tham dự để chính quyền biết, và CA họ nắm tình hình địa bàn thôi.
Anh còn các tài liệu liên quan về thành lập và hoạt động của BQT không, em xin để ngâm cứu. Em sắp về chung cư chỗ Nghĩa Đô ở, hiện chung cư chưa thành lập BQT nên việc bảo hành, bảo trì, sửa chữa v.v. Do BQL làm chưa được tốt dẫn đến tranh cãi giữa các bên căng quá

Porsche 911

Xe container
Anh còn các tài liệu liên quan về thành lập và hoạt động của BQT không, em xin để ngâm cứu. Em sắp về chung cư chỗ Nghĩa Đô ở, hiện chung cư chưa thành lập BQT nên việc bảo hành, bảo trì, sửa chữa v.v. Do BQL làm chưa được tốt dẫn đến tranh cãi giữa các bên căng quá
Anh có đầy đủ hết. Anh có thể gửi em tham khảo toàn bộ tài liệu để biết, tham khảo.
Ban QT tòa nhà anh có 2 Quy chế, gồm Quy chế Tổ chức, hoạt động và thu-chi tài chính của Ban QT và Quy chế quản lý, sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung do Ban QT xây dựng, hoàn thiện và được cư dân tham gia ý kiến sau đó hội nghị thông qua rất đầy đủ, chặt chẽ.
LỜI KHUYÊN: Đừng tham gia Ban QT nhé, nhức đầu lắm. Lời khuyên chân thành. Anh làm 1 kỳ đầu tiên thôi. :)

dongnat123

Xe container
Anh có đầy đủ hết. Anh có thể gửi em tham khảo toàn bộ tài liệu để biết, tham khảo.
Ban QT tòa nhà anh có 2 Quy chế, gồm Quy chế Tổ chức, hoạt động và thu-chi tài chính của Ban QT và Quy chế quản lý, sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung do chính anh xây dựng và được cư dân tham gia ý kiến sau đó hội nghị thông qua rất đầy đủ, chặt chẽ.
LỜI KHUYÊN: Đừng tham gia Ban QT nhé, nhức đầu lắm. Lời khuyên chân thành.
Anh gửi zalo em xin tài liệu ngâm cứu nhé. Em xác định là không bao giờ vào BQT làm rồi anh. Hôm nào rảnh anh tổ chức off một hôm, lâu quá anh em không gặp nhau :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
thôi cụ cứ theo 2 cái này mà ngâm cứu đi trước khi chém
View attachment 8252797
Em chém chung chung thôi. Có ở chung cư lộn xộn bao giờ đâu mà nghiên cứu.
Cụ dưới giải thích giúp em ạ.
Năm nhiệm kỳ là 12 tháng liên tục từ ngày bắt đầu nhiệm kỳ chứ không phải là năm dương lịch. Tính nh cụ trẻ con đi học 2 năm mới xong một lớp, đến tháng 1 năm tiếp theo mới coi như là lên lớp phỏng?

Cái thằng phường ra văn bản ngu vãi lái, thêm thằng quản lý vận hành còn đòi ngăn chặn bằng văn bản hẳn hoi. Chừng đấy đủ cơ sở để kiện. Cuối năm rồi đi kiện, đúng thời hạn trả lời không thỏa đáng thì rải đơn lên cấp cao hơn, các anh ý chỉ chờ mấy cái đơn này để vặt nhau thôi.

tonkngo0

Xe tải
Năm nhiệm kỳ là 12 tháng liên tục từ ngày bắt đầu nhiệm kỳ chứ không phải là năm dương lịch. Tính nh cụ trẻ con đi học 2 năm mới xong một lớp, đến tháng 1 năm tiếp theo mới coi như là lên lớp phỏng?

Cái thằng phường ra văn bản ngu vãi lái, thêm thằng quản lý vận hành còn đòi ngăn chặn bằng văn bản hẳn hoi. Chừng đấy đủ cơ sở để kiện. Cuối năm rồi đi kiện, đúng thời hạn trả lời không thỏa đáng thì rải đơn lên cấp cao hơn, các anh ý chỉ chờ mấy cái đơn này để vặt nhau thôi.
Thì từ 29/1/2021 đến 17/12/2023 đã hết 3 năm đâu cụ

DỰ BỊ

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.thangmayuytin.com
em xin 1 slot ngồi hóng

Quần_Rách

Xe máy
Giờ có 1 nghề mới, đó là làm BQT tòa nhà đó cụ ạ

Jason88

Xe tăng
ủng hộ các cụ đấu tranh đến cùng thôi, em cũng từng ở vài cái chung cư nên cũng nếm mùi đủ cả. Và kết luận rằng thằng mua kiểu gì cũng vẫn thua thằng bán thôi. Vì khi đấu tranh ko có ai ủng hộ cả, chính quyền thờ ơ hoặc làm cho có, cư dân thì đến quá 50% thờ ơ kệ mợ muốn đến đâu thì đến, đưa ra PL kiện tụng thì ko đủ kinh phí lẫn kiên nhẫn để theo đuổi, kết quả chưa đi đến đâu nhưng thiệt thòi mình sẽ gánh trước.

tuan2681

Xe điện
em thấy cái mô hình : ban quản trị dân bầu về cơ bản là đúng,
nhưng có nhiều vấn đề nổi cộm hiện nay như:
- cư dân không có người mặn mà đúng ra ứng cử ,
- bầu được nhưng công tác giới thiệu đại biểu có vấn đề , bầu xong quay ngoắt 180* với cư dân --> cái này còn nguy hiểm hơn là k bầu.
việc này xảy ra chủ yếu do vai trò của BQT hiện tại được giao là quá lớn. giống như 1 cái cty cổ phần, nhưng k cần phải góp tiền nhà, mà được giao quản lý 1 cái quỹ hàng chục tỷ đồng.

còn vụ việc nhà cụ chủ , em thấy BQT khóa 1 chọn thời điểm đấu thầu và đổi nhà vận hành chưa hợp lý. hết nhiệm kì, cứ để bầu lại nhiệm kì 2 cho xong đi đã, ổn thỏa bộ máy thì tiến hành đấu thầu.
hợp đồng với BQL cũ, có thể kí phụ lục phát sinh kéo dài thêm 3-6 tháng để có thời gian bầu lại BQT và đấu thầu tìm đơn vị qlbh mới.

cocsku

Xe cút kít
Quan trọng là bqt cũng phải hài hòa các bên cho ổn thỏa. Dù sao thì cđt cũng là một thế lực. Đấu tranh với họ cũng phải khéo léo.

banmotnucuoi

Xe lăn
Ủn giúp cụ một đoạn.
Chung cư nhà em ngày xưa các bác BQT cũng đấu tranh mãi mới đẩy được bộ máy BQL của chủ đầu tư HUD, nhưng qua thời gian, em thấy đội ngũ kỹ thuật bảo vệ vận hành tòa nhà của Xí nghiệp HUD làm tốt hơn rất nhiều so với các công ty TNHH mới thành lập.
Tòa nhà em đẩy HUDS đi xong lại thuê lại HUDS thôi, nhưng mình cứ đẩy đi đã rồi thuê lại họ trên vị thế khác, họ làm không tốt thì mình thuê đơn vị khác.
Nhưng giá dịch vụ kèm giá tiền, sẽ khó có đơn vị mới nào vận hành được giá rẻ mà tốt cả, nếu chung cư hay bản quản trị không có các nguồn thu khác thì khó có thể vận hành tốt tòa nhà với giá dưới 5000đ/m2. các chung cư cao cấp phải từ 8000đ trở lên mới tốt được

phuongan

Xe điện
Tòa nhà em đẩy HUDS đi xong lại thuê lại HUDS thôi, nhưng mình cứ đẩy đi đã rồi thuê lại họ trên vị thế khác, họ làm không tốt thì mình thuê đơn vị khác.
Nhưng giá dịch vụ kèm giá tiền, sẽ khó có đơn vị mới nào vận hành được giá rẻ mà tốt cả, nếu chung cư hay bản quản trị không có các nguồn thu khác thì khó có thể vận hành tốt tòa nhà với giá dưới 5000đ/m2. các chung cư cao cấp phải từ 8000đ trở lên mới tốt được
Chuẩn cụ ạ, thuê lại họ trên vị thế khác mới phù hợp. Còn dưới danh nghĩa CĐT họ tranh thủ lắm, từ hợp đồng điện, nước...thang máy vận chuyển đồ.

sirius6688

Xe điện
Chuẩn cụ ạ, thuê lại họ trên vị thế khác mới phù hợp. Còn dưới danh nghĩa CĐT họ tranh thủ lắm, từ hợp đồng điện, nước...thang máy vận chuyển đồ.
ăn đủ cả nhưng làm thì bẩn bựa cụ ạ

Shadow381

Xe điện
Chung cư em ở đã đóng phí quản lý căn hộ 14.788d/m rồi lại còn đóng thêm thù lao BQT 21.342đ/tháng nữa? Mà BQT thì toàn bị cư dân chửi suốt ngày vì ko đứng về phía cư dân lại hay gây khó khăn; giữa 2 toà căn hộ có sân theo thiết kế để xe ra vào thì nó rào 2 đầu lại lấy lý do “làm sân chơi các cháu” mà khu em thì trong thiết kết có sẵn nhiều sân chơi rồi. Người già, đau chân rồi đi công tác xách đồ từ tít ngoài đường vào mệt, kêu mãi nó chả nghe. Bọn BQT lại ngu và rất hay dọa cư dân! Thỉnh thoảng lại bị cư dân chửi, chúng nó vô duyên là đã kém, bị cư dân nhiều lần lên tiếng trên các diễn đàn nội khu đề nghị nghỉ nhưng cứ trơ mặt ra làm và mặc nhiên đòi thù lao. Chả đáng bao nhưng thấy vô lý khi hằng tháng đã phải đóng phí quản lý căn hộ rồi lại thêm phí thù lao BQT cho bọn vô tích sự này.