[VHGT] "CSGT can thiệp quá sâu vào những lĩnh vực không phải trách nhiệm quản lý của mình"

buicongchuc

Xe ba gác
em mất 2 con xe máy, con đầu ra báo công an phường mất 2 tiếng đồng hồ chả giải quyết được gì (còn bị hạnh hoẹ nhiều lắm), con xe thứ 2 em chả đi báo nữa. em đi ngoài đường thời gian đầu cũng hay để ý tìm xe mình lắm nhưng em chưa thấy ai tìm lại được xe của mình bị mất trên đường đâu cụ ợ.
Về việc mang theo đăng ký xe, Các cụ xem lại ví của mình xem, lúc nào cũng dày cộp (đăng ký xe máy, đăng ký ô tô, giấy phép lái xe máy, giấy phép lái xe ô tô, thẻ ATM (tối thiểu 2 cái), Giấy bảo hiểm ô tô, xe máy, CMND, thẻ đảng viên, thẻ công đoàn, thẻ đoàn viên, thẻ off, thẻ giảm giá....
em nghĩ TS Sơn nói đúng đấy, không nên mang gì theo người, nếu mang chỉ cần mang bản phô tô (không cần công chứng) mỗi bằng lái xe và thẻ giảm giá... thôi.
Em cũng nhất trí với cụ về mang bản copy giấy đăng ký xe. Chuyện trộm cắp không phải là việc của CSGT.

Quái xế

Xe buýt
Phải lúc anh y tá còn đang hoành tá tràng thì ông Cục trưởng này nhiều khả năng được điều chuyển xuống làm Tư pháp phường chắc luôn. Chẳng qua đợt này anh y tá đang bận rộn đối phó với chiến dịch "nội công, ngoại kích" nên ảnh ko có rảnh.

N70

Xe hơi
??????????? chưa bao giờ thấy người ra văn bản sai bị phạt các cụ nhỉ.
Chả hiểu mức phạt các phương tiện tham gia giao thông xxx lấy căn cứ từ đâu ra là 1tr/xe máy; 6-10tr/otô.
Nếu xxx làm văn bản sai chắc phạt ... XIN LỖI + HÒA CẢ LÀNG

Xe 5B

Xe hơi
Cỏ vẻ như nick âm binh? Hiến pháp rồi đến Luật pháp là tối thượng. Làm phải theo Luật pháp chứ không thể theo cảm tính được. Không cần mang theo Giấy ĐK xe cũng được vì CSGT xem Biển số là có thể quản lý được.
Em hiểu nó là :

ĐK xe ko phải là chứng minh "quyền sở hữu xe" mà là chứng minh "thân phận xe". ĐK Xe cần phải đem theo.

Vậy ĐK xe ko để chứng minh quyền sở hữu với xxx, mà là để hỗ trợ xxx xác định xe đã được thông qua thủ tục cấp duyệt lưu hành của bộ CA. (Điều kiện cấp duyệt là những gì thì em ko rành)

Xxx mà đem việc “quyền sở hữu” mà ghép vào cái ĐK xe là quá phận. Góp phần tăng khả năng tiêu cực trong khi thi hành nhiệm vụ.

Tiến sỹ trả lời "bắt mang theo ĐK xe là ko phù hợp" <-- Tiến sĩ mới chỉ hiểu theo cái lẽ "chứng minh chủ quyền" mà chưa hiểu cái "chứng minh thân phận xe". Hoặc Tiến sỹ đã bị PV dẫn dắt tâm lý trong khi phỏng vấn.

Biển số cũng ko là căn cứ vững chắc nhất để xác định. Số khung & số máy mới là chắc hơn. Ngày xưa ở ta, hay hiện tại ở nước ngoài, xxx kiểm tra bao giờ cũng dò SK SM đầy đủ. Bây giờ ở ta ít thấy làm nữa, chắc là vì xxx muốn tiết kiệm thời gian :D

Mà ai ko đồng suy nghĩ với cụ là cụ nghi ngay họ là "Âm Binh" à? Mồm cụ "nói luật" nhưng câu này em thấy "cảm tính" quá.

Chỉnh sửa cuối:

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Hệ thống kiểm tra thông tin xe của CSGT và Cục đăng kiểm đều có. Chỉ cần nhập số BKS rồi enter là có đầy đủ thông tin : chủ sở hữu,số khung, số máy, tình trạng xe có mất trộm hay ko ( khi mất xe chủ sở hữu trình báo và thông tin này được nhập vào hệ thống ). Thời đại công nghệ số rồi mà các lãnh đạo vẫn quản lý dân 1 kg giấy tờ trong người khi đi ra đường như thế thì mệt lắm.

Xe 5B

Xe hơi
Em có con xe Uây Tàu, em đã thay máy Su, đương nhiên em ko làm lại ĐK.

xxx dò máy tính thì làm sao biết được em chưa hoàn thành thủ tục.

Ngày mai con Uây máy Su của em lại được thay khung Uây Thái. Còn cái biển KS là nguyên xi thôi.

N70

Xe hơi
Thời đại công nghệ thông tin nhưng xxx chỉ biết mỗi ... ấn nút ... ra biển số; ấn nút ... toe toe toe để ... dân tránh đường; ấn nút ... sau bụi chuối ... để phạt tốc độ; ấn nút ... gọi thứ tự nộp phạt; ấn .... tiền từ ... dân đen vào ....

HaJolie

Xe buýt
Ơ hay, Nghị định 71 là của Chính phủ ban hành, chẳng lẽ trước khi ban hành, Bộ Tư pháp không giúp Chính phủ kiểm soát tính HỢP HIẾN, HỢP PHÁP của Nghị đinh hay sao mà Ông Cục trưởng Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật (Bộ Tư pháp) cho rằng, "quy định xử phạt hành vi không chuyển quyền sở hữu phương tiện tại Nghị định 71 là không phù hợp; Nghị định 71 đã tạo điều kiện cho CSGT can thiệp quá sâu vào những lĩnh vực không phải trách nhiệm quản lý của mình."
??? ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Em có con xe Uây Tàu, em đã thay máy Su, đương nhiên em ko làm lại ĐK.

xxx dò máy tính thì làm sao biết được em chưa hoàn thành thủ tục.

Ngày mai con Uây máy Su của em lại được thay khung Uây Thái. Còn cái biển KS là nguyên xi thôi.

Số khung , số máy để cho đẹp xe , phải không cụ ?? XXX mất đúng 3 phút là cà xong số khung, số máy thôi. Chẳng qua là....

thanhnv13

Xe tải
Bác này nói chuẩn. hoan nghênh bác từ trước đến này có một nghịch lý là chính quyền luôn đúng và có cái quyền đưa ra yêu sách bắt người khác phải làm này làm nọ

thanhchem

Xe tải
Ơ hay, Nghị định 71 là của Chính phủ ban hành, chẳng lẽ trước khi ban hành, Bộ Tư pháp không giúp Chính phủ kiểm soát tính HỢP HIẾN, HỢP PHÁP của Nghị đinh hay sao mà Ông Cục trưởng Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật (Bộ Tư pháp) cho rằng, "quy định xử phạt hành vi không chuyển quyền sở hữu phương tiện tại Nghị định 71 là không phù hợp; Nghị định 71 đã tạo điều kiện cho CSGT can thiệp quá sâu vào những lĩnh vực không phải trách nhiệm quản lý của mình."
??? ^:)^
Em cũng thâý lạ! Cái ông thảo NĐ 71 chắc quyền to quá rôì chăng?

Xe 5B

Xe hơi
Số khung , số máy để cho đẹp xe , phải không cụ ?? XXX mất đúng 3 phút là cà xong số khung, số máy thôi. Chẳng qua là....
Vâng cụ ợ. Theo như hiện tại thì chắc là để cho đẹp cái ... ĐK.

Xe vi phạm, xxx kiểm tra ĐK, xxx lật capo lên dò SK-SM xem có trùng với ĐK ko. Ko trùng thì coi như là xe ko hợp lệ về mặt đăng ký với CQ CA.

Trùng rồi, nếu thích thì hỏi về Trung Tâm, xem xe có báo trộm cắp gì ko.

Nếu xe có hồ sơ trong diện đang tranh chấp, xxx cũng ko có quyền giải quyết nữa là xe ko chính chủ. Nếu ko Tòa Án để bày ra cho đẹp rồi.

ngaynha

Xe tăng
Nghe câu này cảm thấy khoai khoái các cụ nhỉ :D

mr.tuconverse

Xe tải
Theo Thông tư 65, trong trường hợp không phát hiện vi phạm hành chính, lực lượng CSGT cũng phải thông báo và nói: “Cảm ơn ông/bà/anh/chị đã giúp đỡ lực lượng cảnh sát làm nhiệm vụ”.

Tran Thanh Hai

Xe buýt
CSGT sắp thành cảnh sát điều tra. Nó bắt đứng đấy chờ nó đi điều tra xem có phải mượn thật không, thì các cụ cũng khóc rồi

buicongchuc

Xe ba gác
Theo Thông tư 65, trong trường hợp không phát hiện vi phạm hành chính, lực lượng CSGT cũng phải thông báo và nói: “Cảm ơn ông/bà/anh/chị đã giúp đỡ lực lượng cảnh sát làm nhiệm vụ”.
Em chưa khi nào nghe thấy ai nói lại là CSGT nói với họ câu này... mà bây giờ xxx nói câu này chắc phải tập cả tháng cho quen mồm, chứ tự nói ra ngượng chết.

ltshop

Xe đạp
Các cụ/ mợ khi tham gia giao thông, chú ý chấp hành nghiêm chỉnh Luật GT, ý thức và hành xử có văn hóa khi tham gia giao thông. Đồng thời phải cương quyết bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình.

Em xin phép lấy nội dung trên báo VnExpress.net về bài phỏng vấn ông Lê Hồng Sơn, Cục trưởng Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật - Bộ Tư phápđặt tiêu đề cho thớt: http://vnexpress.net/gl/phap-luat/2012/11/bat-chung-minh-xe-chinh-chu-la-vo-ly/

Em sợ bài báo có thể bị gỡ bỏ nên em xin phép min mod và các cụ em cop - paste vào đây để ae được bổ sung kinh nghiệm bảo vệ mình:

Bắt chứng minh 'xe chính chủ' là vô lý

Ông Lê Hồng Sơn, Cục trưởng Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật (Bộ Tư pháp) cho rằng, quy định xử phạt hành vi không chuyển quyền sở hữu phương tiện tại Nghị định 71 là không phù hợp.
> Cảnh sát sẽ không phạt người mượn, thuê xe / Quy trình chuyển quyền sở hữu phương tiện

- Hiện có nhiều ý kiến khác nhau về quy định xử phạt hành vi không chuyển quyền sở hữu phương tiện. Quan điểm của ông về vấn đề này?
TS Lê Hồng Sơn.- Nghị định 71 đã tạo điều kiện cho CSGT can thiệp quá sâu vào những lĩnh vực không phải trách nhiệm quản lý của mình. Như thế là đang "ép" quan hệ dân sự, làm co lại sự phát triển của xã hội. Người ta đi xe không chính chủ là việc bình thường. Quản lý là điều cần thiết nhưng cũng vừa phải thôi. Quản lý quá sâu, đến mức phạt cả việc không sang tên đổi chủ là không chấp nhận được. Còn việc giải quyết hậu quả do không sang tên đổi chủ, gây khó khăn cho việc xử lý, là trách nhiệm của ngành công an.
Ngày 15/11, CSGT Thái Nguyên lập biên bản một trường hợp không chứng minh xe chính chủ. Đây là ví dụ điển hình về nhận thức và xử lý sai của CSGT, cần phải có biện pháp chấn chỉnh kịp thời. Người bị xử phạt có thể nộp hồ sơ kiện ra tòa hành chính về quyết định xử phạt đó.
Theo ông Lê Hồng Sơn, việc lưu thông chiếc xe chưa sang tên đổi chủ không ảnh hưởng gì đến trật tự giao thông trong bối cảnh không có tranh chấp về quyền sở hữu.
- Ông có thể nói rõ thêm việc CSGT kiểm tra xe mượn, xe không chính chủ để xử phạt không phù hợp ở điểm nào?
- Bắt người ta phải chứng minh chiếc xe đang đi là xe mượn hay xe mua nhưng chưa sang tên đổi chủ là vô lý. Đấy là trách nhiệm của cơ quan có thẩm quyền chứ không phải của đương sự, hơn nữa phải trong bối cảnh có tranh chấp về quyền sở hữu. Còn việc lưu thông chiếc xe chưa sang tên đổi chủ không ảnh hưởng gì đến trật tự giao thông cả.​
Xin nói thêm, trong xã hội mối quan hệ liên quan đến mượn tài sản để sử dụng là rất sống động, dư luận phản ứng vấn đề này là có lý do. Cơ quan có thẩm quyền nên xem xét.​
- Nghị định 71 còn xử phạt hành vi không mang theo một số giấy tờ khác như giấy đăng ký xe, bảo hiểm trách nhiệm dân sự… Quan điểm của ông về quy định trên?
- Theo tôi, khi người dân tham gia giao thông chỉ cần có giấy phép lái xe, có giấy chứng nhận kiểm định đúng luật là được rồi. Bắt họ mang cả giấy đăng ký xe là không phù hợp. Vì đăng ký xe là quản lý theo chiều sâu liên quan đến sở hữu, người dân mang theo giấy đăng ký xe là không cần thiết, dễ xảy ra mất mát, bất tiện. Hơn nữa, trường hợp cho mượn xe, nếu chấp hành quy định này thì người mượn có thể cầm cố hay bán xe, gây hậu quả nghiêm trọng cho chủ sở hữu.​
Về bảo hiểm dân sự, tôi đồng ý là bắt buộc phải mua nhưng cũng không nên nhầm lẫn mục đích xử phạt và thẩm quyền xử phạt. CSGT chỉ nên yêu cầu người lái xe xuất trình khi có tai nạn giao thông phải xử lý trách nhiệm dân sự.

Theo Pháp luật TP HCM
cám ơn bác về bài viết hay quá.

ltshop

Xe đạp
Em chưa khi nào nghe thấy ai nói lại là CSGT nói với họ câu này... mà bây giờ xxx nói câu này chắc phải tập cả tháng cho quen mồm, chứ tự nói ra ngượng chết.
ha ha, nghe "Sến" quá bác ạ

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
Với xxx cứ lĩnh vực nào có thể thu tô đc là với tay vào ko cần biết có thuộc quyền hạn của mình ko?
cũng bởi dân ta bị đè đầu cưỡi cổ quá lâu mà ko có phản ứng gì nên ngày càng bị nó đeo thêm tròng vào cổ thôi,,,,,