[Funland] CSGT bắt quái xế lạng lánh gây tai nạn quỳ trước nạn nhân là đúng hay sai

Cảnh sát cũng là người mà, em hoàn toàn ủng hộ, đua thì vào trường đua mà đua cứ đua ngoài đường làm cái l gì, đ.m lũ trẻ trâu làm hại người khác

hamcuare!

Xe container
Đm, e mà có quyền e còn bắt chúng nó về nhà hót cứt vs hầu ngta đến khi khỏi ý chứ!

Belat Missan

Xe điện
Luật không bao giờ quy định được hết những ứng xử cụ thể trong những trường hợp cụ thể, nó chỉ quy định được khung thôi. Những người thi hành công vụ họ sẽ hành động 1 cách linh hoạt tùy từng trường hợp cụ thể dựa trên khung của luật, và khi đó đúng hay sai sẽ được đánh giá bởi cấp trên của họ và dư luận xã hội. Rồi cụ sẽ thấy là không ai trong số các anh csgt bị kỷ luật, và dư luận xã hội hầu hết ủng hộ các anh ấy, cụ cứ đếm các ý kiến trong các thớt này là biết thôi.
Em vẫn muốn cụ trả lời thẳng vào câu hỏi của em. Nếu trong thang máy có 1 thằng sàm sỡ người thân của cụ trước mặt cụ, rồi nham nhở vỗ vai nhét vào tay cụ 200k thì cụ sẽ làm gì, hay cụ sẽ điềm đạm và từ tốn nói: 200k này anh phải nộp phạt cho nhà nước chứ không phải đưa cho tôi, thế mới đúng 100% luật ?
Phải ví dụ là có chục thằng rủ nhau.
Cả bọn đưa cho cụ ấy 2 củ rồi mỗi thằng vỗ một cái.

chinhatm

Xe container
Luật không bao giờ quy định được hết những ứng xử cụ thể trong những trường hợp cụ thể, nó chỉ quy định được khung thôi. Những người thi hành công vụ họ sẽ hành động 1 cách linh hoạt tùy từng trường hợp cụ thể dựa trên khung của luật, và khi đó đúng hay sai sẽ được đánh giá bởi cấp trên của họ và dư luận xã hội. Rồi cụ sẽ thấy là không ai trong số các anh csgt bị kỷ luật, và dư luận xã hội hầu hết ủng hộ các anh ấy, cụ cứ đếm các ý kiến trong các thớt này là biết thôi.
Em vẫn muốn cụ trả lời thẳng vào câu hỏi của em. Nếu trong thang máy có 1 thằng sàm sỡ người thân của cụ trước mặt cụ, rồi nham nhở vỗ vai nhét vào tay cụ 200k thì cụ sẽ làm gì, hay cụ sẽ điềm đạm và từ tốn nói: 200k này anh phải nộp phạt cho nhà nước chứ không phải đưa cho tôi, thế mới đúng 100% luật ?
Tôi nghĩ rằng bác đã quen với việc hành xử tùy tiện, hoặc đang sống ở một nơi nào đó mà pháp luật rất không được tôn trọng. Tôi cũng cho rằng bác thiếu hụt trầm trọng hiểu biết về pháp luật, qua mấy ý sau:
- Bác cho rằng bắt kẻ phạm tội phải quỳ xuống là hành vi nằm trong khung pháp luật quy định, cái này không có, là do bác nói bừa.
- Bác cho rằng hành vi phạm luật của người thi hành pháp luật được đánh giá bởi cấp trên và dư luận xã hội, và cứ không bị kỷ luật là nghiễm nhiên họ đúng. Cái này là cái hiểu sai trầm trọng.
- Bác cho rằng việc sàm sỡ người khác trong thang máy là một hành vi vi phạm hành chính và chỉ bị phạt hành chính 200k cũng là sự thiếu hụt hiểu biết nghiêm trọng.

Còn về việc thách đố kiểu trẻ con của bác, mặc dù vớ vẩn, nhưng tôi vẫn trả lời thế này: Chắc chắn tôi sẽ không hành xử một cách trẻ trâu, mông muội như quan điểm của bác (chắc bác sẽ táng vỡ mặt kẻ đó). Còn hành xử cụ thể thế nào thì tôi chưa nghĩ đến, bởi nơi tôi sống pháp luật vẫn đang được tôn trọng, và chắc chắn không bao giờ có chuyện giả định như bác nghĩ.

intl

Xe tải
Đã là "quái xế" thì có lẽ họ cũng không còn tự trọng nữa. Chuyện này là bình thường.

3chan4cang

Xe tải
Một số còm không rõ có phải để định hướng không, nếu không phải thì đúng là OF vẫn còn có những tư tưởng mông muội, khổ dâm vãi chưởng. Cảnh sát muốn có thêm quyền, thì quyền đó phải được cụ thể hóa bằng LUẬT PHÁP chứ tùy tiện thích hành xử như trên rừng là không được. Hôm nay bắt quỳ, ngày mai trồng chuối, ngày mốt nói treo luôn lên cột đèn cũng được à. Còn lấy những cái ví dụ hạn chế của Luật hiện hành chỉ là ngụy biện. Xã hội muốn văn minh thì phải thượng tôn Pháp Luật, đặc biệt là lực lượng hành pháp, tư pháp.

belo

Xe điện
Vấn đề ở đây là sự tùy tiện, người thực thi pháp luật không tuân theo quy định của pháp luật.
Làm cho kẻ phạm tội phải ăn năn hối cải, nhưng không phải tùy theo ý của mình. CSGT ở NB cho rằng bắt quỳ là đủ, nhưng CSGT ở nơi khác, trong một trường hợp tương tự, lại cho rằng chưa đủ, mà cần phải đập vỡ mặt hay đánh gẫy tay nó mới đáng. Vậy thì xã hội này sẽ đi đến đâu, nếu cứ để CS xử lý tùy ý theo quan điểm của mình?
Em đâu có nói bắt quỳ là đủ, để đối tượng ăn năn hối cải, cũng như đi tù cũng chưa chắc đã đủ để đối tượng ăn năn hối cải. Tuy nhiên, cả hai việc bắt quỳ, và đi tù theo em, sẽ góp phần thay đổi nhận thức của đối tượng trong trường hợp này, theo chiều hướng tốt hơn. Ví dụ, khi ở trong tù đối tượng sẽ có hình ảnh của nạn nhân để suy nghĩ và hối cải. Để có kết luận csgt làm sai trường hợp này đối với pháp luật, nên để toà xét xử. Vậy, cần có người kiện csgt trường hợp này.

s63 AGM

Xe tăng
Lần này các a xxx làm rất tốt. Mà e thấy còn có phần nhẹ nhàng, cho chúng nó ăn mấy con cạp nong nữa.

duongqua

Xe container
Ngôn ngữ không phù hợp
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 2/11/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

chinhatm

Xe container
Em đâu có nói bắt quỳ là đủ, để đối tượng ăn năn hối cải, cũng như đi tù cũng chưa chắc đã đủ để đối tượng ăn năn hối cải. Tuy nhiên, cả hai việc bắt quỳ, và đi tù theo em, sẽ góp phần thay đổi nhận thức của đối tượng trong trường hợp này, theo chiều hướng tốt hơn. Ví dụ, khi ở trong tù đối tượng sẽ có hình ảnh của nạn nhân để suy nghĩ và hối cải. Để có kết luận csgt làm sai trường hợp này đối với pháp luật, nên để toà xét xử. Vậy, cần có người kiện csgt trường hợp này.
Ngay từ đầu tôi đã nói, nếu người dân thường mà làm việc này thì có thể chấp nhận được, còn CSGT thì không. Vấn đề tôi muốn nói ở đây không phải là sự "răn đe" hay "giáo dục" là đủ hay chưa, mà là hành vi xử lý tùy tiện của CSGT.
Cái tôi lo ở đây là hành vi xử lý tùy tiện của người thực thi công vụ lại được rất nhiều người ủng hộ (cũng theo một cách tùy tiện), cũng có nghĩa là ủng hộ CS xử lý vi phạm không cần theo quy định của pháp luật. Sự việc cụ thể này chưa đến mức quá đáng, nhưng nếu được ủng hộ thì sẽ xảy ra vô vàn vụ "tát", "đạp", "đập"... với lý do "răn đe", "giáo dục"...

Thạch Hầu

Xe buýt
Tôi nghĩ rằng bác đã quen với việc hành xử tùy tiện, hoặc đang sống ở một nơi nào đó mà pháp luật rất không được tôn trọng. Tôi cũng cho rằng bác thiếu hụt trầm trọng hiểu biết về pháp luật, qua mấy ý sau:
- Bác cho rằng bắt kẻ phạm tội phải quỳ xuống là hành vi nằm trong khung pháp luật quy định, cái này không có, là do bác nói bừa.
- Bác cho rằng hành vi phạm luật của người thi hành pháp luật được đánh giá bởi cấp trên và dư luận xã hội, và cứ không bị kỷ luật là nghiễm nhiên họ đúng. Cái này là cái hiểu sai trầm trọng.
- Bác cho rằng việc sàm sỡ người khác trong thang máy là một hành vi vi phạm hành chính và chỉ bị phạt hành chính 200k cũng là sự thiếu hụt hiểu biết nghiêm trọng.

Còn về việc thách đố kiểu trẻ con của bác, mặc dù vớ vẩn, nhưng tôi vẫn trả lời thế này: Chắc chắn tôi sẽ không hành xử một cách trẻ trâu, mông muội như quan điểm của bác (chắc bác sẽ táng vỡ mặt kẻ đó). Còn hành xử cụ thể thế nào thì tôi chưa nghĩ đến, bởi nơi tôi sống pháp luật vẫn đang được tôn trọng, và chắc chắn không bao giờ có chuyện giả định như bác nghĩ.
Em sẽ phản hồi từng ý của cụ như sau:
- Em đang sống ở đất Thủ đô chứ không phải ở 1 nơi nào đó mà pháp luật rất không được tôn trọng
- Về vấn đề khung pháp luật thì cụ lại không hiểu ý em rồi. Post trước có nói rất rõ pháp luật không thể quy định chi tiết các hành động trong tất cả trường hợp được, nó chỉ là 1 cái khung thôi, người thi hành công vụ phải dựa trên cái khung đấy để làm việc nhưng có những hành động cụ thể thì họ sẽ linh động tùy theo hoàn cảnh. Ví dụ cùng là khống chế tội phạm đang cầm dao nhưng có cs sẽ tước dao rồi trói gô lại vào cái cây nào đó, có cs sẽ tước dao rồi bắt quỳ xuống đưa 2 tay ra sau gáy, có cs sẽ bắt tội phạm nằm sấp xuống đất,...những hành động cụ thể này nhằm mục đích khống chế, ngăn chặn tội phạm manh động và tất cả các hành động như thế đều đúng hết mặc dù Luật không quy định cụ thể khi khống chế tội phạm có dao trong tay thì phải làm cụ thể như thế nào. Em đã nói rất chi tiết, hy vọng cụ hiểu được
- Hành động cụ thể của csgt trong bài báo thì không đánh giá đúng sai bằng việc họ có bị kỷ luật hay không và dựa vào số đông ý kiến của dư luận thì dựa vào cái gì hả cụ ? Cụ định truy tố họ chắc, kỷ luật còn không bị thì truy tố cái gì ? Hay là dựa vào 1 số rất ít các ý kiến của 1 vài luật sư Vẹt để cân bằng với 99% ý kiến ủng hộ ? Khôn thế quê em đầy.
- Sàm sỡ trong thang máy bị phạt 200k không phải do em cho rằng như thế mà là thực tế đã xảy ra như thế, mời cụ xem link dưới. Đây là 1 câu chuyện cực kỳ nổi tiếng xảy ra ngay tại HN mà cụ không biết thì mới là thiếu hiểu biết trầm trọng đấy nhé.
- Về ý cuối của cụ, không phải em thách đố cụ kiểu trẻ con mà dựa trên quan điểm của cụ thì em biết chắc chắn cụ sẽ không dám trả lời thẳng. Em cũng không giả định gì cả mà dựa trên câu chuyện có thật cực kỳ nổi tiếng đã xảy ra tại Hà Nội năm 2019, do cụ không biết về nó nên mới không hiểu thôi.
- Em sẽ nói cho cụ cách hành xử của em nếu gặp tình huống đó nhé: em sẽ tát cho thằng sàm sỡ đó 1 cái (đấy là mức độ vừa đủ, còn nó chống đối thì đương nhiên lại khác nữa) vì tội dám sàm sỡ người thân của em, sau đó yêu cầu những người làm chứng và giao tên đó cho bảo vệ hoặc công an để họ xử lý tiếp, em cũng sẽ viết đơn chính thức tố cáo tội sàm sỡ. Hành xử như vậy em vừa bảo vệ được DANH DỰ cho người thân cũng như của chính em, đồng thời vẫn tuân thủ LUẬT, chắc chắn là phần lớn mọi người sẽ đồng ý với cái tát của em dành cho thằng mất dậy đó thôi. Còn như cụ thì em tin chắc cụ sẽ chỉ quan tâm đến mỗi yếu tố LUẬT thôi, yếu tố kia chắc cụ không cần rồi.

duongqua

Xe container
Cụ đã nói rất rõ ý, hy vọng cụ kia hiểu vấn đề là gì.
Em có dẫn chứng trực tiếp của những người thượng tôn pl hay còn gọi là người ngoài cuộc đây cụ ạ, chứ ko phải là bịa ra chuyện viễn tưởng ạ:

cái này ko xử lý đúng đắn sau này sẽ còn nhiều người "ngoài cuộc" ntn!

Hai Toan

Xe container
E ủng hộ PL quy định, gây tai nạn dùng roi tre quất lên mông, rách ra xát muối quất tiếp. Nhẹ 5_10 roi, nặng 10-30 roi, làm chết ng 30-60 roi
Áp cmn luật phạt roi của Sing vào là ngon,một lần phạt thì nằm im một tháng.

Thạch Hầu

Xe buýt
Em có dẫn chứng trực tiếp của những người thượng tôn pl hay còn gọi là người ngoài cuộc đây cụ ạ, chứ ko phải là bịa ra chuyện viễn tưởng ạ:

cái này ko xử lý đúng đắn sau này sẽ còn nhiều người "ngoài cuộc" ntn!
Vâng cụ, thực sự em thấy các luật sư Vẹt có quan điểm và hành xử rất máy móc và vô cảm ạ.

Cu_in_Car

Xe điện
Em thấy sai lè ra. Đáng lẽ sau khi bắt nó quỳ xong phải sút vào mặt nó 1 cái.
Em phản đối cách nghĩ của cụ, như thế là không công bằng, không thể chấp nhận được

Phải 2,3 cái luôn và ngay, căng như đưa bóng vào lưới mới mới tạm đủ

Lé Xai

Xe tăng
Ko nói đâu xa, nhà em cách mặt đường khoảng hơn 20m. Đêm qua tầm 12h30 có mấy thằng nhõi con rồ ga nẹt pô chạy qua. Bọn nhóc đang ngủ cũng giật mình. Đúng là tức điên, ước sao bất ngờ có cái viên gạch, hòn đá nào bất ngờ hiện ra trước bánh xe cho lũ nhõi con kia ngã đi tìm răng.

Binhan.4ever

Xe buýt
Quan trọng nhất thì các cụ không phân tích. Mấu chốt Đấy là:
Nếu không quỳ thì csgt sẽ làm gì?

Nếu ko quỳ thì ăn tát, ăn gậy dùi cui nó là câu chuyện khác.
Nếu ko quỳ thì sẽ bắt full tội, ko bớt nó cũng khác.

Thằng cu kia bị ép buộc, doạ dẫm vũ lực để bắt quỳ hay là do csgt chỉ ra cái sai, chủ động quỳ để thể hiện sự hối hận chân thành