[Thảo luận] CSGT bắt lỗi nhưng em không chấp nhận.

trongpaint

Xe buýt
Hôm qua em chở ít hàng bằng xe bán tải đi Quảng Ninh. Do sợ mưa nên em chuyển bớt một số kiện hàng bằng hộp cacton vào trong hàng ghế sau. Khi đi đến Hoành Bồ thì bị đội kiểm tra liên ngành vẫy lại để ktra. Hóa đơn chứng từ thì ngon lành nên các chú CSGT quay sang bắt lỗi xếp hàng trong cabin nhưng em ko chấp nhận.
Quan điểm của em là: xe của em là xe tải nên đương nhiên được chở hàng và ko quá khổ quá tải, mà luật thì ko quy định là xe tải chỉ được xếp hàng ở sau thùng xe nên em ko chấp nhận chịu phạt hay làm luật.
Quan điểm của CSGT: xếp hàng vào khoang chở khách thì vi phạm lỗi sử dụng xe sai mục đích, nếu không công nhận lỗi này thì sau 1 tuần đến trụ sở CSGT Hoành Bồ để giải quyết.
Các bác cho em xin ý kiến xem trong tình huống trên thì em nên như thế nào???

hoangchim

Xe hơi
cụ ko có lỗi xxx bắt sai có ghi âm hay clip thì đứa lên cho cả nhà đánh giá.

anhtho

Xe ngựa
Em không bàn về việc đúng sai của cụ chủ, nhưng việc để hàng trong cabin là không an toàn.
Em nghe kể 1 vụ TNGT khá hy hữu. Xe 7 chỗ chở một số người đi vào miền Trung, trên khoang sau có để một cái máy nén (chắc tầm 10-20kg gì đó). Đang đêm tối, mọi người ngủ gà gật thì xe phanh hự, lao vào lề. Mọi người ko sao, xe ko bị đáng kể, nhưng một cụ ngồi ghế sau cạnh cái máy bơm thì đi vì cái máy xô vào người, bị thương nặng !
Mới đây, cũng có vụ xe 16 chỗ bỏ ghế để chở gỗ, xe lao vào mô đất và gỗ xô die cả lái lẫn phụ.
Em dự, chắc cụ chủ phải nộp phạt thôi.

thienbeo

Xe tải
Cụ nào kinh nghiệm vụ này cho ý kiến để a e còn biết đg, e thỉnh thoảng cũng hay chở hàng kiểu này nhưng chưa bị bắt........:))

anhtho

Xe ngựa
Cụ nào kinh nghiệm vụ này cho ý kiến để a e còn biết đg, e thỉnh thoảng cũng hay chở hàng kiểu này nhưng chưa bị bắt........:))
Nói chung là cụ phải che đậy đi thì cũng không sao. Cu em em lái taxi, thi thoảng phải chở mấy thùng máy tính, nó bảo cũng phải đảo mắt né không thì cũng bị vịn.
Trong luật GTĐB có câu này:
e) Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe.
Với xe tải thì ca bin chính là khoang chở hành khách.

Cacotin

Xe tải
Cứ đúng luật mà làm thôi. Cụ cứ giở quyển luật bảo các anh chỉ cho tôi chỗ nào quy định...nếu ko chỉ được thì tôi ứ nhận, còn nếu mình sai nó đúng thì ok, nộp phạt...;;)

Quái xế

Xe buýt
Cứ đúng luật mà làm thôi. Cụ cứ giở quyển luật bảo các anh chỉ cho tôi chỗ nào quy định...nếu ko chỉ được thì tôi ứ nhận, còn nếu mình sai nó đúng thì ok, nộp phạt...;;)
E cũng đồng tình với cụ này. Cái gì luật ko cấm thì ta làm. Cái gì mà luật cấm nhưng ko có nghị định, thông tư hướng dẫn thì ta cũng cứ làm.

Bom76

Xe buýt
Hic thi thoảng nhà cháu cũng chơi luôn cả 2 hàng ghé sau để sếp hàng,may chưa bị vịn,hóng xem dư lào lấy kinh nghiệm

shinichi2105

Xe buýt
xe gì thì cũng không được để hàng hóa ở trong khoang chở người , bởi vì cái xe họ đã tính toán thiết kế cả rồi , xe con thì có cốp sau , xe bán tải thì có thùng hàng sau , xe khách cũng có ngăn để đồ ở đằng sau hoặc sườn xe . cho nên cụ chủ chịu khó nộp phạt rồi .

Đầu gấu

Xe tải
Cụ sai rồi, cấm không chở hàng hóa trong khoang chở khách mà

Forzet

Xe máy
xe gì thì cũng không được để hàng hóa ở trong khoang chở người , bởi vì cái xe họ đã tính toán thiết kế cả rồi , xe con thì có cốp sau , xe bán tải thì có thùng hàng sau , xe khách cũng có ngăn để đồ ở đằng sau hoặc sườn xe . cho nên cụ chủ chịu khó nộp phạt rồi .
Vậy mấy con MPV, Crossover, SUV nó xếp ghế 2 hàng phía sau lại thành khoang chở hàng thì có được chở ko cụ?

tumy19060708

Xe tải
trường hợp này em thấy nhạy cảm lắm, em chạy taxi nhiều khi hành lý khách nhiều quá em cho vào ghế , cụ khéo ăn khéo nói chắc ko bị phạt ạ

hgb

Xe container
Vậy mấy con MPV, Crossover, SUV nó xếp ghế 2 hàng phía sau lại thành khoang chở hàng thì có được chở ko cụ?
Câu hỏi hay quá, em ko trả lời dc. Mời các cụ ..... chém :)

congtuan89hp

Xe tải
Cty em có con Innova, thỉnh thoảng vẫn lật hết cả 4 ghế sau lên để xếp hàng, cũng chưa thấy bị vịn bao giờ. Còn về thớt này em nhớ ngày xưa đã có cụ tranh luận và thắng xxx HD rồi hay sao ấy ạ. Cụ nào đào mộ cho anh em xem đê :P

anhtho

Xe ngựa
Nếu xxx túm được thì cũng dính. Có định nghĩa thế nào là hàng hóa trong luật gtdb mà cụ
27. Hành lý là vật phẩm mà hành khách mang theo trên cùng phương tiện hoặc
gửi theo phương tiện khác.
28. Hàng hóa là máy móc, thiết bị, nguyên vật liệu, nhiên liệu, hàng tiêu dùng,
động vật sống và các động sản khác được vận chuyển bằng phương tiện giao thông
đường bộ.
Cái khó là phân biệt giữa hành lý và hàng hóa ! Nói chung luật là có kẽ hở.

100Km/h

Xe buýt
Như Cụ nói thì xe con có cốp để chở đồ là đúng, nhưng em thấy nhiều xe sedan có cốp sau vẫn thiết kế khoang cốp với khoang ghế sau thông nhau để khi cần gập hàng ghế sau để thêm đồ. rồi còn 1 số dòng xe 5 cửa (hát-bách) như Morning, matiz, pajero,lan...v...đều có hàng ghế sau gấp đc để tăng diện tích để đồ như thiết kế của nhà sản xuất. Vậy cho em hỏi như vậy là đúng hay sai.

Becgie

Xe điện
Em toàn gập ghế sau chở hàng, may chưa bị xxx vợt lần nào.

dhcuong84

Xe buýt
Em không bàn về việc đúng sai của cụ chủ, nhưng việc để hàng trong cabin là không an toàn.
Em nghe kể 1 vụ TNGT khá hy hữu. Xe 7 chỗ chở một số người đi vào miền Trung, trên khoang sau có để một cái máy nén (chắc tầm 10-20kg gì đó). Đang đêm tối, mọi người ngủ gà gật thì xe phanh hự, lao vào lề. Mọi người ko sao, xe ko bị đáng kể, nhưng một cụ ngồi ghế sau cạnh cái máy bơm thì đi vì cái máy xô vào người, bị thương nặng !
Mới đây, cũng có vụ xe 16 chỗ bỏ ghế để chở gỗ, xe lao vào mô đất và gỗ xô die cả lái lẫn phụ.
Em dự, chắc cụ chủ phải nộp phạt thôi.
Câu trên cụ mới nói không bàn đến đúng sai, nhưng sau khi đưa ra ví dụ cụ lại "dự": chắc cụ chủ phải nộp phạt thôi.... Em cũng chịu cụ!

Nói chung là cụ phải che đậy đi thì cũng không sao. Cu em em lái taxi, thi thoảng phải chở mấy thùng máy tính, nó bảo cũng phải đảo mắt né không thì cũng bị vịn.
Trong luật GTĐB có câu này:
Với xe tải thì ca bin chính là khoang chở hành khách.
Em không phải dân chuyên ngành, nhưng chắc chắn cabin không phải là khoang chở hành khách.
Cụ chủ sai khi chở hàng trong khoang chở người, nhưng quan trọng cái khoang đó có chắc chắn chỉ được chở người không? và nghị định phạt có phạt hành vi đó không thôi? (nhiều cái cấm, nhưng không có chế tài phạt, nên vẫn không phạt).

dhcuong84

Xe buýt
Nếu xxx túm được thì cũng dính. Có định nghĩa thế nào là hàng hóa trong luật gtdb mà cụ

Cái khó là phân biệt giữa hành lý và hàng hóa ! Nói chung luật là có kẽ hở.
Cái này chỉ áp dụng với mảng "vận chuyển hành khách" thôi, còn xe bán tải không thuộc đối tượng cần quan tâm tới định nghĩa này.

K197hvan

Xe tải
chở hàng cũng đc nhưng ko đc vượt quá mép cửa kính xe, em cũng bị bắt kiểu này rồi nhưng xxx bảo như thế