[Thảo luận] CSGT bắt lỗi nhưng em không chấp nhận.

anhtho

Xe ngựa
Cái này chỉ áp dụng với mảng "vận chuyển hành khách" thôi, còn xe bán tải không thuộc đối tượng cần quan tâm tới định nghĩa này.
Luật không nói rõ, nói chung xxx có quyền vịn và cãi cũng lằng nhằng. Em có lần chở 1 thùng các tông choán gần hết khoang sau, mặc dù to nhưng cũng chỉ nặng tầm 25- 30kg. Phải lấy mấy tấm che nắng che cho kín.

Câu trên cụ mới nói không bàn đến đúng sai, nhưng sau khi đưa ra ví dụ cụ lại "dự": chắc cụ chủ phải nộp phạt thôi.... Em cũng chịu cụ!

.
Thực ra là em muốn nói 2 ý: thứ nhất là bàn tới vấn đề an toàn. Khi đó chưa nói đúng sai. Còn ý 2 thì em mới chỉ dự, vì thằng cu em lái taxi 7 chỗ, đôi khi nó phải chở vài thùng PC (ko có người) là phải lấm la lấm lét.

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Bọn xxx bẩn nó xin tí mà cụ ko bố thí thì nó củ hành thôi, chả có chế tài nào phạt cái gọi là lỗi đó cả. Sao cụ ko bảo nó lập Biên bản xe nó ghi lỗi gì, căn cứ vào đâu.

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
xe gì thì cũng không được để hàng hóa ở trong khoang chở người , bởi vì cái xe họ đã tính toán thiết kế cả rồi , xe con thì có cốp sau , xe bán tải thì có thùng hàng sau , xe khách cũng có ngăn để đồ ở đằng sau hoặc sườn xe . cho nên cụ chủ chịu khó nộp phạt rồi .
Cụ nhầm to rồi ạ, cụ suy luận vớ vỉn quá!
Cụ làm ơn vào đây đọc hộ em nhé: http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=10175
Em lấy Inova chở hàng quanh năm, chả sao cả. Em in cả trang này ra để trên xe luôn!

volume

Xe tăng
xe gì thì cũng không được để hàng hóa ở trong khoang chở người , bởi vì cái xe họ đã tính toán thiết kế cả rồi , xe con thì có cốp sau , xe bán tải thì có thùng hàng sau , xe khách cũng có ngăn để đồ ở đằng sau hoặc sườn xe . cho nên cụ chủ chịu khó nộp phạt rồi .
Cái valy xe đẩy cỡ vừa, em cũng hay để ở ghế sau xe taxi thì có bị gọi là hàng hóa không cụ?. Nếu vậy mấy ông CSGT bắt xe taxi đường lên SB Nội Bài thì cũng kha khá, em không rõ nên hóng?

huancongtu

Xe tăng
Cái này chỉ áp dụng với mảng "vận chuyển hành khách" thôi, còn xe bán tải không thuộc đối tượng cần quan tâm tới định nghĩa này.
Em có quan điểm đúng với câu này
XXX nó đang đánh đồng để lấy cớ phạt xe cá nhân của các cụ/ mợ

ThanhTungTB

Xe điện
Em không bàn về việc đúng sai của cụ chủ, nhưng việc để hàng trong cabin là không an toàn.
Em nghe kể 1 vụ TNGT khá hy hữu. Xe 7 chỗ chở một số người đi vào miền Trung, trên khoang sau có để một cái máy nén (chắc tầm 10-20kg gì đó). Đang đêm tối, mọi người ngủ gà gật thì xe phanh hự, lao vào lề. Mọi người ko sao, xe ko bị đáng kể, nhưng một cụ ngồi ghế sau cạnh cái máy bơm thì đi vì cái máy xô vào người, bị thương nặng !
Mới đây, cũng có vụ xe 16 chỗ bỏ ghế để chở gỗ, xe lao vào mô đất và gỗ xô die cả lái lẫn phụ.
Em dự, chắc cụ chủ phải nộp phạt thôi.
Như bác nói thì đúng là nguy hiểm thật .nhưng E ko hiểu là có điều lệ nào ? Hay văn bản nào quy định cấm chở hàng trong khoang chở người ko ah ?vì bản thân E rất nhiều lần dùng xe con chở hành rồi ah .

anhtho

Xe ngựa
Như bác nói thì đúng là nguy hiểm thật .nhưng E ko hiểu là có điều lệ nào ? Hay văn bản nào quy định cấm chở hàng trong khoang chở người ko ah ?vì bản thân E rất nhiều lần dùng xe con chở hành rồi ah .
Thì em đã dẫn chứng rồi đấy. Vấn đề là câu chữ: xe con chở người, thì ngưòi có phải hành khách không ? còn hành lý và hàng hóa thì có định nghĩa tương đối rõ rồi đó cụ.
Ví dụ, xe 7chỗ, dẹp hết ghế sau và xếp hàng lô gỗ lên và chạy, theo các cụ có nguy hiểm không ? Chỉ cần phanh gấp chứ chưa cần đâm vào đâu, em dự cũng cực kỳ nguy hiểm.

b0y_v0tjnh88

Xe đạp
điều 26 nd 71: xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi pham
điểm e khoản 3 điều 26: để hàng hóa trong khoang chở hành khách
còn với bác e dự là để hàng trong cabin xxx có thể xử phạt bác với lỗi như sau:
điểm a khoản 6 điều 33 : tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe
xe của bác bán tải nhưng là tải van không được tính là xe tải hoàn toàn mà là chở vạt dụng gia đình phía sau xe thôi e dự là như thế
các cụ góp ý kiến nhé

mocchauoto

Xe tăng
chở hàng cũng đc nhưng ko đc vượt quá mép cửa kính xe, em cũng bị bắt kiểu này rồi nhưng xxx bảo như thế
Nếu vượt qua kính xe thì xxx sẽ
Nhìn thấy và phạt.

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
Hôm qua em chở ít hàng bằng xe bán tải đi Quảng Ninh. Do sợ mưa nên em chuyển bớt một số kiện hàng bằng hộp cacton vào trong hàng ghế sau. Khi đi đến Hoành Bồ thì bị đội kiểm tra liên ngành vẫy lại để ktra. Hóa đơn chứng từ thì ngon lành nên các chú CSGT quay sang bắt lỗi xếp hàng trong cabin nhưng em ko chấp nhận.
Quan điểm của em là: xe của em là xe tải nên đương nhiên được chở hàng và ko quá khổ quá tải, mà luật thì ko quy định là xe tải chỉ được xếp hàng ở sau thùng xe nên em ko chấp nhận chịu phạt hay làm luật.
Quan điểm của CSGT: xếp hàng vào khoang chở khách thì vi phạm lỗi sử dụng xe sai mục đích, nếu không công nhận lỗi này thì sau 1 tuần đến trụ sở CSGT Hoành Bồ để giải quyết.
Các bác cho em xin ý kiến xem trong tình huống trên thì em nên như thế nào???
Cái này thì cụ sai rồi, lỗi này ngày trước nó gọi là " chở hàng trong khoang chở người" bây giờ gọi là gì thì em không biết! Xe cụ là xe tải thì phải chở hàng trong khoang chở hàng chứ không được chở hàng trong khoang chở người!
Còn CSGT bảo cụ vi phạm lỗi " sử dụng xe sai mục đích" cũng là không đúng vì xe cụ là xe bán tải và cụ vẫn chở hàng đấy chứ! Nếu như xe bán tải của cụ không chở hàng mà chở người như xe khách thì mới gọi là sai mục đích ( cái này giống như bên mianma họ dùng xe bán tải 2 chỗ để chở khách).

Vậy mấy con MPV, Crossover, SUV nó xếp ghế 2 hàng phía sau lại thành khoang chở hàng thì có được chở ko cụ?
Về vấn đề này thì em nghĩ các cụ nên phân biệt rõ thế nào là hành lý và thế nào là hàng hóa!
Theo quan điểm cá nhân em thì thế này: hàng hóa là sử dụng vào mục đích kinh doanh kiếm lời, còn hành lý là tư trang cá nhân phục vụ cho mục đích cá nhân, không có tính kinh doanh kiếm lời!
Việc gập hàng ghế 2 và hàng ghế 3 lại thì sẽ thành khoang chở đồ, còn đồ đấy là hàng hóa hay hành lý là ở các cụ!

letuan68

Xe hơi
cụ nào nội công thâm hậu tư vấn cho cụ ý cái

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Lỗi đấy vị phạm khoản mấy, điều nào thuộc nghị định bao nhiêu bảo xxx ghi vào biên bản cụ à, cụ ghi thêm vào cái mục ý kiến người vi phạm nữa cho đầy đủ

pnew

Xe điện
Hôm qua em chở ít hàng bằng xe bán tải đi Quảng Ninh. Do sợ mưa nên em chuyển bớt một số kiện hàng bằng hộp cacton vào trong hàng ghế sau. Khi đi đến Hoành Bồ thì bị đội kiểm tra liên ngành vẫy lại để ktra. Hóa đơn chứng từ thì ngon lành nên các chú CSGT quay sang bắt lỗi xếp hàng trong cabin nhưng em ko chấp nhận.
Quan điểm của em là: xe của em là xe tải nên đương nhiên được chở hàng và ko quá khổ quá tải, mà luật thì ko quy định là xe tải chỉ được xếp hàng ở sau thùng xe nên em ko chấp nhận chịu phạt hay làm luật.
Quan điểm của CSGT: xếp hàng vào khoang chở khách thì vi phạm lỗi sử dụng xe sai mục đích, nếu không công nhận lỗi này thì sau 1 tuần đến trụ sở CSGT Hoành Bồ để giải quyết.
Các bác cho em xin ý kiến xem trong tình huống trên thì em nên như thế nào???
Cụ sai rồi.

Luật GTDB:
"Điều 68. Vận tải hành khách bằng xe ô tô
1. Người vận tải, người lái xe khách phải chấp hành các quy định sau đây:

e) Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe. "

Mức xử phạt (NĐ 34-71):
"Điều 26. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ
...
3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
e) Chở hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải theo thiết kế của xe hoặc quá kích thước bao ngoài của xe; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;"

congbocngheo

Xe buýt
Em giống một Cụ ở trên diễn đàn này mà em quên tên, cứ đọc bài về XXX lại thấy thèm văng tục.

pipilazi

Xe tăng
Kể cũng khó thật, nhiều khi xe em cũng phải chở nhiều đồ. Mà định nghĩa giữa hành lý và hàng hoá cũng không rõ ràng nữa.

b0y_v0tjnh88

Xe đạp
Cụ sai rồi.

Luật GTDB:
"Điều 68. Vận tải hành khách bằng xe ô tô
1. Người vận tải, người lái xe khách phải chấp hành các quy định sau đây:

e) Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe. "

Mức xử phạt (NĐ 34-71):
"Điều 26. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ
...
3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
e) Chở hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải theo thiết kế của xe hoặc quá kích thước bao ngoài của xe; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;"
điều 26 chứ ko fai? 68

tuandeu1

Xe tải
Innova nó thiết kế cốp có 1 đoạn , e gập hàng ghế 3 lên xong để 1 thùng cáctonnngg có bị vịn ko ạ??

emeraldflagon

Xe buýt
Innova nó thiết kế cốp có 1 đoạn , e gập hàng ghế 3 lên xong để 1 thùng cáctonnngg có bị vịn ko ạ??
e cũng toàn gập hàng thứ 3 lên, có khi e về quê chở đồ gập cả 1 ghế hàng 2, thía là vi phạm pháp luật ợ

Chỉnh sửa cuối:

Street_Drift

[Tịch thu bằng lái]
Chuối củ cả buồng, mình ông Việt Nam chơi riêng 1 luật. Thế cái quảng cáo bên nước ngoài xe hơi nó ngả ghế sau, nhét bao nhiêu đồ bên trong,kiểu như nhét xe đạp địa hình, ván lướt sóng,..., quảng cáo tính đa dụng linh hoạt trong việc xếp đồ trong xe chẳng nhẽ ko tính đến việc sai luật à. Em đảm bảo nếu sai luật thì bọn tây nó cấm quảng cáo kiểu thế ngay . Va ly to quá ko đút vừa cốp, ngả ghế sau ra đút vào chả lẽ sai luật ???. Xét cho cùng luật do con người tạo ra thôi, mà do mấy anh + sản tạo ra thì còn nhiều điều trớ trêu lắm. Quan điểm của em không bao giờ quá câu nệ vào luật, đặc biệt luật của các bác XHCN.