[Funland] Covid khó khăn mà quê em điên cuồng tăng giá

greenkar

Xe tăng
Bọn đầu cơ đến thổi giá để lướt sóng, sau khi lùa xong gà thì chúng nó rút, giá lại tụt. Các anh đầu cơ cao tay quá, thế mới gọi là kinh doanh chứ.

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Giống ở quê em xã thuần nông của tỉnh Thái Bình thế không biết. Không có dự án nào, chỉ làm nông là chính hoặc làm may mặc, vậy mà đất mấy năm nay tăng giá khá cao. Trong khi thanh niên toàn ra QN, HP và HN làm hết cả.
Thái Bình mới khởi công dự án Liên Hà Thái to lắm mà cụ? Có cả cụ Nghẹo về động thổ mà. Đất quanh vùng đang tăng chóng mặt.
Các địa phương giờ chỗ nào cũng tăng 3-4 lần. Bạn em mua đất bên Văn Giang 4-5 năm trước giờ cũng lên 6-7 lần, Hưng Yên, Hải Dương.. cũng đua nhau lên giá hết cả. Quang khu em ở ven đô mấy tháng nay văn phòng BĐS mọc lên như nấm, mỗi tội em ứ có tiềng. :(

cadan

Xe container
Có khi nào các diễn viên quần chúng diễn với nhau, mua đi bán lại đẩy giá lên 50-70% ban đầu. Sau đó dân ở tỉnh thấy thế bỏ tiền ôm. Chúng nó bán hết hàng ở giá đỉnh điểm và rút quân.
đân địa phương ôm xong bán ko ai mua vì “khách hàng” đã ôm tiền chênh té hết.
đất sẽ rớt giá hoặc vẫn giữ giá đỉnh điểm nhưng ko giao dịch đc vì ko có người mua. Đất sẽ ko xuống nhưng đi ngang trong nhiều năm.
TP miền núi Tam Điệp nhà em tuần nay đất điên cuồng tăng giá các cụ ạ
Xuất hiện đội cò đất ở các tỉnh khác kéo đến, đội này đi hàng mấy chục xe oto tìm đất mua, những miếng đất xó núi cũng mua hết. Bọn này đến phường nào là náo loạn phường đó,
giá đất tăng từng giờ.
mảnh đất ngày thường 400tr cứ ầm ầm sang tay 500, 600 rồi 700tr
Đất đai mua bán như mớ rau, cứ đặt cọc công chứng xong lại sang tên ngay đc. đội quân cò lùng sục ghê gớm trong khi chả có tiềm năng gì. Em nhấn mạnh là miền quê ko có tiềm năng, cũng ko có dự án gì tương lai.
các cụ phân tích thử xem kịch bản tiếp theo trong những ngày tới sẽ là gì?
Công chứng mà giá trên Hopdong bằng đúng giá trị thực để nộp thuế tương ứng thì chăc ko sang tên cho nhau như chảo chớp thế đâu

bảng thuế đât hiện nay vẫn là một công cụ tôt để cac đoàn kịch ấy diễn các vở túi trái bỏ tiền vào túi phải

B

Bài của môi giới, cò, đầu tư đầu cơ là Giá là do thị trường quyết định, và tăng giá nào cũng là hợp lý, là cơ hội, là ăn x2, x3 cho người mua.
và,
Giá thị trường như các vụ trao đổi trong này thì hầu như là do tay to đầu cơ, lướt cọc, bơm thổi, tạo sóng, cò, tay sai, quân xanh đỏ giao dịch ảo mua đi bán lại trên giấy để thổi giá lên, lấy 1 2 vụ đẩy giá làm tham chiếu,....

Bọn đầu cơ đến thổi giá để lướt sóng, sau khi lùa xong gà thì chúng nó rút, giá lại tụt. Các anh đầu cơ cao tay quá, thế mới gọi là kinh doanh chứ.

Chỉnh sửa cuối:

MaxGhost

Xe hơi
Cò đất có gì xấu cụ ??

Nhiều cụ tính xấu bỏ mẹ, đất quê đất ven giờ tăng giá mạnh lại gato kêu tăng ảo.

Nó tăng vì hạ tầng mấy năm vừa rồi NN làm mạnh khắp cả nước, bao năm đất ven đất quê nằm im, đầu giá thấp 1-2 tr/m2, giờ hạ tầng mở tới nó tăng lên 5-7 tr, có nơi lên 10-12 tr/m2...đó là tất yếu của phát triển. Phải mừng cho dân mình mới đúng, nhà nào cũng vài K m2, giờ xắn ra vài trăm m2 bán xây nhà mua xe mua chung cư cho con học ở HN. Nhờ có sốt đất quê, đất tỉnh mà đời sống vật chất tinh thần người dân nâng lên rõ rệt, làm nông ko thì đến bao giờ xây được nhà mái thái, tivi 5-70'', xe hơi ??

Sốt đất quê, đất tỉnh 2 năm qua làm nảy sinh một vấn đề tâm lý XH rất nghiêm trọng, đó là nhiều cụ thoát ly ra HN làm mãi mới mua được cái chung cư hoặc nhà trong ngõ sâu 50-60m2, giờ về quê họp lớp, chơi Tết thấy lũ bạn cũ làm ở quê đứa nào cũng nhà vườn ao vài K m2, đất sốt nó xắn ra bán vài trăm m2 mua xe chơi, mua nhà chung cư HN cho con học, tiền vẫn rủng rỉnh. Các cụ ở HN về buồn lắm, stress nặng vì thua xa bạn bè quê.
Thôi cụ ạ, không có cái mùa xuân tươi đẹp đấy đâu. Sốt đất làm đời sống vật chất tinh thần người dân nâng lên rõ rệt? Nghe hài hước!
Tô vẽ cũng cần chút khôn khéo đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Tiger Hunter

Xe container
Tăng thì bán, giảm lại mua. Chả mấy mà giàu.
Em tưởng cứ bình bình như quê em mới là khổ??? :D

gld

Xe điện
TP miền núi Tam Điệp nhà em tuần nay đất điên cuồng tăng giá các cụ ạ
Xuất hiện đội cò đất ở các tỉnh khác kéo đến, đội này đi hàng mấy chục xe oto tìm đất mua, những miếng đất xó núi cũng mua hết. Bọn này đến phường nào là náo loạn phường đó,
giá đất tăng từng giờ.
mảnh đất ngày thường 400tr cứ ầm ầm sang tay 500, 600 rồi 700tr
Đất đai mua bán như mớ rau, cứ đặt cọc công chứng xong lại sang tên ngay đc. đội quân cò lùng sục ghê gớm trong khi chả có tiềm năng gì. Em nhấn mạnh là miền quê ko có tiềm năng, cũng ko có dự án gì tương lai.
các cụ phân tích thử xem kịch bản tiếp theo trong những ngày tới sẽ là gì?
Tam Điệp ở phường nào cụ, 30 năm trước nà em ở đó có nhõn 3 phường Bắc Sơn ngã 3 quân đoàn, Trung Sơn dốc lạnh đông và Nam Sơn khu quán cháo, ngặt kéo vào đền dâu, mấy xã trồng dứa Quang Sơn, Quang Sỏi có ai ở đâu
Hồi ấy xin đất nông trường Đồng Dao cho k mà
Giờ thấy tăng giá chắc lại xây khu đô thị hả cụ

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Kg, Huyện cho Xã chỉ sắn ra được 5 lô mặt đường liên xã để đấu giá bán lấy tiền làm hạ tầng, chứ kg nhiều như dự án có vài chục, trăm lô ạ.
Nhưng khu vực xung quanh 5 lô đấu giá đấy đội lái làm vài chục ô đất dân cư rẻ như bèo rồi. Lúc đấy mới có cái so sánh , cách 50 m đang đấu 20 tr/m , ở đây bán có 10 thôi ! Hưởng tiện ích ngang nhau mà lại có sổ luôn , giá bằng nửa !

boy_spott

Xe điện
Cò thổi được đều có lý do đấy họ đi trước một bước đó

muoibaconcho

Xe điện
Có cụ post chuyện đấu giá đất 350 tr thành 1 tỏi rồi mất cọc bản chất nó ko phải như các cụ nghĩ là đội cò mất cọc.
Đấu giá đất nó như thế này:
Giả sử có 11 ông đăng ký mua lô đất giá khởi điểm 350 tr. Dĩ nhiên 11 ông phải cọc nhưng trong ý chỉ có vài ông muốn mua thật.
Ngã giá, mặc cả sẽ diễn ra ngay trước giờ đấu giá. Giả sử ông trả cao nhất là 450 tức là chênh 100 thì sẽ phải trả 100 cho 10 ông kia, tức mỗi ông 10 củ (vì thế mà có nhiều ông ko thực sự muốn mua, chỉ muốn cọc để ăn chênh).
Vào phiên đấu, 10 ông im phăng phắc, một ông phát lên cao hơn khởi điểm 1 chút và trúng.
Giả sử có ông lật kèo, vào đó tranh giá thì sẽ đc đấu lên 1 tỷ, 10 tỷ để ko mua đc. Sau đó sẽ bị 1 đám đến hỏi tội, đập cho 1 trận và bắt giả tiền cọc cho và đền bù chúng nó. Nhưng chuyện này là hãn hữu lắm vì ai đi đấu đều đc phổ cập cái luật bất thành văn này và biết ko theo luật thì cũng ko mua đc.
Vì thế đấu giá luôn sát giá khởi điểm chứ chẳng có chuyện nhà nước bán đc giá tốt từ 350 thành 1 tỷ đâu.

cadiec

Xe buýt
Thôi cụ ạ, không có cái mùa xuân tươi đẹp đấy đâu. Sốt đất làm đời sống vật chất tinh thần người dân nâng lên rõ rệt? Nghe hài hước!
Tô vẽ cũng cần chút khôn khéo đấy.
Đất lên tầm triệu$ m thì dân ta giầu c.m nó nhất thế giới luôn. Khỏi cần làm gì cho nhọc. Các cụ có đoán được chuyện gì sẽ xảy ra nếu Luật Thuế tài sản được thông qua không.

Một điều tôi rất tiếc năm 2020 là chúng ta chưa đưa Luật Thuế tài sản vào áp dụng để hạn chế tiền đổ vào đất đai, rửa tiền hợp pháp. Hai lần đưa ra Dự Luật Thuế tài sản đều bị bác bỏ vì lợi ích của các bên khác quá nhiều, dẫn đến nhiều người cản trở sự ra đời của Luật này.
Thuế tài sản nếu được áp dụng sẽ thay đổi toàn diện nhất, bớt đi giá cao cho bất động sản, bớt nguồn tiền vào bất động sản, để có nguồn tiền vào lĩnh vực khác, đồng thời giảm tham nhũng, giảm việc quan chức rửa tiền vào bất động sản.

Không ở đâu, quan chức sướng như Việt Nam và cho là thành một nghề. Nhiều chuyên gia quốc tế đã nói rằng Việt Nam không hề thiếu tiền nhưng tiền đem đổ vào lĩnh vực mà nó không tạo ra giá trị gia tăng lớn cho đất nước và bị chôn chặt ở đó.

Chỉnh sửa cuối:

Parejo_10

Xe điện
Quê em vừa rồi xã phân lô 500 xuất, đợt một đấu xanh chín 800, đấu xong bán 1 đến 1,3 tỏi
Đợt sau còn 300 lo các con zời lao vào, đấu lên 1 -1,2 tỏi
Giờ giá lại về 800- 1 tỏi mà k bán đx
Chỉ ông xã là ngồi rung đùi
Tự diễn biến tự chuyển hoá thôi cụ. Nhiều người vay ngân hàng mong cắt lãi nhanh kiếm 2-3-400 triệu. Nhưng mà .... lại nhưng ....

Vulcan V70

Xe trâu
Bài này giống như đất Bảo Lộc năm 2019-2020 rồi.
Tam Điệp thì khí hậu không tốt như Bảo Lộc, Long Hải hay Sa Pa, Tam Đảo... ngày xưa các cụ gọi là vùng Đồng Giao, Quán Cháo mùa hè rất nóng mùa đông thì lạnh.

pandahn

Xe điện
Cò đất có gì xấu cụ ??

Nhiều cụ tính xấu bỏ mẹ, đất quê đất ven giờ tăng giá mạnh lại gato kêu tăng ảo.

Nó tăng vì hạ tầng mấy năm vừa rồi NN làm mạnh khắp cả nước, bao năm đất ven đất quê nằm im, đầu giá thấp 1-2 tr/m2, giờ hạ tầng mở tới nó tăng lên 5-7 tr, có nơi lên 10-12 tr/m2...đó là tất yếu của phát triển. Phải mừng cho dân mình mới đúng, nhà nào cũng vài K m2, giờ xắn ra vài trăm m2 bán xây nhà mua xe mua chung cư cho con học ở HN. Nhờ có sốt đất quê, đất tỉnh mà đời sống vật chất tinh thần người dân nâng lên rõ rệt, làm nông ko thì đến bao giờ xây được nhà mái thái, tivi 5-70'', xe hơi ??

Sốt đất quê, đất tỉnh 2 năm qua làm nảy sinh một vấn đề tâm lý XH rất nghiêm trọng, đó là nhiều cụ thoát ly ra HN làm mãi mới mua được cái chung cư hoặc nhà trong ngõ sâu 50-60m2, giờ về quê họp lớp, chơi Tết thấy lũ bạn cũ làm ở quê đứa nào cũng nhà vườn ao vài K m2, đất sốt nó xắn ra bán vài trăm m2 mua xe chơi, mua nhà chung cư HN cho con học, tiền vẫn rủng rỉnh. Các cụ ở HN về buồn lắm, stress nặng vì thua xa bạn bè quê.
Chỉ có 1,2 cụ chửi cò thì k sao. Chứ nhiều cụ cùng chửi cò thì chắc cò phải có gì đấy để ng ta phải chửi.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Đất lên tầm triệu$ m thì dân ta giầu c.m nó nhất thế giới luôn. Khỏi cần làm gì cho nhọc. Các cụ có đoán được chuyện gì sẽ xảy ra nếu Luật Thuế tài sản được thông qua không.

Một điều tôi rất tiếc năm 2020 là chúng ta chưa đưa Luật Thuế tài sản vào áp dụng để hạn chế tiền đổ vào đất đai, rửa tiền hợp pháp. Hai lần đưa ra Dự Luật Thuế tài sản đều bị bác bỏ vì lợi ích của các bên khác quá nhiều, dẫn đến nhiều người cản trở sự ra đời của Luật này.
Thuế tài sản nếu được áp dụng sẽ thay đổi toàn diện nhất, bớt đi giá cao cho bất động sản, bớt nguồn tiền vào bất động sản, để có nguồn tiền vào lĩnh vực khác, đồng thời giảm tham nhũng, giảm việc quan chức rửa tiền vào bất động sản.

Không ở đâu, quan chức sướng như Việt Nam và cho là thành một nghề. Nhiều chuyên gia quốc tế đã nói rằng Việt Nam không hề thiếu tiền nhưng tiền đem đổ vào lĩnh vực mà nó không tạo ra giá trị gia tăng lớn cho đất nước và bị chôn chặt ở đó.

Trước hiện trạng giá nhà đất tăng phi mã, Tàu đang đẩy mạnh việc áp dụng thuế tài sản, coi nó là 1 giải pháp để pt kinh tế và là một phần của kế hoạch kiềm chế giá nhà ở. CP tàu đã đưa ra dự thảo về thuế tài sản sẽ đánh vào các tài sản công nghiệp và thương mại và nhà ở của cá nhân trên giá trị thẩm định tài sản. Quy trình pháp lý đã được hoàn tất vào năm 2019 và nhẽ ra có hiệu lực vào đầu năm 2020 (hình như tạm thời chưa áp dụng do Covid).
Liệu VN sẽ để nhóm lợi ích chi phối đến bao giờ?

Đại tướng Alo

Xe điện
Em thì chỉ mua khi vắng lặng , còn khi sổ đỏ sang tay liên tục , giá đất lên theo ngày thì em chỉ xem thôi chứ chả bao giờ nhảy vào. Tầm em hạn hẹp có vậy thôi ạ.
Cụ khiêm tốn quá đấy.
Em thấy cụ mới là có tầm.

Đại tướng Alo

Xe điện
BĐS mà bong bóng thì chính những người kinh doanh BĐS chịu rủi ro đầu tiên, nếu xét về dài hạn.

Thị trường BĐS phải ổn định, không có "bong bóng", đó mới là sự phát triển bền vững cho các DN BĐS và cả dân môi giới BĐS xét về dài hạn.
Các cụ thấy như ở các nước phát triển đó, BĐS chỉ tăng giá loanh quanh mức tăng giá CPI / mức lạm phát thôi, tức là tăng vài % / 1 năm là cùng, nó cứ ổn định vậy thôi.

DonaldTrump79

Xe tăng
Đường cao tốc đi qua thì làm sao mà lại sốt cụ nhỉ? Làm gì có ai đi giữa đường cao tốc dừng lại ăn bát phở, làm cốc cafe, mua sắm, hay vào nhà nghỉ, khách sạn gì đâu nhỉ?
Em nghĩ may lắm có cụ nào buồn quá thì dừng tạm xe rồi... xong lại đi thôi :D
Nhưng mà cò đất thì cứ có tin là bơm thổi thôi cần gì đúng hay sai ở đây :D