[Funland] Covid khó khăn mà quê em điên cuồng tăng giá

Trần Đoành.

Xe container
TP miền núi Tam Điệp nhà em tuần nay đất điên cuồng tăng giá các cụ ạ
Xuất hiện đội cò đất ở các tỉnh khác kéo đến, đội này đi hàng mấy chục xe oto tìm đất mua, những miếng đất xó núi cũng mua hết. Bọn này đến phường nào là náo loạn phường đó,
giá đất tăng từng giờ.
mảnh đất ngày thường 400tr cứ ầm ầm sang tay 500, 600 rồi 700tr
Đất đai mua bán như mớ rau, cứ đặt cọc công chứng xong lại sang tên ngay đc. đội quân cò lùng sục ghê gớm trong khi chả có tiềm năng gì. Em nhấn mạnh là miền quê ko có tiềm năng, cũng ko có dự án gì tương lai.
các cụ phân tích thử xem kịch bản tiếp theo trong những ngày tới sẽ là gì?
Tam điệp ngày xưa vua Quang Trung ăn tết sớm ở đó.. Ko lẽ phát hiện ra bát đĩa thời đó chôn giấu lên giá đất tăng =))

ok.

Xe tăng
Èo, sao lại vặt thế được cụ, người thua đấu giá được trả và nhận lại tiền cọc chứ, chỉ có người thắng mà không nhận thì mới mất cọc thôi chứ

10 lô ==> có thể có 100 ông mua hồ sơ và nộp cọc tham gia cuộc đấu giá, kết quả:
- 1 ông bỏ giá cao nhất ôm cả 10 lô ==> người thắng cuộc, được thông báo, chứng nhận là người thắng đấu giá, bị/được giữ lại tiền cọc
- còn 99 ông thua đấu giá, đươc trả và nhận lại cọc, giải tán ai về nhà lấy
- 1 ông thắng giá đó, đến thời gian nộp tiền để nhận đất, không nộp, thì bị tịch thu mất tiền cọc
- Tổ chức đấu giá lại

Không hẳn cứ phải là đấu giá lại bác ạ, mà là ôm luôn nghĩa là các lô đất có chủ ngay sau đó. Tiền được gom vào và một chú được chỉ định đứng ra, sau đó các lô này lại được phân phối tiếp dưới nhiều hình thức khác....cứ thế chú cuối nhận thì đẩy ra thị trường cho dân tình, vừa hợp lệ lại vừa định hình được thị trường giá để giải trình.

Ta nó không dư Tầu, Tầu nó hay đào hầm chôn vàng tiền mặt & làm cực chặt khoản đất cát này, dưng ở ta nhà nào đào một cái hầm dư thế là rất khó cho nên bắt buộc phải chọn một hình thức gì đấy để giữ.....mà cái này còn gì hơn là nghe tư vấn của cò đất tinh hoa. :))

Hẳn bác có nghe câu chuyện về dãy nhà ven sông nhờ, nơi từ không hạp lý thành hạp lý chỉ trong một nốt nhạc mà lại được tiếng cả dãy thành đẳng cấp. ;))

kvboto

Xe container
Không hẳn cứ phải là đấu giá lại bác ạ, mà là ôm luôn nghĩa là các lô đất có chủ ngay sau đó. Tiền được gom vào và một chú được chỉ định đứng ra, sau đó các lô này lại được phân phối tiếp dưới nhiều hình thức khác....cứ thế chú cuối nhận thì đẩy ra thị trường cho dân tình, vừa hợp lệ lại vừa định hình được thị trường giá để giải trình.

Ta nó không dư Tầu, Tầu nó hay đào hầm chôn vàng tiền mặt & làm cực chặt khoản đất cát này, dưng ở ta nhà nào đào một cái hầm dư thế là rất khó cho nên bắt buộc phải chọn một hình thức gì đấy để giữ.....mà cái này còn gì hơn là nghe tư vấn của cò đất tinh hoa. :))

Hẳn bác có nghe câu chuyện về dãy nhà ven sông nhờ, nơi từ không hạp lý thành hạp lý chỉ trong một nốt nhạc mà lại được tiếng cả dãy thành đẳng cấp. ;))
Nguyên tắc, Thể lệ Áp dụng tổ chức đấu giá là như thế, cụ lại bẩu không hẳn là phải đấu giá lại ???

Em chia sẻ việc thực về chuyển đổi đất ruộng mặt đường liên xã để đấu giá bán đất để lấy tiền làm hạ tầng quê em, không có ông nào làm như cụ nói,

5 lô đất vẫn đang còn nguyên, đang làm thủ tục để tổ chức đấu giá lại, vướng cái là xác định giá ban đầu ntn ? giữ nguyên hay tăng lên ? tăng lên thì theo cơ sở nào ?
- Giữ nguyên giá theo khung giá Nhà nước ban đầu thì là 350 triệu / lô, chưa ai dám quyết
- Lấy giá mới đấu bỏ là 950 triệu - 1 tỷ / lô thì quá cao, gấp đôi cả giá thị trường giao dịch bình thường (500 - 650 triệu/lô) mà khu khác cungx tương đồng đã đấu giá bán cách đây 3 năm.

1 năm rồi chưa xong để tổ chức đấu giá lại

Chỉnh sửa cuối:

Xedap4banh2

Xe tăng
Chỗ cháu mới buồn cười.
Có 1 nhà máy rộng chia đc khoảng 15 lô,nhưng đường vào cả 2 đầu đều đi lọt mỗi cái Ranger , dài khoảng 100m mới tới. Được cái ở trung tâm tp. nó làm điện , đường xong phân lô bán, dân tình nghĩ chắc cao lắm là 4, 500. Mấy ông ở đâu đến thổi lên 1 tỷ 1 lô. Giờ trên mạng rao liên tục nhưng khó :D :D

Binhcoi8x

Xe tăng
Em chẳng biết sốt ở đâu. Em có 1 mảnh vuông thành sắc cạnh, mặt đường thì rộng gấp đôi chiều rộng của lô đất, xung quanh gần các nhà máy, KCN mà cũng ngay đầu Bỉm sơn, Thanh hoá. Cách QL1A khoảng 800m gần Tam điệp đây mà mãi cũng có thấy lên gía mấy đâu nhỉ? Hay do em không vội bán gấp nên vậy nhỉ? Cho các Cụ xem sơ đồ đất nhà em xem nó đẹp thế nào.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Quê em vừa rồi xã phân lô 500 xuất, đợt một đấu xanh chín 800, đấu xong bán 1 đến 1,3 tỏi
Đợt sau còn 300 lo các con zời lao vào, đấu lên 1 -1,2 tỏi
Giờ giá lại về 800- 1 tỏi mà k bán đx
Chỉ ông xã là ngồi rung đùi
CT xã cụ cáo quá nhỉ :)
Lão ấy có nguy cơ lên huyện làm ct :)

kvboto

Xe container
Chỗ cháu mới buồn cười.
Có 1 nhà máy rộng chia đc khoảng 15 lô,nhưng đường vào cả 2 đầu đều đi lọt mỗi cái Ranger , dài khoảng 100m mới tới. Được cái ở trung tâm tp. nó làm điện , đường xong phân lô bán, dân tình nghĩ chắc cao lắm là 4, 500. Mấy ông ở đâu đến thổi lên 1 tỷ 1 lô. Giờ trên mạng rao liên tục nhưng khó :D :D
Y câu chuyện em chia sẻ thực tế trường hợp quê em.

Vấn đề chuyển đổi đất và đem bán đấu giá quy mô nhỏ, ngắn hạn trước mắt thì tạo nguồn thu cho địa phương để lấy tiền làm cơ sở hạ tầng, nhất là các vùng nông nghiệp, nguồn thu rất ít.

Tuy nhiên, mặt trái là "Nhà nước" đã tiếp tay cho:
- Tạo cơ hội cho "lái buôn" nơi khác đến đấu, đầu cơ ngắn hạn lướt cọc, bỏ giá rất cao, dân có nhu cầu ở, sử dụng thực ở địa phương tham gia đấu giá toàn thất bại, khó mua, ngao ngán.
- Đẩy giá đất sau đấu giá lên quá cao, gấp đôi cả giá đang giao dịch dân sự bình thường,... làm méo mó và đột biến thị trường, đồng tiền mất giá trị
- Chi phí đất, nhà ở, nhà xưởng,... tăng quá cao so với thu nhập, kinh tế,.... tức là chi phí nhà ở, nhà xưởng sản xuất,... quá cao, nguồn vốn đổ vào đất nhiều hơn cho sản xuất, lưu thông tạo giá trị thặng dư

Chỉnh sửa cuối:

Kiev

[Tịch thu bằng lái]
Nó theo thứ tự chứ bác:
Ông 1 bùng (và mất cọc) thì gọi ông 2.
Ông 2 có thể từ chối, thì đến ông 3.

Rồi thì dân bản địa cũng sẽ mua được.

Cụ chả biết ji về đấu giá đất mà cứ bi bô, 1 bỏ thì thôi, gọi ô trúng giá thấp số 2 số 3 nào ??

1 bỏ thì NN tổ chức đấu giá lại nhé.

bút hêt mực

Xe tăng
Thì nó cũng giống như mấy cơ bão lô đề, hút chích quét qua các vùng quê ngày xưa thôi, cái để lại là một đống nấm mồ và nợ.

Skoda_Favorit

Xe container
Nó tăng chắc chắn có lý do, khả năng cao là sắp có DA FDI khủng về vùng Tam Điệp Bỉm sơn, dân ĐT nó có tin mật và đi trước người dân sở tại một bước.

Nói nó tăng khủng và bất ngờ là hoàn toàn sai, chẳng qua vì đất vùng TĐ cụ nằm im giá quá lâu, đầu thấp, nên người dân ko quen với việc đột ngột nhảy giá. Việc này là bình thường ở các vùng ven khắp cả nước đang tăng vì hạ tầng nhà nước làm mạnh. Ngoài ra còn có vấn đề NHNN hạ lsuat TK quá thấp làm dòng tiền đổ ra ĐT đất để giữ giá trị TS.

Cá với cụ là 101% trong vòng 3 tháng tới sẽ có 1 dự án hạ tầng khủng của nhà nước phê duyệt và triển khai xd ở Tam Điệp, hoặc 1 series dự án FDI về Tam Điệp cụ xd.

Anyway, chúc mừng quê hương Tam Điệp cụ trở mình lớn lên cùng đất nước sau bao năm nằm im. Và đất TĐ sẽ còn lên nữa chứ ko xuống đâu.
Cụ là cò cho đám cá mập cụ chủ nói à? :D

ÂM DƯƠNG

Xe hơi
Dân thừa tiền không biết thả vào đâu đây mà

Muon_biet

Xe cút kít
TP miền núi Tam Điệp nhà em tuần nay đất điên cuồng tăng giá các cụ ạ
Xuất hiện đội cò đất ở các tỉnh khác kéo đến, đội này đi hàng mấy chục xe oto tìm đất mua, những miếng đất xó núi cũng mua hết. Bọn này đến phường nào là náo loạn phường đó,
giá đất tăng từng giờ.
mảnh đất ngày thường 400tr cứ ầm ầm sang tay 500, 600 rồi 700tr
Đất đai mua bán như mớ rau, cứ đặt cọc công chứng xong lại sang tên ngay đc. đội quân cò lùng sục ghê gớm trong khi chả có tiềm năng gì. Em nhấn mạnh là miền quê ko có tiềm năng, cũng ko có dự án gì tương lai.
các cụ phân tích thử xem kịch bản tiếp theo trong những ngày tới sẽ là gì?
Kệ họ thôi, em không đầu tư!

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Em chẳng biết sốt ở đâu. Em có 1 mảnh vuông thành sắc cạnh, mặt đường thì rộng gấp đôi chiều rộng của lô đất, xung quanh gần các nhà máy, KCN mà cũng ngay đầu Bỉm sơn, Thanh hoá. Cách QL1A khoảng 800m gần Tam điệp đây mà mãi cũng có thấy lên gía mấy đâu nhỉ? Hay do em không vội bán gấp nên vậy nhỉ? Cho các Cụ xem sơ đồ đất nhà em xem nó đẹp thế nào.
Xin giá ạ.

khanhtb

Xe điện
Nó tăng chắc chắn có lý do, khả năng cao là sắp có DA FDI khủng về vùng Tam Điệp Bỉm sơn, dân ĐT nó có tin mật và đi trước người dân sở tại một bước.

Nói nó tăng khủng và bất ngờ là hoàn toàn sai, chẳng qua vì đất vùng TĐ cụ nằm im giá quá lâu, đầu thấp, nên người dân ko quen với việc đột ngột nhảy giá. Việc này là bình thường ở các vùng ven khắp cả nước đang tăng vì hạ tầng nhà nước làm mạnh. Ngoài ra còn có vấn đề NHNN hạ lsuat TK quá thấp làm dòng tiền đổ ra ĐT đất để giữ giá trị TS.

Cá với cụ là 101% trong vòng 3 tháng tới sẽ có 1 dự án hạ tầng khủng của nhà nước phê duyệt và triển khai xd ở Tam Điệp, hoặc 1 series dự án FDI về Tam Điệp cụ xd.

Anyway, chúc mừng quê hương Tam Điệp cụ trở mình lớn lên cùng đất nước sau bao năm nằm im. Và đất TĐ sẽ còn lên nữa chứ ko xuống đâu.
cụ nói thì rõ hay,nhưng có phải cò đất ko

kvboto

Xe container
B
cụ nói thì rõ hay,nhưng có phải cò đất ko

Bài của môi giới, cò, đầu tư đầu cơ là Giá là do thị trường quyết định, và tăng giá nào cũng là hợp lý, là cơ hội, là ăn x2, x3 cho người mua.
và,
Giá thị trường như các vụ trao đổi trong này thì hầu như là do tay to đầu cơ, lướt cọc, bơm thổi, tạo sóng, cò, tay sai, quân xanh đỏ giao dịch ảo mua đi bán lại trên giấy để thổi giá lên, lấy 1 2 vụ đẩy giá làm tham chiếu,....

Lương Tam Châu

Xe đạp
Tam Điệp có đường cao tốc qua, là tp loại 2, sắp có kcn 286ha. Tiềm năng ở đây chứ đâu. Mấy tháng trc đất rẻ hơn ở huyện.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]

Ninh bồn méo có FDI khủng nào đâu nói thế cho nhanh

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Liệu có khi nào chỗ cụ lại giống Ba vì ngày xưa chăng.
Tóm lại nếu đắt và dễ bán như vậy thì có nhiều cứ bán vợi đi cụ ạ.
Ba Vì giờ về đúng giá trị rồi. Khi lại ngon.