Corolla Altis : Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

lucky_luck668

Xe buýt
Website
www.canhsat.vn
Đúng là thước lái của Altis có vấn đề, nhà em 2 con đều 2.0V, 1 con là 2011 1 con là 2012 , con 2011 tay lái nhẹ lắm, đi nhanh cảm giác lái không thật và cảm giác bay xe, nhưng con 2012 thì lại hơi nặng :-s, đi đầm hơn chút. Vào hãng chú cố vấn dịch vụ tên Bền bảo : không sao anh ạ :-s . Còn con 2011 thì đi bốc hơn con 2012 :( chạ biết thế lào mà lần cả .

Gia_Khanh

Xe điện
Cụ Longmd với cụ Luu cho e hỏi các cụ thay thước lái thì thời gian làm khoảng bao lâu, vài tiếng hay 2-3 ngày ạ !

nguyenducdung

Xe buýt
Các cụ làm ơn cho em hỏi có cách nào chỉnh độ sáng của bảng đồng hồ ko ạ, đi đêm nó chói quá :(
thanks các cụ!

Gia_Khanh

Xe điện
E cũng thấy đi đêm nói hơi sáng nhưng vẫn ở mức chấp nhận dc vì mình còn pải nhìn đường, thi thoản mới nhìn vào đấy thôi !

Luu Lehong

Xe container
Cụ Longmd với cụ Luu cho e hỏi các cụ thay thước lái thì thời gian làm khoảng bao lâu, vài tiếng hay 2-3 ngày ạ !
Đặt hàng sau khi check là 18 ngày sẽ chuyển từ nơi sx về! Khi lắp thì thợ nói là 1tiếng nhưng thực tế 2 tiếng! Em để cả buổi sáng cho nó hoành :))

lmtuan

Xe tăng
Các cụ làm ơn cho em hỏi có cách nào chỉnh độ sáng của bảng đồng hồ ko ạ, đi đêm nó chói quá :(
thanks các cụ!
Cụ mở quyển sách hướng dẫn ra, có hết đấy. Mà em thấy độ sáng thế là được rồi mà :)

toyoya

Xe buýt
Đúng là thước lái của Altis có vấn đề, nhà em 2 con đều 2.0V, 1 con là 2011 1 con là 2012 , con 2011 tay lái nhẹ lắm, đi nhanh cảm giác lái không thật và cảm giác bay xe, nhưng con 2012 thì lại hơi nặng :-s, đi đầm hơn chút. Vào hãng chú cố vấn dịch vụ tên Bền bảo : không sao anh ạ :-s . Còn con 2011 thì đi bốc hơn con 2012 :( chạ biết thế lào mà lần cả .
Con 2.0v 2011 và 2012 giống nhau mà cụ, đều là CVT. Em để ý thấy khi mà còn vài chục km nữa hết xăng thì đạp cỡ nào xe cũng sẽ ko thể vọt được, khi đổ đầy xăng thì vô tư.

Acar

Xe hơi
Cụ có thể mô tả kỹ hơn tay lái xe cụ vặn có hiện tượng ntn ko ạ, xe em Altis 2011 mua mới tinh mà cứ đi chậm, đánh lái là volang nó kêu "xè xè..." vào Toy Hoan Kiem ktra rồi nó bảo ko sao, chắc do nhựa nó va vào nhau, nó chỉnh volang gật gù xuống 1 nấc thì có giảm kêu đôi chút nhưng nâng lên lại kêu. Cố vấn DV còn cam đoan là ko pải do thước lái lỗi đâu, nếu do thước lái thì e sẵn sàng thay cho anh ngay.
Chắc chắn xe cụ bị thước lái rồi giống y sì xe em, đi chậm đánh lái kêu xè xè như là tiếng chỉnh sóng trên radio, để càng lâu thì tiếng kêu càng to. Em bị tận 2 lần liền (năm 2001 và lần 2 vừa thay được 01 tháng), nghe cố vấn nó tả là do chi tiết nhựa ở 2 đầu thước lái nó cọ vào nhau. Nếu không còn được bảo hành mà phải thay thì cũng khá đắt đấy.

longmd

Xe tải
Đợt em thay tháng 10/2011: Sáng em đến Toyota HK kiểm tra xong, họ hẹn đầu giờ chiều sẽ chuyển thước lái từ nhà máy về.
Chiều em quay lại, thước lái mới còn nguyên trong thùng. Thay + căn chỉnh mất khoảng 3h gì đấy (thay thì nhanh nhưng phần căn chỉnh lại lâu cụ ợ).

lexus_bk

Xe điện
Luu Lehong nói:
Vì đã chỉnh lại xong ngay nên em xoá comment trước. Chuyện là thế này, Chủ nhật vừa rồi em có chở 1 số người lạ đi công việc, xe chưa dừng hẳn đã nhăm nhe mở cửa (nhiều lần người ngồi cả ghế trước + sau đều thò tay định mở cửa ~X(- mình thực sự cũng ức chế). Hôm sau, đi làm, em để ý khi tốc độ xe đi lên 25 km không thấy tự động khoá cửa như bình thường nữa (không tự đóng luôn), khi dừng xe mở lái thì các cửa khác không tự mở #:-s. Trong khi việc sử dụng chìa khoá và phím bấm trên cửa lái vẫn hoạt động mở hay đóng như bình thường. Vì vậy, nên tối vể đã lên OF hỏi các cụ .
Sáng nay, em mang sớm đến Toy Hoàn Kiếm (gần cơ quan em) thì các chú kỹ thuật bảo việc này đặt lại đơn giản chắc do hoạt động sai thao tác :-/, kỹ thuật họ đã reset lại ECU gì đó. Sau 30' em đã sang lấy xe. Hiện tại việc hoạt động khoá cửa xe tự động khi đạt tốc độ trên 25km/h của xe đã bình thường ;))
Kinh nghiệm, theo em là các cụ lưu ý không nên để nhiều người lạ cùng định mở cửa khi xe chưa dừng hẳn lại cùng 1 thời điểm, vì có thể thành ra ngẫu nhiên cài đặt lại chế độ hoạt động của tính năng an ninh cửa xe. Em nghĩ vậy!
Lần sau nếu bị hiện tượng cửa ko tự lock khi chạy, các cụ có thể tự xử lý bằng cách rút cực âm ác quy, chờ một lát cắm lại là sẽ ok., quá đơn giản phải ko ạ. Các cụ yên tâm hãng cũng toàn làm vậy :)

Luu Lehong

Xe container
Lần sau nếu bị hiện tượng cửa ko tự lock khi chạy, các cụ có thể tự xử lý bằng cách rút cực âm ác quy, chờ một lát cắm lại là sẽ ok., quá đơn giản phải ko ạ. Các cụ yên tâm hãng cũng toàn làm vậy :)
Lúc mới mang xe sang hãng, em thấy chú thợ loay hoay 1 chút dưới hộc để đồ ghế phụ (chỗ có vài cái giắc..?), chả biết sau có tháo ác quy không, khoảng 30 phút sau thì thấy cố vấn gọi sang lấy xe về!
Nói chung việc thao tác sơ xuất gì đó mà gây mất khoá cửa tự động của xe Altis thấy CV nói cài lại cũng đơn giản \:D/

Luu Lehong

Xe container
Đợt em thay tháng 10/2011: Sáng em đến Toyota HK kiểm tra xong, họ hẹn đầu giờ chiều sẽ chuyển thước lái từ nhà máy về.
Chiều em quay lại, thước lái mới còn nguyên trong thùng. Thay + căn chỉnh mất khoảng 3h gì đấy (thay thì nhanh nhưng phần căn chỉnh lại lâu cụ ợ).
Thế thì của cụ làm sau nên nhanh đấy! Hồi em thay (3/ 2011 thì phải) họ phải đặt hàng sau 18 ngày mới có! (chính vì thế mà em mơí có thời gian đi các ĐL khác của TOY check lại và biết rằng thước lái cũ của mình không bị việc gì :)) - nhưng HK họ đã đặt hàng nên e đành cứ để họ thay cho mình cái mới)
HK không có căn chỉnh bằng máy nên sau khi thay thước lái, vận hành em thấy không được mượt như cũ đâu- tinh ý sẽ thấy hơi nặng và giằng lái! Em phải qua Láng Hạ họ chỉnh lại bằng máy mới chuẩn (sau em còn phải qua Mỹ Đình check lại cho thật yên tâm- vì ngại nóiở chỗ làm thợ họ tự ái).
Qua việc thước lái em không còn tin tưởng tay nghề thợ HK nữa mà chỉ làm bảo hiểm sơn vỏ lặt vặt vì nó tiện gần CQ em, thỉnh thoảng mình còn sang kiểm soát họ làm! :>

Gia_Khanh

Xe điện
Chắc chắn xe cụ bị thước lái rồi giống y sì xe em, đi chậm đánh lái kêu xè xè như là tiếng chỉnh sóng trên radio, để càng lâu thì tiếng kêu càng to. Em bị tận 2 lần liền (năm 2001 và lần 2 vừa thay được 01 tháng), nghe cố vấn nó tả là do chi tiết nhựa ở 2 đầu thước lái nó cọ vào nhau. Nếu không còn được bảo hành mà phải thay thì cũng khá đắt đấy.
Cố vấn nó tả là do nhựa ở thước lái cọ vào nhau: cái này ko khắc phục dc mà pải thay mới hả Cụ. Xe cụ đời 2011 pải ko, cụ đi dc bao nhiêu nghìn km thì có hiện tượng lần đầu như vậy ạ !

Chỉnh sửa cuối:

Bung To

Xe điện
Xe em thì đánh hết lái sang phải là còi không kêu. Cố vấn đang dọa em là lỗi do ốp gỗ vô lăng làm hỏng. Em chờ BB kết luận để bắt đền ông làm ốp gỗ.

Gia_Khanh

Xe điện
Các cụ cho e hỏi cái món lỗi thước lái, vặn volang kêu "xè xè" này về mặt kỹ thuật, an toàn thì nó có ảnh hưởng gì ko ạ, hay nó chỉ gây ra tiếng kêu khó chịu thôi !

lexus_bk

Xe điện
Luu Lehong nói:
Lúc mới mang xe sang hãng, em thấy chú thợ loay hoay 1 chút dưới hộc để đồ ghế phụ (chỗ có vài cái giắc..?), chả biết sau có tháo ác quy không, khoảng 30 phút sau thì thấy cố vấn gọi sang lấy xe về!
Nói chung việc thao tác sơ xuất gì đó mà gây mất khoá cửa tự động của xe Altis thấy CV nói cài lại cũng đơn giản \:D/
Cách đó cũng đc. Nhưng rút ác quy nhanh hơn. Đại loại cái ecu lâu ngày bị đơ. Rút ra cắm lại or rút ác quy đều ok. Cái này chưa tìm ra nguyên nhân tại sao nhá. Ko phải do cụ thao tác sai đâu

Gia_Khanh

Xe điện

Acar

Xe hơi
Cố vấn nó tả là do nhựa ở thước lái cọ vào nhau: cái này ko khắc phục dc mà pải thay mới hả Cụ. Xe cụ đời 2011 pải ko, cụ đi dc bao nhiêu nghìn km thì có hiện tượng lần đầu như vậy ạ !
Hỏi cố vấn thì họ giải thích vậy, họ không khắc phục được chi tiết nhỏ đó mà phải thay cả cụm, nếu xe cụ còn chế độ bảo hành của hãng (hình như là 3 năm hoặc 100.000 km tùy theo điều kiện nào đến trước thì phải, lâu quá nên quên mất òi) thì nên thay đi, số lần thay không hạn chế miễn là nó bị bệnh thật. Xe em đời 2009, lần đầu em thay khi đi được khoảng hơn 3 vạn km gì đó vì lười không đưa xe đi thay, lần vừa rồi thay khi 4,5 vạn km. Nói chung là khi kêu thì vẫn đi được nhưng nghe khó chịu, thay đi cho dỡ điếc tai và an toàn hơn :D. Xe em đến tháng 6 này thì đủ 3 năm và hết chế độ bảo hành của hãng :((

Gia_Khanh

Xe điện
Hỏi cố vấn thì họ giải thích vậy, họ không khắc phục được chi tiết nhỏ đó mà phải thay cả cụm, nếu xe cụ còn chế độ bảo hành của hãng (hình như là 3 năm hoặc 100.000 km tùy theo điều kiện nào đến trước thì phải, lâu quá nên quên mất òi) thì nên thay đi, số lần thay không hạn chế miễn là nó bị bệnh thật. Xe em đời 2009, lần đầu em thay khi đi được khoảng hơn 3 vạn km gì đó vì lười không đưa xe đi thay, lần vừa rồi thay khi 4,5 vạn km. Nói chung là khi kêu thì vẫn đi được nhưng nghe khó chịu, thay đi cho dỡ điếc tai và an toàn hơn :D. Xe em đến tháng 6 này thì đủ 3 năm và hết chế độ bảo hành của hãng :((
Cám ơn cụ nhé , xe e thì mới mua dc vài tháng thôi nên cũng chưa vội lắm, để hôm nào e ra Toy y cầu nó làm !