[Funland] Công ty chuyên về bảo mật bị hack.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
em cũng giống cụ rồi, giờ cũng hơi ngại đọc post của cụ rồi, giờ có câu này: phần mềm diệt virus bị hack thì nên bật hay tắt hả cụ?
Còm cuối với cụ :))
+ Em không thuộc lĩnh vực bảo mật nên không dám phán như đúng rồi giống cụ và các cụ ở đây
+ Với kiến thức căn bản ở mức trình còi và xem sơ qua clip quá trình hack có mấy điều em thấy ntn:
- Clip không nói lên được mã nguồn nhờ hack máy chủ mà có.
- Địa chỉ IP máy chủ (điểm mấu chốt) được nói sơ là dùng nmap mà có được do đó về mặt lý thuyết chỉ cần làm cho nmap vô tác dụng thì sẽ không scan được IP, không có IP thì các bước sau vô nghĩa cho nên thông tin tắt máy chủ rất đáng ngờ :))

HeoQuay66

Xe tăng
Ý kiến cá nhân của em thôi. Nếu cụ đã làm được gì hơn hoặc có sáng kiến, cách làm nào tốt hơn thì cụ cứ chê thôi.
Không làm đc hơn thì không đc chê à cụ?

lexus315

Xe điện
Vâng, nhưng đã có nghi ngờ VALA bị Hack thì việc đầu tiên phải làm là dùng kênh khác để liên lạc với nhau chứ cụ. Cần thì viết ra giấy xong dùng giao liên chạy đi chạy lại giữa các phòng ban giống hồi chiến tranh vậy. :D
B1 Tăt Server - cho toàn bộ nhân viên nghỉ việc - nhận lương đầy đủ.
B2 Xin lỗi + Đền bù hợp đồng cho tất cả KH.
B3 IPO trên Mỹ, Nhật, các nước đế quốc khác!
Biết đâu lại là pha lật ngược thế cờ của anh Atom TNT

Sazi

Xe điện
Thấy đồn chunxong ở cầu giấy tối qua đã có thư xin quay lại làm việc và hứa sẽ ngoan.

lamboghi

Xe tải
các cụ còn thảo luận à, lúc đầu tưởng cái gì cao siêu lắm, ai ngờ chỉ là mấy cái simple. Để ý source nó hack bị lỗi sql injection toàn bộ, chỉ có 1 lý do là ko ai care tới nó. Cái này chắc lúc đầu làm cho nội bộ xài ko public ip nên làm chạy là dc, cho mấy đứa sv thực tập làm, ko ai test, control sourcecode gì hết, sau do covid phải làm ở nhà nên public ra mà quên béng vụ check security.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
các cụ còn thảo luận à, lúc đầu tưởng cái gì cao siêu lắm, ai ngờ chỉ là mấy cái simple. Để ý source nó hack bị lỗi sql injection toàn bộ, chỉ có 1 lý do là ko ai care tới nó. Cái này chắc lúc đầu làm cho nội bộ xài ko public ip nên làm chạy là dc, cho mấy đứa sv thực tập làm, ko ai test, control sourcecode gì hết, sau do covid phải làm ở nhà nên public ra mà quên béng vụ check security.
haha em cũng nghi IP bị rò rỉ (nếu không đã trình diễn quá trình) nhưng nói ra lại bảo đổ thừa nên nói scan được cho nó ... hoành tá tràng :))

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
bọn 102 này ngôn từ tục tĩu thật, diễn cũng cứng hoặc có thể k hợp với gout mình. nhưng nhiều kịch bản nó làm chất phết. cái clip cụ dẫn là một ví dụ. cả cái clip gì bụi đời bolsa mà phong lê nói tiếng miền nam mà nghĩ tiếng miền bắc nữa. thông điệp rất rõ ràng: đừng nên bốc đồng để một đời bốc ****. nhiều khi cũng muốn recommend cho tụi teenagers để bọn nó biết mà kiềm chế nhưng tại ngôn từ không phù hợp mà không biết có nên recommend không.

PVN.OTF

Xe tải
Đọc đoạn hội thoại thấy các ban bệ, thay vì tập trung thảo luận xử lý lỗ hổng, thì lại cùng nhau sử dụng cái đầu lươn lẹo để đưa ra ý kiến tìm cách lấp liếm =)) .Đúng là chỉ giỏi quăng bom trên truyền thông, khổ cái, cty này lại dùng để đưa VN tiến lên công nghệ 100.0 :)).

AKAN_N

Xe buýt
Dùng Telegram lập group chat thì bố ông hacker cũng ko đọc nổi, mà sao đội BKAV này liều thế, web chat nội bộ mà ko https nhỉ

ubisapro

Xe trâu
Vâng, nhưng đã có nghi ngờ VALA bị Hack thì việc đầu tiên phải làm là dùng kênh khác để liên lạc với nhau chứ cụ. Cần thì viết ra giấy xong dùng giao liên chạy đi chạy lại giữa các phòng ban giống hồi chiến tranh vậy. :D
Khéo dùng zalo, viber còn an toàn hơn ;))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Dùng Telegram lập group chat thì bố ông hacker cũng ko đọc nổi, mà sao đội BKAV này liều thế, web chat nội bộ mà ko https nhỉ
Lợi cái này thì hại cái kia. Ít bảo mật thì tốc độ nhanh hơn nhưng nói gì thì nói vụ này BKAV mất uy tín nghiêm trọng cho dù chủ quan hay gì đi chăng nữa :))

lamboghi

Xe tải
haha em cũng nghi IP bị rò rỉ (nếu không đã trình diễn quá trình) nhưng nói ra lại bảo đổ thừa nên nói scan được cho nó ... hoành tá tràng :))
anh quảng nói là nhân viên cũ cũng ko sai(chắc nằm trong list anh quảng dọa kiện vì ko làm đủ hợp đồng đào tạo), ko thì làm sao biết cái đó. còn cái vụ ko hack dc , nói anh quảng tắt sever hơi mắt cười. đơn giản là ảnh giới hạn ip nào có thể truy cập vào thôi, à nếu có tay trong hiện đang làm thì nay mai sẽ có video tiếp. nhưng mà anh tay trong đó dễ đi

Chỉnh sửa cuối:

PVN.OTF

Xe tải
Cốp ăn ngập mồm, bánh vẽ ra tiền này. Ảnh e hóng bên voz kaka.

nghichnham

Xì hơi lốp
SmartHome sau khi tuyên bố lắp 10,000 căn thì chán không thèm làm nữa. Nhà máy sx lúc trước đặt ở Phạm Hùng giờ không thấy đâu.

Bphone liên tục gây chấn động địa cầu nhưng hàng ngày đi qua BPhone Store ở Dương Đình Nghệ em chưa bao giờ thấy có khách bên trong.

KD chính chắc từ phần mềm BKAV và các dịch vụ an ninh mạng B2B mà giờ bị quả bêu giữa làng này thì ai dám dùng nữa nhỉ.

Kinh nghiệm ở VN em không biết làm việc/sp như nào, nhưng cứ chém gió thì từ Doanh Nhân đến Ctri gia đều dễ trúng gió lắm.