Công trình chế tạo ODS1 - Siêu xe đầu tiên của Việt nam

wogonr

Xe đạp
E cổ vũ nhiệt tình Kụ Li, mong Kụ sớm hoàn thành cho VN ta được vẻ vang

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
"Xơ kiếng" ấy có phải là sợi thủy tinh ko bác :D
Nó có pha sợi thủy tinh bác ạ

Theo em thì xơ kiếng chính là composite nhưng có thể hỗn hợp conposite bên đó nó tốt hơn bên mình. Bên mình các bác ý cho nhiều chất làm đông quá. Nhanh nhưng nặng và dễ vỡ. Composite vẫn là 1 vật liệu loàm xe khá phổ biến.
Kiến thức của Khoai hơi bị nhiều đấy Xơ kiếng cũng là một dạng Composite cao cấp chuyên dùng làm bodykits cho ô tô, còn tại vn các bác bodykits làm hàng rởm, muốn nhanh ăn bỏ nhiều chất làm đông vào nên dể vỡ. Bên cạnh đó theo lời Công trình sư của em thì tại vn các bác làm bodykits không làm khuôn mà làm trực tiếp trên xe, không có "xương cốt" nên không có độ cứng cần thiết vì thế dù không va chạm cũng vỡ.

Vậy là cản trước chỉ còn 2 lỗ giống lambor hở bác Ly bơ :D
4 chứ chai hia mà

hoanganh2208

Xe hơi
Mới nhìn mô hình đã thấy đẹp lắm rồi. Cố lên bác ơi.

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
Sau khi cắt bỏ phần chữ "V" sếp ấy bắt đầu đắp bột tạo hình lại

Click this bar to view the full image.

Tạo dáng

Mr.Tien

Xe hơi
Nhìn đầu mới đẹp lắm cụ ợ .

hoangvv

Xe máy
Đọc một vèo hết topic, khâm phục cụ chủ topic thật. Đúng là làm được những điều mình nói thì khó thật, vì thế càng phục cụ hơn!

Khoaimy

Xe tăng
Dư lày, cái biển sổ để đâu hử anh?
Vẫn chưa xem cái phần thân sau xem có khá hơn không. Phần đầu loằng ngoằng thế em thấy cũng ổn rồi.

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
mời các sếp quăng nụ đạn mặt tiền cũ và mới tân trang

đầu cũ trên mô hình đất sét của giai đoạn một

đầu mới trên mô hình xơ kiếng của giai đoạn hai

Khoaimy

Xe tăng

E đặt dấu hỏi về 3 hộc gió mỗi bên? Nó vụn quá. Thêm vào nữa là tạo hình bằng komposite e nghĩ cũng cần độ chính xác. 2 hộc gió ngoài cũng chưa cân nhau (mép trên, so với đèn)
Cái chữ X mới làm cho hộc giữa cũng tạo điều kiện "chia nhỏ" chi tiết cản trước.
Tuyến kết thúc cản trước đang là 1 đường thẳng, ko có chiều sâu không gian.
Chi tiết đường nét của các hộc gió cứng quá, ko có cảm giác nét thanh/ nét mảnh; độ nông/sâu; phần lồi/lõm. Nếu cụ để ý những siêu xe được những cao thủ design, các đường nét rất rõ ràng, gấp/gập đều có ý đồ và rất hài hòa.

Nói túm lại, đến giờ, mặc dù rất thích dự án này nhưng em thấy khâu thiết kế có vấn đề. Mấu chốt có lẽ là ko có bản thiết kế tổng thể từ ban đầu (vì e chưa nhìn thấy). Công trình sư vừa làm vừa sửa. Các đường nét khỏe và hiệu ứng gập mặt phẳng do Chris Bangle của Bim khởi xướng hiện đang là mốt. Nhưng nếu gập hợp lý, nó sẽ đẹp. Quá tay thì nó sẽ thành 1 tờ giấy nhàu.

Tuy nhiên, em (và nhiều Ofers) hi vọng sẽ thấy sản phẩm cuối cùng.

KenBlock1102

Xe tăng
Dần dần nó cũng đẹp ra các cụa h. đợi xe thật xem thế nào. có j mình độ lại trên xe thật cho máu. hihi. cụ ly nhở.

wogonr

Xe đạp
Đầu m[í quá đẹp Cụ Li ơi

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
Có một điều chắc chắn rằng không hãng xe hoặc cá nhân nào ( ngoại trừ em ) làm một chiếc xe thôi chứ chưa nói là siêu xe mà dám show hết ruột gan phèo phổi cho bàn dân thiện hạ xem cả, còn gì là hấp dẫn hay là bí mật phải không các bác, trừ phi chiếc xe đó đã hoàn thiện xong rồi.

Riêng em tuy là vậy nhưng vẫn còn giữ lại một chút gì đó mới gây hứng thú và bất ngờ cho các bác theo dõi chứ phải không các bác ? vì thế các bác cứ yên tâm ném đá vô tư đến lúc hoàn thiện từ nay đến đó vưỡn còn nhiều thay đổi :)

Em có nói với Công trình sư rằng chiếc xe mày làm cho tao được cả cộng đồng dân yêu ô tô vn góp ý vào đấy mày mà làm không ok mỗi thằng phun một bãi nước nước bọt thôi thì mày cũng chết chìm đấy liệu hồn nghe con =))
Hắn trả lời rằng : "thế chắc tao phải đi học nhảy dù gấp" ... sao thế các bác ??? :13:

@khoaimy : cám ơn các góp ý của em rất nhiều, anh đang nghiêm túc xem xét thật kỷ để chỉnh sửa lần cuối ở giai đoạn 3 =D>
nói thêm : chỉ có 2 hốc gió mỗi bên thôi khoai ơi còn cái kia là hốc đèn đó

Chỉnh sửa cuối:

Chivas Regal

Xe hơi
Em có nói với Công trình sư rằng chiếc xe mày làm cho tao được cả cộng đồng dân yêu ô tô vn góp ý vào đấy mày mà làm không ok mỗi thằng phun một bãi nước nước bọt thôi thì mày cũng chết chìm đấy liệu hồn nghe con =))
Hắn trả lời rằng : "thế chắc tao phải đi học nhảy dù gấp" ... sao thế các bác ??? :13:
E phê bình bác Li X-( bác viết về công trình sư phải lịch sự tí chứ nếu đến lúc ai nói cho ổng nghe bác viết trên 4rum thế này thì lại dở như vụ sơn e civic ver 3 thì sao :( mà ổng lại coi thường anh em OF :-< (e góp ý thật lòng cũng chỉ mong sao cho tác phẩm của bác mau hoàn thiện và thật hoàn hảo thôi, cám ơn bác )

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
Ghi nhận góp ý của bác, tất nhiên là em không nói với Ông ta như thế "văn nói" và "Văn viết" rất khác nhau nếu bê nguyên xi văn nói vào văn viết thì chẳng giống ai, em không nghỉ viết vậy là xem thường bác ấy, có điều em muốn trào lộng tí cho vui thôi, nhưng dù sao thì cũng ghi nhận chân thành góp ý của bác
@Chivas : em thấy bác ghép việc này với việc sơn xe ver3 là không đúng rồi rất rất khác bác à

mà bác có hiểu bác Công trình sư bảo phải đi học nhảy dù nghĩa là sao không ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

Chivas Regal

Xe hơi
Bác dùng văn nói hay quá nên chắc ông hiểu nhầm từ đường bộ sang đường chim bay rồi. Hí hí, bác nhỉ ;))

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
Quá trình làm cửa ODS1

Gemi

Xe buýt
Cho nhà cháu chém gió tí ạ ?

Cụ Li có nghĩ nên làm cản trước theo kiểu aidu thế này không ạ, trông xe khỏe và thể thao hơn :D

nhà cháu không biết thiết kế cũng không biết PS, các cụ đừng chém nhớ :(( :-s

littlebull

Xe buýt
Tạo dáng của cụ CGK hợp lý phết :-bd