Công cụ sao chép chìa khóa xe - Nên mừng hay nên lo?

hoangsonbs

Xe tải
Công cụ sao chép chìa khóa xe - Nên mừng hay nên lo?

Đọc trên diễn đàn Tinh tế có thông tin, trích lại các bác cùng xem.

Một công cụ mới đang được phát triển có tên Electronic Key Impressioner
(EKI) khi được gắn vào ổ khóa xe hơi sẽ có khả năng sao chép toàn bộ cấu trúc bên trong ổ khóa bằng máy quét, sau đó kết nối EKI với máy tính qua cổng USB để tạo lại bản đồ chìa khóa (code mapping) thông qua một phần mềm chuyên dụng đi kèm. Từ bản đồ này, các máy tạo chìa khóa có thể cắt ra chiếc chìa khóa giống hệt chìa khóa ban đầu của chủ nhân chiếc xe.

Hiện EKI chỉ mới "làm việc" được với các xe hơi của hãng Fords nhưng theo Steve Randall, người sáng chế ra EKI cho biết, anh đang có kế hoạch mở rộng thêm khả năng tương thích của EKI với các nhãn xe khác. Sự ra đời của EKI mang lại cả niềm vui lẫn sự lo lắng cho nhiều người. Một mặt, nó sẽ giảm tải thời gian làm việc cũng như nâng cao độ chính xác của các thợ sửa khóa xe và các công ty bảo mật. Mặt khác, nạn trộm cắp xe sẽ gia tăng nhanh chóng nếu kẻ xấu có trong tay thiết bị siêu việt này.

Nói về vấn đề trên, Randall cho biết anh sẽ chỉ bán EKI cho các thợ sửa khóa có giấy phép hành nghề cấp bang và các công ty bảo mật chuyên nghiệp. Chưa dừng lại ở đó, mỗi khi sử dụng phần mềm trên máy tính, EKI sẽ kết nối với công ty mẹ để kiểm tra tính xác thực của bộ mã mà nó thu thập được, nếu phát hiện bất cứ một sự vi phạm an ninh trái phép nào thì thiết bị sẽ bị khóa ngay lập tức. Hiện tại EKI chỉ làm việc với các loại xe sử dụng hệ thống khóa thông thường, một số loại xe cao cấp còn sử dụng bộ tách sóng riêng trong ổ khóa để nhận dạng chìa khóa thật. Cho nên dù có tạo được chìa khóa giống y hệt chìa của chủ nhân thì vẫn không mở xe được. Tuy nhiên, số lượng xe sử dụng công nghệ này khá ít.

Thiết bị EKI sẽ bắt đầu được bán vào cuối năm 2010 cho các thợ sửa khóa có giấy phép và những công ty bảo mật chuyện nghiệp.

Nguồn: dvice

ngoclinh

Xe hơi
có lễ là sẽ lo nhiều hơn:^):^)

ducvu

Xe tải
Ồ, đây mới là chìa cơ khí, còn chìa điện nữa các bác nhỉ. Nhưng cái máy quét thì nhỏ chứ còn cái máy gọt nữa, chắc cũng khó đây. Xe em ghẻ, máy chưa về đến VN. Quan tâm tý cho vui.
Vấn đề em nghĩ là ở quản lí nhà nước thôi.

guidingstar

Xe tăng
Không áp dụng được cho chìa khoá từ, không ăn thua ạ!
Thế này thôi thì thợ khoá ở ta mất chưa đến 2 phút:21:

MrBUT

Xe hơi
Chắc các bác chưa bít vụ này
Vụ sao chép này em làm cách đây vài tháng rồi
Tất nhiên chỉ là sao chép khóa đk lắp thêm của em thôi
Cái bác làm cho em ở Nguyễn Khuyến cũng có cái máy bắt cái đk chưa có lệnh học lệnh đk của mình đc
Cửa kéo, khóa đk từ xa lắp thêm bác có chiến tất

freelance

Xe hơi
Chắc các bác chưa bít vụ này
Vụ sao chép này em làm cách đây vài tháng rồi
Tất nhiên chỉ là sao chép khóa đk lắp thêm của em thôi
Cái bác làm cho em ở Nguyễn Khuyến cũng có cái máy bắt cái đk chưa có lệnh học lệnh đk của mình đc
Cửa kéo, khóa đk từ xa lắp thêm bác có chiến tất
Nhờ bác nhắn cho địa chỉ và tên bác đó để làm cái dự phòng
Cảm ơn bác nhiều

MrBUT

Xe hơi
http://muare.vn/raovat/2141355
Cụ vào đây ạ
Nhớ đọc hết nhé. Cụ này có nhiều thứ hay lắm. Cái vụ đk liền chìa ở tầm giữa bài gì đó cụ ợ

xephaoma...tot

Xe buýt
Các cụ đừng lo lắng về vụ này vì ở VN đạo chíc không tiêu thụ được xe ăn cắp, mà chỉ tiêu thụ được các đồ lặt vặt như gương, logo, nẹp sườn vv..

minhhai-819539

Xe đạp
cái máy đó vận hành khó như thế chắc ko vận hành ở việt nam đc đâu cụ yên tâm đi nhé (b)