[Công nghệ] Cái chết của Vietmap, Navitel, Sygic... ?

Viking

Xe điện
Ngày 7.3.2016, ngay trước ngày lễ kỷ niệm ngày phụ nữ toàn thế giới. Trong một động thái được đánh giá là khó lường, Google Inc đã bất ngờ quyết định kích hoạt tính năng dẫn đường cho hệ thống bản đồ lớn và chi tiết nhất thế giới cho thị trường Việt Nam.

Đây không phải lần đầu tính năng dẫn đường này được triển khai tại Việt Nam vì trước đó, vào tháng 7.2015 Google cũng đã mở thử nghiêm tính năng này, nhưng nó nhanh chóng bị đóng lại chỉ sau một tuần, được cho là với lý do bản đồ chưa hoàn thiện.

Ngay lập tức em làm quả test Hanoi - Vĩnh Yên, gúc báo 1 tiếng tới, bằng thuật toán thông tin hai chiều (thường xuyên nhân thông tin từ những người trước đó sử dụng GG đi trên con đường đó), thời gian dự kiến của GG khá chính xác:

Sau 6h15 màn hình chuyển sang night mode:

(hình này là em dựng lại vì hôm ấy không chụp màn hình). Con số 6.15 em không biết GG lấy đâu ra, khả năng là nó tính theo giờ mặt trời lặn tại địa điểm hiện tại.

Font chữ to, rất dễ đọc, , khi đến đoạn đường giao thông phức tạp (nhiều đường nhánh, đường ngách, chỗ rẽ...), GG tự động zoom to màn hình:

khi không có gì cần lưu ý, nó chỉ báo giản dị như này:

Đúng 1 tiếng sau, em có mặt tại Vĩnh Phúc.
60Km mới chỉ tạm đủ để trải nghiệm GG Navigator, tuy nhiên với hệ Cơ sở Dữ liệu khổng lồ, khả năng thông tin hai chiều, miễn phí... GG Navigator thực sự là đối thủ rất lớn của các chương trình dẫn đường tính phí hiện nay như Vietmap, Navitel, Sygic, Here, OSMand...

CuTip

Xe tải
Giờ em mới biết cái google map có cả dẫn đường. Không biết mấy cái quốc lộ mới đã cập nhật chưa? Để em thử phát.

accord_89

Xe tăng
Hi hi, mua cái giá cắm điện thoại và bộ xạc trên xe nữa dùng được roài.

bachkhoak40

Xe điện
Cài thế nào mà emnko biết nhỉ? Cụ giúp em với?

Viking

Xe điện
Giờ em mới biết cái google map có cả dẫn đường. Không biết mấy cái quốc lộ mới đã cập nhật chưa? Để em thử phát.
Google map được cộng đồng người sử dụng cập nhật có chọn lọc nên dữ liệu khá mới, hiện nay chưa có bộ bản đồ nào ăn được Google, theo như em biết. Tuy nhiên, cũng vì người dùng cập nhật nên đôi khi dữ liệu thiếu chính xác hoặc mới đến mức đường mới trên giấy :v :v :v

Cài thế nào mà emnko biết nhỉ? Cụ giúp em với?
Nhà cụ cứ mở Maps trên Android là có ợ

pvv178

Đi bộ
cụ cho em xin cái ảnh của app đc k ạ! em cảm ơn .

Zray

Xe hơi
Vài năm nữa nó có thêm thông tin giao thông realtime giống bên châu âu thì chết toi luôn. May ra ăn tiền khi bán kèm dvd tích hợp sẵn, chứ còn bán cho smartphone cả thiết bị dẫn đường rời chắc khó

thuysinh.tl

Xe container
Trường hợp đi lệch với lộ trình nó có hướng dẫn tiếp không cụ? Em sợ nó chỉ hướng dẫn chạy theo lộ trình của nó mà không cập nhật hướng dẫn khi mình thay đổi lộ trình theo cung đường khác

Zray

Xe hơi
Trường hợp đi lệch với lộ trình nó có hướng dẫn tiếp không cụ? Em sợ nó chỉ hướng dẫn chạy theo lộ trình của nó mà không cập nhật hướng dẫn khi mình thay đổi lộ trình theo cung đường khác
Tất nhiên là có

100Km/h

Xe buýt
Đường 5 mới em thấy chưa cập nhật Cụ à.

lethesang

Xe đạp
Dẫn theo đường mới luôn cụ nhá, e tưởng cái này nó có lâu rồi cơ, hôm kia mới bật lên để chạy thử đoạn đường không có Vietmap thấy ngon phết, mỗi tội không có giới hạn tốc độ với chỉ đường hay chỉ vào đường bé tí :(

Lee Vũ

Xe điện
Nhà cháu đi qua ngã tư big c chỗ đường hầm những vẫn thấy chưa cập nhật tuy nhiên thấy phiên bản này vẫn ổn hơn phiên bản cũ ah.

ta thinh

Xe hơi
Mình đang dùng sygic, ggmap có tính năng nhắc tốc độ và làn đường không cụ?

xe siêu cỏ

Xe tải
Wince có cái đc google map k cụ nhỉ, mà cái này muốn dùng đc phải có internet, còn bọn kia k cần net nủng gì vẫn chạy đc

quangdzung

Xe điện
Nó có tự xoay bản đồ không cụ. Em quen với việc hướng di chuyển từ dưới lên trên. Có lần em dùng googlemaps nó chỉ ngược từ trên xuông dưới, khó nhìn quá

Viking

Xe điện
Nó có tự xoay bản đồ không cụ. Em quen với việc hướng di chuyển từ dưới lên trên. Có lần em dùng googlemaps nó chỉ ngược từ trên xuông dưới, khó nhìn quá
Xoay bác ợ
Nó có cái kim la bàn
Bấm vào đó thì xoay, bấm phát nữa lại Bắc lên trên

ngochoangimsat

Xe tăng
Trường hợp đi lệch với lộ trình nó có hướng dẫn tiếp không cụ? Em sợ nó chỉ hướng dẫn chạy theo lộ trình của nó mà không cập nhật hướng dẫn khi mình thay đổi lộ trình theo cung đường khac
Tâts cả các phần mềm gọi là dẫn đg đều tính lại lộ trình khi đi sai lộ trình của nó

ngochoangimsat

Xe tăng
No xoay mới gọi là dẫn đg chứ cụ, trước ko gọi là dẫn đg đâu. Thế nên moii nguời mới viết luồng này