[Funland] Công an Hà Nội yêu cầu 22 chung cư mini, 16.479 nhà trọ dừng hoạt động

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ nên tìm chỗ khác có thể mặt đất, có thể tầng thấp hơn, có thể xa hơn một chút nhưng ngủ ngon.
Dạ e ngủ khi nào cũng ngon ạ. Với cả e ngủ tỉnh lắm, mũi e cũng thính ạ

bintao

Xe tải
Ờ, hàng chục năm nay mình cũng chả đăng ký tạm trú bao giờ, chỉ bạn nào có nhu cầu nhờ giúp cho công việc thì mới làm thôi. Để an toàn cháy nổ thì quan trọng nhất là lối thoát nạn khi có sự cố xảy ra nên mình làm 4 cầu thang thoát hiểm, các phòng được liên thông với nhau bằng hành lang ngoài trời nếu cháy đầu này thì chạy sang đầu kia rồi đi xuống đường. Các cầu thang còn lối lên sân thượng nữa, từ đó vượt bờ tường ( Cao 1m ) để chạy sang nhà hàng xóm dễ dàng. Tuy có tốn diện tích làm hành lang thoát hiểm nhưng bù lại phòng luôn sáng sủa và người thuê phủ kín sẽ kéo lại thôi.
Ở mấy nhà trọ trong hẻm nhiều khi là Cảnh sát khu vực họ ko theo dõi hết đc đâu. Bình thường ko sao nhưng cháy mà chết người, mà người đó ko đk tạm trú tại đó. Hay là buôn ma túy, trốn truy nã bị đội cảnh sát hình sự quận trở lên nó bắt tại nhà bác. Thì 1 là bác mất rất nhiều tiền để chạy, 2 là bác bán xới mà đi luôn.
Như cái chung cư mini bị cháy chết 56 người đó, bình thường 10 năm rồi chẳng sao, xui cái dính cái chủ nhà dính án hình sự luôn. Mà tiền ông đó đâu có ít. Tự dưng dính lao lý luôn.

Bữa bên công an khu vực phổ biến nếu vi phạm PCCC mà cháy để chết từ 3 người trở lên là đi tù 12 năm. Nhà mới vẫn cháy được mới sợ chứ, vd bọn thuê nó có xe đểu, máy giặt máy lạnh đểu chập điện cháy. Ai mà đỡ đx

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe tăng
Ở mấy nhà trọ trong hẻm nhiều khi là Cảnh sát khu vực họ ko theo dõi hết đc đâu. Bình thường ko sao nhưng cháy mà chết người, mà người đó ko đk tạm trú tại đó. Hay là buôn ma túy, trốn truy nã bị đội cảnh sát hình sự quận trở lên nó bắt tại nhà bác. Thì 1 là bác mất rất nhiều tiền để chạy, 2 là bác bán xới mà đi luôn.
Như cái chung cư mini bị cháy chết 56 người đó, bình thường 10 năm rồi chẳng sao, xui cái dính cái chủ nhà dính án hình sự luôn. Mà tiền ông đó đâu có ít. Tự dưng dính lao lý luôn.
Có ai ko đăng ký tạm trú bị án HS chưa bác? Còn buôn ma túy, trốn truy nã mình ko tiếp tay thì xử lý ai? Còn chủ nhà có 56 người chết là vi phạm nghiêm trọng về an toàn PCCC gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng, chẳng những thế còn tham xây vượt 3 tầng so với giấy phép thì PL nào che cho được?
Bao vụ cháy nhà dân, nhà trọ còn lại bác thấy đã xử lý HS ai chưa?

bintao

Xe tải
Có ai ko đăng ký tạm trú bị án HS chưa bác? Còn buôn ma túy, trốn truy nã mình ko tiếp tay thì xử lý ai? Còn chủ nhà có 56 người chết là vi phạm nghiêm trọng về an toàn PCCC gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng, chẳng những thế còn tham xây vượt 3 tầng so với giấy phép thì PL nào che cho được?
Bao vụ cháy nhà dân, nhà trọ còn lại bác thấy đã xử lý HS ai chưa?
Bác cho thuê mà nó buôn ma túy làm sao bác biết đc, đến khi công an nó ập vào bắt bác mới biết chớ. Đó là bác chưa gặp. Em dính rồi. Bị hành ra bã luôn. Mà thằng đó mới ở 1 tháng
Bác ko tin thì thôi. Lúc đó gặp thì biết
Ko đăng ký tạm trú ko xử hình sự, nhưng phạt 1 ng ko đăng ký tạm trú từ 500k đến 1tr. Nó nhân số người ko đk tạm trú trong nhà bác thì bác ốm. Cương cương bữa nay nó đi phạt cái này, bữa sau nó phạt cái khác. Ko tin bác tự trải nghiệm

Chỉnh sửa cuối:

tuan_nguyen261188

Xe điện
Để đảm bảo an toàn PCCC cho cả cộng đồng thì việc dừng này là rất đáng ủng hộ.
Tuy nhiên:
Nếu phải dừng thế này thì những người hiện đang sinh sống trong các CCMN và nhà trọ nằm trong số phải dừng hoạt động sẽ đi đâu về đâu, cuộc sống của họ sẽ ra sao?
Và hệ quả tất yếu là các CCMN và nhà trọ còn lại nếu đủ tiêu chuẩn PCCC, rất có thể sẽ tăng giá cho thuê.

Lý do gì mà bắt họ dừng nhỉ? Nếu tiêu chuẩn PCCC thì tiêu chuẩn là gì ở đâu?
Nhất là với nhà trọ nhà ngăn phòng cho thuê?

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe tăng
Bác cho thuê mà nó buôn ma túy làm sao bác biết đc, đến khi công an nó ập vào bắt bác mới biết chớ. Đó là bác chưa gặp. Em dính rồi. Bị hành ra bã luôn. Mà thằng đó mới ở 1 tháng
Bác ko tin thì thôi. Lúc đó gặp thì biết
Ko đăng ký tạm trú ko xử hình sự, nhưng phạt 1 ng ko đăng ký tạm trú từ 500k đến 1tr. Nó nhân số người ko đk tạm trú trong nhà bác thì bác ốm. Cương cương bữa nay nó đi phạt cái này, bữa sau nó phạt cái khác. Ko tin bác tự trải nghiệm
Vâng, phạt hành chính thì đúng rồi, nó lấy mức trung bình ở mức phạt cao nhất và thấp nhất thôi. Mà sơn ăn từng mặt, ma bắt từng người nên em thấy nhiều sai phạm lớn còn tồn tại được thì việc ko đăng ký TT chỉ là việc quá nhỏ mà.