[Funland] Con vào đội tuyển võ? Nên hay không?

thosandocu

Xe buýt
Các môn võ , vật , đối kháng để trở thành chuyên nghiệp chỉ dành cho những đứa trẻ nhà không có điều kiện cho học văn hoá đến nơi đến chốn .

quochiep

Xe tăng
Các môn võ , vật , đối kháng để trở thành chuyên nghiệp chỉ dành cho những đứa trẻ nhà không có điều kiện cho học văn hoá đến nơi đến chốn .
Nói thế thì hơi quá nhưng sự thật là các cháu thành phố ít trở thành VĐV thể thao chuyên nghiệp hơn các cháu ở quê . Vì nó đòi hỏi sự kiên trì , chịu khó , chịu khổ , chịu đau . Các cháu thành phố thì có nhiều lựa chọn nghề nghiệp hơn nên ít theo đc dù là có năng khiếu đi chăng nữa !

ManhCuongts

Xe máy
Bạn này gần nhà em, hiện tại tật nguyền. Ngiệp thể thao bạc lắm. Bác cân nhắc.

qddt

Xe tăng
Em thấy cho theo tuyển cho vui cũng được, tuần 1 buổi cũng là tuyển sàng lọc thôi chứ chưa xác định cái gì đâu. Cái cần ở đây là nói rõ với nó và cả thầy, là gia đình sẽ không cho cháu đi theo đường thể thao chuyên nghiệp.

Trừ phi học lực ở trường của cháu quá yếu, thì mới tính tới chuyện chuyên nghiệp cụ ạ.

dz0r0

Xe điện
Chào các cụ!
Nhà em có 2 cháu đều học võ. Anh 8 tuổi học võ 2 năm. Em 6 tuổi học võ 1 năm. Các cháu thi đấu giải thành phố tập thể thì cũng có tý huy chương thiếu nhi. Hôm nay, thầy giáo có hỏi gia đình là cháu thứ 2 có tố chất, thầy muốn cho cháu lên học đội tuyển của HN để đi thi đấu. ( thầy giáo cháu là hlv quốc gia). Gia đình đang có 2 luồng ý kiến.
1- Bố mẹ bảo cháu còn bé thì cho tham gia tập thể thi đấu. Sau khi nào lớn lên thì định hướng sau.
2- Ông bà thì bảo gia đình không xác định con đường chuyên nghiệp. Nên cho tập vui ở trường cho khỏe là được rồi. Đi đấu giải thành phố cho vui thôi. Ko cần đi giải toàn quốc.
Về thời gian thì t7 ở nhà thi đấu trịnh hoài đức đối với gia đình ko vấn đề j. Tàu Hà Đông cát linh nó chạy thì nhà em siêu tiện. 1 bước lên 1 bước xuống. Còn giờ thì e đưa đón cháu đc.
Các cụ ngồi ngoài tĩnh trí hơn cho e ý kiến tham khảo.
1 - Con cụ có năng khiếu là đáng mừng. Xã hội phát triển từng ngày, xưa nghề võ có thể bạc, sau này nghề võ có thể không sang nhưng chắc gì cuộc sống đã kém ông bố đâu. Công việc nào cũng đáng quý miễn là mình yêu nó cũng như nó cho mình một cuộc sống như mình mong muốn.
2 - Trẻ con có kỹ năng thể thao, nghệ thuật tốt khi đi học sẽ giúp ích rất nhiều cho việc học tập cũng như cực kỳ có lợi cho cuộc sống tương lai sau này. Cụ thử nghĩ xem cụ có bao giờ tiếc là ngày xưa mình được học đàn, học khiêu vũ, hoặc giỏi thể thao không? Cháu thấy bên Nhật các bạn nhỏ bạn nào cũng biết chơi 1 nhạc cụ hoặc bên Tây lông bọn trẻ được học nghệ thuật và chơi thể thao nhiều lắm. Cháu F1 nhà cụ mới cấp 1, tập trung học nhiều quá cũng chưa chắc đã hay. Em nghĩ ở cấp 1 chưa phải là lúc cụ lo con chơi thể thao nhiều quá hoặc lên chuyên nghiệp... Cứ từ từ mà tận hưởng cuộc sống cụ ạ. Chưa kể F1 nhà cụ học hết cấp 1 thì cũng có tương đối bản lĩnh rồi, ra đời sau này chẳng sợ ai bắt nạt cũng là cái hay.
3 - Quan trọng là con cụ nó có thích không? Nếu con thích, cháu nghĩ cụ nên ủng hộ con.
4 - Kinh nghiệm cá nhân cháu, F1 một tuần 2 buổi đàn, 3 buổi thể thao. F1 em không đủ tài năng để lên chuyên nghiệp nhưng được đồng hành cùng con và thấy con đam mê các môn năng khiếu, tự tin với các bạn cùng trang lứa, em thấy rất ổn. F1 nhà em vẫn học tốt nhé. Em giao hẹn rồi, học tốt mới được học đàn và chơi thể thao, cứ điểm thấp là cắt thể thao và đàn.
F1 nhà em chơi cả đàn và thể thao khá tốt (loại top của trường nó) nhưng em cũng biết là F1 nhà em chưa đủ trình để đi chuyên nghiệp. Tuy nhiên, em vẫn dự định cho con học đàn và thể thao đến hết cấp 2, sau đó con thích gì thì để nó chọn. Em tin là với những kỹ năng con có, sau này nó có đi Tây đi Tàu thì cũng chả có gì phải ngại với thế giới.

Hại Điện

Xe container
Võ nó khác với các môn thể thao khác: Đấm, đá vào đầu. Để lại di chứng kinh khủng.

Cụ chủ ko muốn để lại di chứng cho con thì nên dừng.

Ps: Thằng bạn pt của em, giảng viên đại học. Có tí võ vẽ nên can người ta đánh nhau, bị đá 1 phát vô đầu chết ngay tại chổ. Bỏ lại vợ và 2 đứa con thơ.

Chỉnh sửa cuối:

Moriarty

Xe container
Chào các cụ!
Nhà em có 2 cháu đều học võ. Anh 8 tuổi học võ 2 năm. Em 6 tuổi học võ 1 năm. Các cháu thi đấu giải thành phố tập thể thì cũng có tý huy chương thiếu nhi. Hôm nay, thầy giáo có hỏi gia đình là cháu thứ 2 có tố chất, thầy muốn cho cháu lên học đội tuyển của HN để đi thi đấu. ( thầy giáo cháu là hlv quốc gia). Gia đình đang có 2 luồng ý kiến.
1- Bố mẹ bảo cháu còn bé thì cho tham gia tập thể thi đấu. Sau khi nào lớn lên thì định hướng sau.
2- Ông bà thì bảo gia đình không xác định con đường chuyên nghiệp. Nên cho tập vui ở trường cho khỏe là được rồi. Đi đấu giải thành phố cho vui thôi. Ko cần đi giải toàn quốc.
Về thời gian thì t7 ở nhà thi đấu trịnh hoài đức đối với gia đình ko vấn đề j. Tàu Hà Đông cát linh nó chạy thì nhà em siêu tiện. 1 bước lên 1 bước xuống. Còn giờ thì e đưa đón cháu đc.
Các cụ ngồi ngoài tĩnh trí hơn cho e ý kiến tham khảo.
Em thì thấy là đa số khi nhắc đến nghiệp thể thao thì chỉ nghĩ đến vđv thi đấu nên chẳng may ko thi đấu đc vì lý do nào đấy thì mặc định là cuộc đời bỏ đi nhưng thật ra thể thao nó rất rộng, ngoài vận động viên thi đấu còn cả huấn luyện viên, chuyên gia về thể lực, dinh dưỡng, phục hồi chức năng, y học thể thao, quản lý thể thao...