[Funland] Con nói bậy, cccm nghĩ sao?

Better Days

Xe hơi
Bọn trẻ tiếp xúc với những đứa nói bậy nên nói bậy theo. Cụ phải mắng nó và dặn nó không được chơi với lũ nói bậy, lâu không nói bậy nó sẽ quên dàn đi.
Đấy, em sợ nhất là tính a dua và gần mực thì đen đó!🙂

Kitcat

Xe container
Cụ nói rất có lí ạ!🙂👍
Chị dâu em cũng đầy lần nhắc nhở e phải k đc trả lời nếu cháu nói trống không, không thưa hỏi đủ chủ vị, k ngoan kiểu hỏi như bạn bè mà em cũng v dạ rồi lúc nào nhớ thì nhắc, bt thì lại kệ. Nó quen tranh luận như bạn bè nên rất giỏi cãi, lý luận đủ kiểu, ng lớn cũng có khi cứng họng đấy. Còn nói bậy thì nó thích nói, có nhiều lý do: thấy lạ, trêu ng lớn, cố tình thu hút chú ý.... khi nào chướng tai hoặc nhớ ra thì nhắc, mắng, có khi phạt, còn thì có khi e mặc kệ. Quan điểm là sẽ có lúc bị ng khác tới coi là m dạy nó k nghiêm nhưng bù lại thì nó sẽ tự tin và mạnh mẽ hơn vì ít bị đòn @@
À cháu em còn bé lắm ah.

hp220606

Xe tải
Con trai em năm nay lớp 8, em mới phát hiện con nói chuyện với bạn rất bậy, dùng toàn từ bậy lạnh người! Mà bố mẹ đều không biết nói bậy đâu ạ! Em đang hoang mang không biết nói con ra sao và nói thế nào cho hiệu quả? Mong cccm cho xin ý kiến ạ!
Không quá nghiêm trọng đâu cụ! ở tuổi đấy hầu hết chúng đều vậy. Nên phân tích và nhắc nhở nhẹ nhàng không để bị quen mồm

Skoda_Favorit

Xe container
Con trai em năm nay lớp 8, em mới phát hiện con nói chuyện với bạn rất bậy, dùng toàn từ bậy lạnh người! Mà bố mẹ đều không biết nói bậy đâu ạ! Em đang hoang mang không biết nói con ra sao và nói thế nào cho hiệu quả? Mong cccm cho xin ý kiến ạ!
Tuổi chúng nó thế đấy Cụ! Cụ có mắng mỏ thì nó vẫn thế vì cộng động trẻ chúng nó dùng từ "cực bậy" để chát chít trên mạng! Cách dùng từ để chát đối với BM của chúng là khủng khiếp nhưng chúng lại thấy bình thường! Trừ khi con Cụ kg chơi với ai, chẳng có ai để chát bậy thì khác! Kệ chúng nó thôi Cụ! Góp ý nhẹ nhàng thì OK chứ mắng mỏ áp đặ kg ăn thua đâu!!!!!!!!!

Better Days

Xe hơi
Chị dâu em cũng đầy lần nhắc nhở e phải k đc trả lời nếu cháu nói trống không, không thưa hỏi đủ chủ vị, k ngoan kiểu hỏi như bạn bè mà em cũng v dạ rồi lúc nào nhớ thì nhắc, bt thì lại kệ. Nó quen tranh luận như bạn bè nên rất giỏi cãi, lý luận đủ kiểu, ng lớn cũng có khi cứng họng đấy. Còn nói bậy thì nó thích nói, có nhiều lý do: thấy lạ, trêu ng lớn, cố tình thu hút chú ý.... khi nào chướng tai hoặc nhớ ra thì nhắc, mắng, có khi phạt, còn thì có khi e mặc kệ. Quan điểm là sẽ có lúc bị ng khác tới coi là m dạy nó k nghiêm nhưng bù lại thì nó sẽ tự tin và mạnh mẽ hơn vì ít bị đòn @@
À cháu em còn bé lắm ah.
Em rót riệu cho cụ mà bị mắng là chú ý đến cụ quá! Cám ơn ý kiến của cụ! Em cũng hay lo mình cứ nghiêm quá làm con nó chột k dám thể hiện mình!

redflame

Xe tăng
Hồi lớp 8 em cũng hay chửi bậy, giờ thì không. Trẻ con nào cũng thế thôi, cụ đừng ép con trở thành gà công nghiệp. Chửi bậy đôi khi chỉ được hiểu là dùng các từ ngữ đúng trend thôi. Quan trọng vẫn là dạy con chào hỏi, quan tâm đến người khác... thường xuyên

ngu ngơ

Xe điện
Bọn nhóc tuổi này đứa nào chẳng thích game, mà bọn stream game trên youtube thì nói bậy thôi rồi. Bậy của nó chỉ coi là từ đệm vô nghĩa, hầu như không ý thức về từ nó nói. Muốn cấm cũng khó.

Better Days

Xe hơi
Tuổi chúng nó thế đấy Cụ! Cụ có mắng mỏ thì nó vẫn thế vì cộng động trẻ chúng nó dùng từ "cực bậy" để chát chít trên mạng! Cách dùng từ để chát đối với BM của chúng là khủng khiếp nhưng chúng lại thấy bình thường! Trừ khi con Cụ kg chơi với ai, chẳng có ai để chát bậy thì khác! Kệ chúng nó thôi Cụ! Góp ý nhẹ nhàng thì OK chứ mắng mỏ áp đặ kg ăn thua đâu!!!!!!!!!
Vâng, chắc e sẽ cố nhẹ nhàng ạ! Cám ơn cụ

Better Days

Xe hơi
Không quá nghiêm trọng đâu cụ! ở tuổi đấy hầu hết chúng đều vậy. Nên phân tích và nhắc nhở nhẹ nhàng không để bị quen mồm
Vâng, nói thì chắc lúc ra ngoài nói với bạn hẳn sẽ bậy, chứ bình thưởng thì chưa! Sợ là sẽ thành câu cửa miệng đó ạ!

Better Days

Xe hơi
Bọn nhóc tuổi này đứa nào chẳng thích game, mà bọn stream game trên youtube thì nói bậy thôi rồi. Bậy của nó chỉ coi là từ đệm vô nghĩa, hầu như không ý thức về từ nó nói. Muốn cấm cũng khó.
Vâng, nghiện game nữa ấy cụ ạ!

cutit9999

Xe tăng
Đứng cổng trường đón con mà chúng nó về nói chuyện thì kinh hồn, toàn thế.

vneseman

Xe lăn
Gặp bọn trẻ con nói chuyện với nhau mới thấy văng trên trời dưới biển, 1 câu có khi văng vài thứ. Nó thành thói quen đến nỗi bọn trẻ nói mà không để ý tới thứ văng ra đó. F1 nhà em để ý thấy nói chuyện 1-1 với bạn chưa thấy văng, chắc cũng cần quan sát kỹ xem thế nào.

born2go

Xe điện
Con gái em lớp 7, có lần ngồi nói chuyện em bảo luôn: Bố biết thừa là mày gặp bạn bè thì thế nào chả chửi bậy, vì ngày xưa bố cũng thế, bố còn ra đường đua xe đạp cơ :D. Nhưng nói thế để thoải mái thôi, còn phải biết là nói bậy là không hay thì phải biết kiềm chế, nói tùy nơi tùy chỗ và có mức độ

cusao

Xe lăn
Em xin nói thêm thế này
- Bố mẹ hãy cư xử với những người xung quanh thật trân trọng và có văn hóa và kiên định với lối sống này thì các con sẽ noi theo không đc 10 cũng phải 6-7
- Cha mẹ về nhà đánh chửi nhau và chửi hàng xóm, kẻ trộm...như hát hay thì không thể chứng minh được những từ tục tĩu con học được là bậy bạ, là không được sử dụng.

Các bậc cha mẹ hãy hết sức cảnh giác về cách ứng xử với cuộc đời và lối suy nghĩ của mình khi con cái còn nhỏ đang sống chung và chịu sự giáo dưỡng trong cùng 1 mái nhà

Bọn trẻ không ý thức đc rằng chúng đang lặng lẽ làm theo những điều được làm và những điều cấm kỵ mà cha mẹ chúng đang thực thi trước mắt chúng. Tư cách của cha mẹ chính là tấm gương để chúng soi vào và nhận ra sự khác biệt với đời sống XH bên ngoài.

Không có bất cứ lời nói nào sống động và thuyết phục được bọn trẻ hơn hành vi thường nhật của chính cha mẹ chúng.

Cơ sở lý luận trên hết sức đơn giản và chẳng có gì bí mật nhưng nhiều bậc cha mẹ đến khi hiểu ra và áp dụng thì đã quá muộn.

Ví dụ: Kẻ bất lương hành nghề cướp của -giết người mà có thể che dấu được hành vi của mình với con cái cho đến trước khi trưởng thành thì đứa trẻ đó hoàn toàn có thể trở thành 1 còn người có đầy đủ nhân cách tùy theo tiêu chuẩn những phạm trù đạo đức chính thống của cộng đồng mà gia đình đứa trẻ đó đang sống.

Và ngược lại hoàn toàn

Dtht.laixe

Tháo bánh
Cấm cũng khó, hs h chửi bậy như ranh, đứa nào ko nói bậy lại thành đặc biệt.
Chỉ cấm nói bậy khi ở nhà, có mặt người lớn. Còn với bạn thì h thành trào lưu rồi.
Xưa thấy con gái nói bậy rất ít, h cũng bình đẳng roài!

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Nó nhận thức được chỗ nào được nói bậy (bạn bè đàn đúm, lúc khuất mắt bố mẹ người lớn, ....) và chỗ nào không được nói bậy (ở nhà, lúc có mặt người lớn...) là ok.

Dtht.laixe

Tháo bánh
H người lớn, trai gái gì ra chỗ công cộng cũng chửi bậy, coi đó mới là người mạnh mẽ!