[Funland] Con này là cá lăng đá hay cá chiên?

Tiểungưnhi88

Xe điện
cá chiên thịt nó vàng đỏ như nghệ, cũng chat phải hiếm hoi gì cho lắm, mỗi lần phi qua Yên bái em hay ghé cái quán Hà Oanh ngay đầu cầu rẽ vô Ic12, nhậu cá này
Hàng cụ ăn hàng nuôi, loại này sông mới hiếm chỗ em có làng chài sông hồng nhiều người đi chài vài năm rồi không thấy con chiên. Thì không hiểu trên yên bái đánh hàng sông nhiều thế ạ.

Nhimtiu

Xe container
Cá chiên đắt hơn lăng cc nhỉ ? Ăn k biết ngon bằng cá tầm ko?
Ngon hơn nhiều cụ nhé, con này nó ăn cá tôm khác và sống chõi nc chảy xiết và các hốc đá. Kiểu như cá mú biển sống ngoài tự nhiên ý. Trc em đc ăn nhiều giờ sông mình ít bọn này rồi do kích điện rồi đủ thứ nên cá tự nhiên ít đi nhiều.

vitamint

Xe tăng
Trước em ăn con cá chiên thịt nó vàng như trong clip
Bếp làm gỏi shashimi cho ăn
Hình như 2tr 1 kg thì phải em ko phải trả tiền ko biết nhớ có chuẩn ko
Ăn nhà hàng ở hà nội

Lá Mơ

Xe buýt
Cụ nói làm em phải xem, 100% cá chợ, thậm chí đuối lắm hoặc chết cmnr. Cá Chiên - Thủy quái Sông Lô quê em mà nó cầm đuồn đuỗn như cầm con cá gỗ. Cũng là 1 lí do lâu rồi em không xem kênh này nữa
Lúc bắt dc cá, thằng chủ kênh hú ầm lên rất màu mè, trong khi thái độ hai cu kia thì sượng sượng, kiểu ông diễn cc gì lắm thế.

Keep Moving

Xe buýt
Cá chiên đắt hơn lăng cc nhỉ ? Ăn k biết ngon bằng cá tầm ko?
giá Chiên em mua đắt hơn Lăng, họ hàng nhà em ở quê thi thoảng vẫn bắt được. so với cá Tầm thì mõm nhôm như em thấy Chiên hay Lăng ngon hơn, hay cả như cá Ngạnh, cá Mịt, hoặc con Nheo sông em vẫn thấy ngon không kém Tầm :)

Keep Moving

Xe buýt
như cụ Nhimtiu nói, cá Chiên sống quanh hang hoặc ghềnh đá, nước chảy xiết. đa số đánh bắt được bằng Câu, bằng Cụp (ít người biết) hoặc đánh Chài. không ai mang lưới đi rải ở ghềnh đá, nước chảy xiết cả, nát lưới ngay.
như clip, thì Chiên nuôi lồng là chắc :D

phuongmit

Xe cút kít
giá Chiên em mua đắt hơn Lăng, họ hàng nhà em ở quê thi thoảng vẫn bắt được. so với cá Tầm thì mõm nhôm như em thấy Chiên hay Lăng ngon hơn, hay cả như cá Ngạnh, cá Mịt, hoặc con Nheo sông em vẫn thấy ngon không kém Tầm :)
Ngạnh, nheo hàng sông, biết làm thì e thấy cá tầm k so dc luôn

NNS

Xe ngựa
Hàng cụ ăn hàng nuôi, loại này sông mới hiếm chỗ em có làng chài sông hồng nhiều người đi chài vài năm rồi không thấy con chiên. Thì không hiểu trên yên bái đánh hàng sông nhiều thế ạ.
à thì rõ là nuôi chứ nhà hàng nó chờ người đi câu về bán cho khách thì nó vỡ mẹ nó mồm à cụ. e thì ko chắc ngoài sông còn con gì hay ko, nhưng chắc 1 điều là nhà hàng ko bao giờ nó chờ từ 1 nguồn ất ơ hên xui hôm có hôm ko để bán hàng đâu. toàn hàng nuôi hết, chiên, nhệch, lăng vvv. còn cũng có thể người ta câu đc cá tự nhiên nhưng chắc hiếm lắm, có người thuổng hay, đâu ra đến nhà hàng, ngoài đó toàn đồ nuôi, thậm chí nhập tàu về

Sứa.

Xe buýt
Nuôi mà nuôi bè dìm xuống sông thì cũng ko khác cá tự nhiên lắm. Cá lăng và cá nheo giờ toàn nuôi kiểu này còn cá chiên hình như chưa nuôi đc thì phải?

Nuôi mà nuôi bè dìm xuống sông thì cũng ko khác cá tự nhiên lắm. Cá lăng và cá nheo giờ toàn nuôi kiểu này còn cá chiên hình như chưa nuôi đc thì phải?
Cá Chiên chỉ ăn rêu đá, đặc biệt vùng nước chảy siết, nên khó nuôi lắm. Thịt vàng ươm, rẩt ngon.

thaibinhdutu

Xe buýt
Tuyên Quang có quán cá cũng sẵn Chiên, ăn cũng được. Mồm em thì cá Lăng ngon hơn Tầm, Hồi nhiều. Cá Lăng vùng Quỳnh Nhai làm gỏi Thái, nướng giềng mẻ ngon nhức nhối. Tầm Hồi phải đến hơn 4 năm rồi không ăn nổi vì ngấy. Quốc lộ 6, qua Tân Lạc, qua thị tứ có lối rẽ Lũng Vân, bên trái hướng đi Mộc Châu có quán cơm tên có chữ dốc gì đó, quán kiểu nhà sàn cao, họ nấu canh dưa cá Lăng ăn ngon lắm. Lăng nướng giềng mẻ thì gần cầu Pá Uôn có khách sạn to họ làm ngon.
Lăng, chiên ở Việt Trì hay Vĩnh Phúc có bán, ăn nhiều lần nhưng chả ấn tượng gì đọng lại, chắc làm thường.

Chỉnh sửa cuối:

hoangdinhman

Xe hơi
Bọn em xem clip Hoa Ban Food này mà cứ cãi nhau cá lăng đá với cá chiên, theo các bác nó là cá gì? Em thì có cảm giác con này mang theo chứ ko phải dính lưới như mồm chủ kênh nói.

Đây là cá chiên, cá chiên k có vảy, không có nhớt
Loại này khi bị bắt rất hiền, k quậy như những loại khác
Nhiều người chưa gặp nên có cảm tưởng như là cá sắp chết vì thấy (qua video) nó k động đậy
Cá chiên gần như k nuôi vì chậm lớn. Chỉ có các nhà lồng nuôi kèm các con nhỏ khi đánh bắt được
Hiện nay chưa chủ động được nguồn con giống

duythaimh

Xe tải
Cụ nói làm em phải xem, 100% cá chợ, thậm chí đuối lắm hoặc chết cmnr. Cá Chiên - Thủy quái Sông Lô quê em mà nó cầm đuồn đuỗn như cầm con cá gỗ. Cũng là 1 lí do lâu rồi em không xem kênh này nữa
E cũng chả phải dân cá mú gì chứ thấy cụ nói như chuyên gia nhưng lại k đúng lắm. Đợt e được nhà bạn rủ đi thuyền đánh lưới sông Hồng rồi nhậu trên thuyền luôn thì vô tình cũng vớ được 1 e cá chiên. Sống tươi rói mà cầm đuôi nó còn chẳng thèm cựa quậy luôn; cân được 4.7kg nhé. Buộc vứt trên sàn thuyền chán chê nó còn chẳng thèm quẫy mạnh cho cái ý chứ.

thungkhe

Xe điện
Trước 2 loại này E đi nhặt đầy. Con thì mất đầu, con thì mất đuôi, có lúc đc nửa đuôi, lúc thì nửa phần đầu. Còn tươi thì ăn, ko tươi thì cho lợn.
Ps: Ngày tổ máy mới phát điện, chắc qua tubin nên bị chém.

BMW_X7

Xe điện
có bài phân tích về các loại cá kênh này bắt đó, toàn là tạo dựng hết, trừ các loại cá suối

quy la tien

Xe điện
Cá chiên là tên ngoài Bắc, chỗ em gọi cá Ghé, nó và Lăng đều là cá da trơn, ít tiếp xúc thì không phân biệt dược cũng là bình thường, Chiên (Ghé) thịt vàng như nghệ ăn ngon hơn Lăng và rất khó nuôi, cỡ 25-30 năm trước nhiều và họ ít ăn nên rẻ, em nhớ khi công tác miền núi hay ăn vì nhiều ngon và rẻ lại dễ chế biến-cũng thời điểm này ghẹ và cá khoai (cá cháo) rẻ vô cùng-giờ đều là đặc sản!

Hổ Con

Xe tăng
Lăng đá e k biết nhưng lăng k đá thì màu trắng, ướp nghệ giềng mẻ vàng tay mới lên màu chứ lấy đâu ra màu như cá hồi thế này
Con chiên sông thịt sẽ vàng, cá hồi thịt đỏ cụ ạ. Hồi Na Uy thì nhiều thớ mỡ trắng hơn hồi VN, TQ.

TamchieumoI

Xe buýt
Cá này ngoài tự nhiên thường sống nơi nước xiết, nhiều hang hốc kẹp đá, ở miền Tây Nghệ An gọi là cá Ghé. Dân ở đó thi thoảng câu được bằng câu vương (lưỡi bén không có mồi, một vằng câu tầm dăm chục lưỡi, dìm lửng lơ bằng đá-phao ngâm qua đêm).

saphia2008

Xe tải
Thịt vàng này là cá chiên cá lăng thịt trắng hơn. Em hay ăn cá Lăng cá chiên thì ít được ăn nhưng con ngon nhất em được ăn là cá Lệch sống tại vùng Con Cuông - Anh Sơn nghệ an, ăn thực sự rất rất ngon.

charlie912

Xe hơi
Cuộc sống đa nghi quá cũng mệt, thay vì ngồi đây lời lẽ qua lại thế này. Mấy cụ ko làm chuyến xe lên bản, hỏi từng người là sẽ nắm đc dàn dựng hay là thật. Biết là kênh này mục đích cũng là thương mại, nhưng ko có tiền thì đi núi làm sao. Kênh này mà vẫn còn cụ anti, thì chẳng biết xem ở đâu cho ổn h. Mà ai ép xem đâu, ko xem tắt tivi là giải quyết vấn đề