"Con muốn đi Đà nẵng"

HorsePower

Xe container
Úp cái Hình sáng sủa. Huế u ám quá.

------------------

-----------

boombang

Xe đạp
Xem ảnh Huế của bác lại thấy buồn....

soicaino

Xe tải
theo em dự thì cụ đi chưa trọn vẹn chuyến đi rồi :)
ở ĐN còn thiếu bà nà kìa cụ .... :P ngoài ra chưa thấy cụ chụp 1 đĩa nào đặc sản ở các quán...hoặc chí ít cụ phải share là ăn ở Lăng Cô hải sản ngon bổ rẻ chứ ;))

HorsePower

Xe container
theo em dự thì cụ đi chưa trọn vẹn chuyến đi rồi :)
ở ĐN còn thiếu bà nà kìa cụ .... :P ngoài ra chưa thấy cụ chụp 1 đĩa nào đặc sản ở các quán...hoặc chí ít cụ phải share là ăn ở Lăng Cô hải sản ngon bổ rẻ chứ ;))
Vâng, nhà em có lên kế hoạch đi Bà Nà nhưng cuối cùng các Nhóc tì chỉ ham bơi, chẳng hào hứng nên để dành lần sau cụ ạ.
Phần Hải sản, thú thật với cụ tính em nó hư, cứ thấy đồ ăn bưng lên là mắt tít, đầu óc lú lẫn, chẳng nghĩ được gì chứ chưa nói đến chụp choạc, khoản này em sẽ rút kinh nghiệm.hehe..

HorsePower

Xe container
Em xin tiếp.
Đường về như bao lần khác, chạy cho nhanh. Chả mấy chốc nhà em tới Cửa Lò, nghỉ 1 đêm như dự tính ban đầu. CÁc Bác trên Vinh đã chờ sẵn. Đồ Biển bày ra. alo cập nhật chặng đường để rồi phanh xe là xuống xơi luôn.
Với nhà em Cửa lò rất đặc biệt. Thân thiện, gần gũi và Hải sản là số 1. Nhất là món Mực trứng tươi.
EM lại lỗi với các cụ. No image!
Từ Cửa Lò ra em có tạt qua Bãi Lữ.

--------------

HorsePower

Xe container
Các Cụ lưu ý. Đường váo Bãi Lữ bà con phơi rơm đầy đường. Mà phơi kín luôn. qua đoạn đó gầm xe móc đầy rơm, đến giờ vẫn chưa móc được hết.
Qua bãi Lữ gặp Bãi này, cách Bãi Lữ vài trăm mét. Bổ xung thêm Các loại Cửa Lò, cửa Hội, Cửa Tùng, Việt, Đại....Giờ là Cửa Hiền

Bãi thế này:

Biển có vẻ nhiều Phù Sa nên bãi cát có vẻ lầy lầy.
Được cái hoang sơ.
Hàng quán thế này:

Cả nhà tránh nắng, gồi im trên xe. mỗi em xuống làm vài kiểu để up date những cụ nào chưa biết bãi này hoặc cụ nào biết rồi thì cho cái thông tin???
Ngựa Ô đứng trên bờ . Lùn tịt vì đồ đạc lỉnh kỉnh, vì nhà em cũng toàn loại tốt giống, lại thêm 1 cô con gái con người bạn gửi ra Bắc chơi.

HorsePower

Xe container
Em cũng kém tắm, chưa bao giờ biết Quán Thanh Còi ở Hoa Thanh Quế. Gấu mẹ động viên:
"Thôi đi đường 1 ăn uống cho tươm tất"
Thế là em thẳng đường 1 mà chẳng biết là sai lầm lớn nhất trong chuyến đi.
Thanh còi đây: Ăn uống nhìn chung OK. Được cái phục vụ chuyên nghiệp nhanh nhẹn vừa lòng khách.

Nhưng thôi rồi. Chặng Thanh Hóa về Ninh Bình đúng là địa ngục trần gian với các Tài xế.
Hôm đó trời Mưa. Đường Xấu, xe đông, tốc độ Rùa bò, nhà em kiên trì ôm vô lăng, lúc chạy 20km/h, lúc ủn ỉn nối đuôi xe tải.....
Thú thật đoạn này với em mệt hơn hôm đi thẳng từ Hanoi vao Da nang.
Nhưng đi mãi rồi cũng đến.
Pháp Vân hiện ra trời quang mây tạnh. Em phấn khởi phi theo đường mới nhập vào Nguyển Xiển xuôi về nhà.
Kết thúc chuyến đi.
Cám ơn các cụ đã đọc bài.

Liz

Xe buýt
Em cũng có kế hoạch hè này đi ĐN và Huế thế nhưng cách ngày đi mấy ngày tất cả đều tạm dừng, công việc, bạn bè, trách nhiệm và cả tiền nữa......
Ngột ngạt và bức bối, vậy mà vẫn phải cười mà chấp nhận thôi.
E thực sự muốn lang thang một mình ở một nơi thật xa dù em thật lòng mong được đi với cả nhà như kụ chủ thớt !

HorsePower

Xe container
Sự ngột ngạt, tù quẫn thành thị...Niềm đam mê, lòng mong mỏi khám phá....2 thứ đó cứ Theo ngày tháng lớn dần lên rồi chả mấy chốc hất cụ lên đường. ĐI thôI cụ!

Liz

Xe buýt
Sự ngột ngạt, tù quẫn thành thị...Niềm đam mê, lòng mong mỏi khám phá....2 thứ đó cứ Theo ngày tháng lớn dần lên rồi chả mấy chốc hất cụ lên đường. ĐI thôI cụ!
Cái này là kụ nói với e ah ? :D
Vâng ah, có thể em sẽ đi nhưng cái hẹn với ĐN và Huế thì chắc chắn là em chưa trả được rồi.

yensuong

Xe điện
Cụ chủ nói về mực trứng cửa lò mà lại không có ảnh, đây ạ, PR cho quê hương tí, ăn ở nhà hàng 300k/kg (2 đĩa này), chất lượng tuyệt vời, giá cả phải chăng:D

HorsePower

Xe container
Cụ đừng có mà hành hạ cái tính háu ăn của em nhé.hehe....Mực này với em là thiên hạ đệ nhất món. Ở Hà lội em có chạy vòng quanh 3 lần, 3 ngày cũng không kiếm được đĩa này.
Cám ơn Cụ cho cái hình.

anhtho

Xe ngựa
Cụ đừng có mà hành hạ cái tính háu ăn của em nhé.hehe....Mực này với em là thiên hạ đệ nhất món. Ở Hà lội em có chạy vòng quanh 3 lần, 3 ngày cũng không kiếm được đĩa này.
Cám ơn Cụ cho cái hình.
Hà nội thì nhiều món không có chứ không chỉ là mực trứng cụ à. Hôm rồi em ở Cà mau, được ăn bữa mực trứng quên sầu luôn. Cá nâu, tôm đất hấp dừa.., toàn những thứ mà dân địa phương kêu rằng trước đây cỡ hơn chục năm, chả ai thèm coi là món ngon, thế mà giờ toàn ở cửa hàng đặc sản. Ở miền Trung thì có món mực cơm thì phải, bé tí tẹo mà ăn cũng được.
Đà Nẵng, các cụ cố gắng tìm món bào ngư, cái loại 2 mảnh vỏ nhưng trên vỏ lại có 5, 6 lỗ . Ai mà may mắn thì được con có 9 lỗ. Em nghe nói chỉ bậc vua chúa ngày xưa mới được thưởng thức con bào ngư có 9 lỗ.

soicaino

Xe tải
Vâng, nhà em có lên kế hoạch đi Bà Nà nhưng cuối cùng các Nhóc tì chỉ ham bơi, chẳng hào hứng nên để dành lần sau cụ ạ.
Phần Hải sản, thú thật với cụ tính em nó hư, cứ thấy đồ ăn bưng lên là mắt tít, đầu óc lú lẫn, chẳng nghĩ được gì chứ chưa nói đến chụp choạc, khoản này em sẽ rút kinh nghiệm.hehe..
hehehe....đi với home thì cũng vui nhưng chiều cũng mệt phết cụ nhỉ :)) rút kinh nghiệm lần sau cụ chụp ảnh cho tươm tất rồi chén....post lên cho nó sinh động cụ nhề :))

yensuong

Xe điện
Hà nội thì nhiều món không có chứ không chỉ là mực trứng cụ à. Hôm rồi em ở Cà mau, được ăn bữa mực trứng quên sầu luôn. Cá nâu, tôm đất hấp dừa.., toàn những thứ mà dân địa phương kêu rằng trước đây cỡ hơn chục năm, chả ai thèm coi là món ngon, thế mà giờ toàn ở cửa hàng đặc sản. Ở miền Trung thì có món mực cơm thì phải, bé tí tẹo mà ăn cũng được.
Đà Nẵng, các cụ cố gắng tìm món bào ngư, cái loại 2 mảnh vỏ nhưng trên vỏ lại có 5, 6 lỗ . Ai mà may mắn thì được con có 9 lỗ. Em nghe nói chỉ bậc vua chúa ngày xưa mới được thưởng thức con bào ngư có 9 lỗ.
Mực cơm, mực xôi là tên gọi khác của mực trứng, còn con mực bé mà cụ nói gọi là mực sim, bé như quả sim mà, ăqn ngon phết, thôi, làm li rượu với mực đi cụ:D

anhtho

Xe ngựa
Mực cơm, mực xôi là tên gọi khác của mực trứng, còn con mực bé mà cụ nói gọi là mực sim, bé như quả sim mà, ăqn ngon phết, thôi, làm li rượu với mực đi cụ:D
Thực ra em ăn con mực sim lần đầu là ở Playcu, sau đó mới ăn ở ĐN. Hồi đầu em ko biết, cứ kêu là mực bao tử (vì nó bé). Nhưng ở đó em nhớ là người ta gọi là mực cơm. Còn con mực trứng ở Cà Mau thì nó khá to rồi, cũng phải cỡ quả chuối ngự (chuối cau) và họ để nguyên con chứ không cắt ra. Uống rượu thì đúng là thôi rồi.
Mời kụ 1 ly nào !

Hùng Pirelli

Xe buýt
Em thèm được như Cụ, tiếc là 2 F1 nhà Em còn bé quá. Em lấy Gấu nhà Em nó không trùng máu lắm lên muốn đi đâu xa kể cũng khó. Em thì có máu lãng du, rảnh rỗi Gấu nhà Em lại chỉ thích ở nhà...hic.

HorsePower

Xe container
Em thèm được như Cụ, tiếc là 2 F1 nhà Em còn bé quá. Em lấy Gấu nhà Em nó không trùng máu lắm lên muốn đi đâu xa kể cũng khó. Em thì có máu lãng du, rảnh rỗi Gấu nhà Em lại chỉ thích ở nhà...hic.
May mắn nhà em cả 4 đều máu đi. Cứ đi là thích, không cần biết đi đâu. Nhưng cái máu này cũng là 1 quá trình Cụ ạ. Nhà em lê la đi gần, sau xa dần, rồi đâm ra cả nhà nghiện đi. Giờ Tháng 8, bọn Kids đi học hết, nhưng nhà em vễn có kế hoạch đi Tổng kết Hè 1 chuyến nữa.

HorsePower

Xe container
Cụ chủ nói về mực trứng cửa lò mà lại không có ảnh, đây ạ, PR cho quê hương tí, ăn ở nhà hàng 300k/kg (2 đĩa này), chất lượng tuyệt vời, giá cả phải chăng:D

Em Cũng mới được ăn mực này. Mới theo cái nghĩa, xưa ăn mãi, toàn loại mèng mèng mà đã tưởng là tuyệt đỉnh, giờ mới may mắn được xơi Mực chuẩn.
Mà lại ăn ở Quán Thịt Dê, Gà đồi tại mặt đường Bình Minh, Cửa Lò.hehe...thế mới oái ăm.
Nói đến Thịt Dê! Các cụ chán đồ biển có cơ hội đổi món tai quán này nhé. Chất lượng Thịt Dê, không chê vào đâu. Hay có thể nói ngon một cách ngạc nhiên.
Quán có tên An Xe Èng, Tên hơi lạ nhé. Quán ngay gần Khach sạn Xanh, gần quảng trường.