[Funland] Con em em làm như thế này có đúng ko?

Giamavanham

Xe tải
Tuy lương bổng mỗi chỗ khác nhau, nhưng thầy dùi chỗ nào cũng có :) :)

Có thể chỉ là 1 doan nghiệp con con, xinh xinh nên tầm nhìn của cái ông sếp này chỉ đến như vậy.

Hình như bác cũng đang vận hành 1 cái doanh nghiệp, vì trong thớt này bác nhìn rõ ràng sự việc nhất?

Chẳng cần doanh nghiệp phải đủ hoành tráng thì người chủ doanh nghiệp cũng nhận thấy việc mang 1 trang groupe cá nhân của nhân viên để quảng cáo là 1 điều không nên làm (còn việc họ tự dùng trang cá nhân lại là việc khác).
Cô nhân viên có thể hôm nay làm, ngày mai cô ấy đi. Công phu dựng uy tín của doanh nghiệp sẽ theo chân cô ấy với cái groupe. Quan trọng nhất là tệp khách hàng, để tập hợp lại không dễ.
Ông anh không bàn, chắc tầm nhìn cũng tương đương cái ông chủ doanh nghiệp này.
Còn nếu khá hơn, sẽ chỉ cho cô ấy gợi ý sếp dựng groupe cho doanh nghiệp, mà cô ấy chủ trì.
Cô ấy có ra đi thì groupe vẫn là của doanh nghiệp, những người khác sẽ tiếp tục xây dựng, củng cố. Tệp khách hàng dù 1 phần đã bị cô ấy níu kéo theo, nhưng phần lớn vẫn có địa chỉ tiếp tục và cả nhóm bị níu kéo theo vẫn có điều kiện so sánh để quay lại.
Làm như vậy cô ấy vẫn được tín nhiệm, được nhận thù lao,... nhờ năng khiếu riêng. Mà có ra đi vẫn được tiếng đã để lại cho doanh nghiệp cả 1 groupe quảng cáo. Group cá nhân không bị ảnh hưởng gì và vẫn là của cô ấy.
Nếu cô ấy là nhân viên của em, thì ngoài những việc đang làm, em sẽ không giao thêm việc gì khác. Mà cả những việc đang làm em cũng sẽ phải bảo người khác tiếp cận và sẵn sáng để nhận chuyển giao. Những người như vậy, có ông anh như vậy sẽ không ở lại lâu!
Ngắn gọn như chỗ em đang làm, trao đổi công việc với đối tác bắt buộc phải dùng mail cty, sđt do cty trang bị cho cá nhân.

maycatcnc

Xe hơi
Website
hancatemc.com
Cả em cụ và cụ cũng vẫn suy nghĩ ngắn lắm. Cái kênh tiktok của em cụ đăng mấy clip vớ vẩn câu view thì mới nhiều người xem, chứ đăng thì 1 clip mang tính giới thiệu, quảng cáo sản phẩm xem đc bao nhiêu view? Đến như mấy cái fanpage lớn đăng bài nào có tý quảng cáo là tương tác ở bài đó giảm hẳn luôn, phần lớn là ko hiệu quả. Thế nên sếp có lời thì cứ đăng lên 1-2 cái clip cho 2 bên thoải mái, sau đấy thấy ko hiệu quả thì lại chán thôi. Mà nếu may mắn công ty bán đc hàng nhờ quảng cáo trên kênh thì cũng đc cái tiếng là tận tâm hết lòng với công ty, bán đc hàng thì cũng mới dư dả trả lương đúng ngày đúng giờ cho mình và những người khác. Chẳng ai để thiệt đâu mà lo.

k4mjkaze2

Xe buýt
Em nghĩ khác các cụ
Việc nv sale dùng fb zalo cá nhân đăng bán hàng cty là chuyện bthuong, phần nhiều do họ tự nguyện đăng để đẩy mạnh doanh số bản thân họ cái đã.
Nên ông sếp gợi ý nhân viên dùng tiktok để tăng doanh số bán hàng thì cũng là tâm lý bình thường thôi, ý tốt thì tăng thu nhập cho chính em gái kia . Bạn này hoàn toàn có thể bảo kênh đó đối tượng khách hàng ko phù hợp vs cty, để từ chối. Hoặc đăng 1 2 video lồng ghép tí sp cty vào, cái này các kênh lớn họ làm suốt, cũng chẳng mất đi view của em gái. Vì xem tiktok người ta ngắm gái xinh là chủ yếu, có bán hàng 1 xíu cũng chẳng ai hủy fl, trừ khi clip nào cũng bán, còn nếu em cụ chủ đầu tư nội dung khác lạ gì khác thì em chịu.Như vậy em nghĩ 2 bên hoàn toàn vui vẻ.
Nhưng cái em thấy dở ở đây là tính tiền chi li với cty, giá thì em ko rõ nhưng giá view trên mạng báo giá tầm 10-20đ/1view. Còn có thể em cụ mất công quay clip thì đội giá lên bao nhiêu nữa thì khó tính. Còn như em thấy 50k view cty mất 2t5, em thuê chạy view mất 1tr, thì em gái có thể bỏ túi 1t5 công quay clip chưa kể doanh số rồi.
Còn sếp cũng sai khi nói với người khác sau lưng, nhân viên khác thì cũng ghen tỵ vs em cụ chủ nên có thể thêm thắt này kia.Còn nếuông sếp nói vậy thì hoặc do xấu tính, hoặc tâm lý kiểu lúc em này mới vào chẳng biết gì, cty đào tạo chỉ bảo đủ thứ, giờ có nghề rồi thì có tí việc nhỏ cũng quay ra đòi hỏi. (cái này cụ nào làm chủ, tuyển nv vào đầu tư công sứcdạy nghề học xong họ dứt áo đi luôn chắc cũng hiểu)
Tóm lại với em 1 câu chuyện có nhiều khả năng xảy ra

banmotnucuoi

Xe lăn
Có thể chỉ là 1 doan nghiệp con con, xinh xinh nên tầm nhìn của cái ông sếp này chỉ đến như vậy.

Hình như bác cũng đang vận hành 1 cái doanh nghiệp, vì trong thớt này bác nhìn rõ ràng sự việc nhất?

Chẳng cần doanh nghiệp phải đủ hoành tráng thì người chủ doanh nghiệp cũng nhận thấy việc mang 1 trang groupe cá nhân của nhân viên để quảng cáo là 1 điều không nên làm (còn việc họ tự dùng trang cá nhân lại là việc khác).
Cô nhân viên có thể hôm nay làm, ngày mai cô ấy đi. Công phu dựng uy tín của doanh nghiệp sẽ theo chân cô ấy với cái groupe. Quan trọng nhất là tệp khách hàng, để tập hợp lại không dễ.
Ông anh không bàn, chắc tầm nhìn cũng tương đương cái ông chủ doanh nghiệp này.
Còn nếu khá hơn, sẽ chỉ cho cô ấy gợi ý sếp dựng groupe cho doanh nghiệp, mà cô ấy chủ trì.
Cô ấy có ra đi thì groupe vẫn là của doanh nghiệp, những người khác sẽ tiếp tục xây dựng, củng cố. Tệp khách hàng dù 1 phần đã bị cô ấy níu kéo theo, nhưng phần lớn vẫn có địa chỉ tiếp tục và cả nhóm bị níu kéo theo vẫn có điều kiện so sánh để quay lại.
Làm như vậy cô ấy vẫn được tín nhiệm, được nhận thù lao,... nhờ năng khiếu riêng. Mà có ra đi vẫn được tiếng đã để lại cho doanh nghiệp cả 1 groupe quảng cáo. Group cá nhân không bị ảnh hưởng gì và vẫn là của cô ấy.
Nếu cô ấy là nhân viên của em, thì ngoài những việc đang làm, em sẽ không giao thêm việc gì khác. Mà cả những việc đang làm em cũng sẽ phải bảo người khác tiếp cận và sẵn sáng để nhận chuyển giao. Những người như vậy, có ông anh như vậy sẽ không ở lại lâu!
Tiktok thì đối tượng khách hàng có thể sai, nhưng facebook thì lượng follows có thể không mua hàng nhưng chỉ cần họ like, command thì bạn bè của họ đã nhìn thấy để ý là kéo khách hàng tiềm năng về rồi ạ, Và các bạn kéo được lượng lớn follows (ko phải ảo) thì các bạn ý rất biết cách tương tác, câu view.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Em vào hóng các cụ dạy đời.

CAC

Xe buýt
Không sai nhưng không khéo cụ ạ.
Có thể thu phí bằng cách khác, ví dụ: tăng % doanh thu, thưởng doanh số...

Piaggio Junior

Xe điện
Em ủng hộ ý kiến cụ chủ,cái kiểu bánh vẽ mà mấy cụ chê người trẻ là mấy ông khôn vặt.

atukiva

Xe tăng
Đang chuẩn bị té rùi cụ. Em xin cho nó sang bank làm vp cho nhàn.

Công nhận nhiều boss giờ khôn thật 😁
ĐANG ĐỌC BÌNH THƯỜNG THÌ PHẢI CÒM ĐÃ ĐỌC SAU:
Đã là Boss thì kiểu méo gì tụi nó cũng khôn á, không khôn ngoan cũng khôn lỏi.

ubisapro

Xe trâu
Khác méo con ngan già nhà e. Về cũng bảo tập đoàn nhờ gắn biển công ty ở nhà e. E hỏi thẳng bao xèng, free thì quên cmn đi. Thế là thôi :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Bác viết đúng đấy!
Sòng phẳng thì cũng tốt, như như thế không sợ bị sếp quỵt.
Nhưng khi có việc gì thì chưa chưa chắc được sếp nghĩ đến đầu tiên hay thứ nhì, thậm chí sếp đã chọn đến giữa thì cũng chưa chắc.
Mấy ông sếp mà chưa gì đã phải nghĩ đến quỵt mấy đồng lẻ của nhân viên thì cũng ít khi cái doanh nghiệp đó khá được. Bị quỵt càng sớm, càng may để biết đi tìm chỗ khác. Như thế chưa chắc đã là bị mất!
Ở ngành nghề nào thì sếp cũng coi trọng những nhân viên cống hiến cho Cty, ngoài ra còn đánh giá thái độ nữa ạ.
Kiểu giỏi nhưng khệnh khạng thì sếp cũng đợi có cơ hội rồi cho next.

Còn khi đã làm sếp, họ cũng tính toán như thế nào lợi cho họ trước. Chỉ là, cái lợi đó, giữa nhân viên và sếp có deal được và hài hoà lợi ích hay không thôi.
Nhân viên sales với sếp, win - win, nếu sếp thuộc dạng tính toán thì cứ bài ngửa. Sếp sống biết trước biết sau thì cứ làm đi, sẽ có cơ hội sếp trả công.
Em gặp nhiều sếp sales òi, có sếp ra đi còn tiếc. Có sếp chỉ muốn out ngay và luôn ạ,:D

muca

Xe tăng
Em rât ghét người trẻ mà đã tính toán hơn thiệt khi đi làm.
Cứ làm đi, đằng nào mình cũng chưa làm việc đấy bao giờ, coi như có cơ hội thử nghiệm.
Nếu thành công vượt mức tưởng tượng thì hẵng nghĩ đến đàm phán.
Chưa làm nên chuyện đã lo thiệt. Cái loại người kiểu này về đường dài không khá được.
Em được khoảng 16 năm công tác, cả trong và ngoài nhà nước và là nhân viên nên em chả bao giờ tin cái câu "cứ làm đi, chả đi đâu mà...thiệt" cả, nói vậy thôi, đến lúc chia quyền lợi thì nó lại không phải vậy đâu cụ ạ...uất phết đấy.

Ôi thích quá

Xe buýt
Em được khoảng 16 năm công tác, cả trong và ngoài nhà nước và là nhân viên nên em chả bao giờ tin cái câu "cứ làm đi, chả đi đâu mà...thiệt" cả, nói vậy thôi, đến lúc chia quyền lợi thì nó lại không phải vậy đâu cụ ạ...uất phết đấy.
Nếu có trình và lực thật thì ko nói. Ko có chuyện làm không công, quên m. đi. Nhưng. Ở đây hoàn cảnh hoàn toàn khác.

Láu

Xe điện
Sếp khôn vãi, định nhờ free

Lái Ngựa

Xe buýt
Ngắn gọn như chỗ em đang làm, trao đổi công việc với đối tác bắt buộc phải dùng mail cty, sđt do cty trang bị cho cá nhân.
Trước em còn đi làm cty, đêm trước khi cho nv nào nghỉ việc, iT còn xâm nhập Pc backup dữ liệu, soát hết lh đến sáng vào cty thì báo cho nghỉ, sau đấy còn dùng zalo sđt được cấp dùng cho cv gởi tn đến tất cả lh thông báo nv đấy đã được nghỉ việc.

atukiva

Xe tăng
Trước em còn đi làm cty, đêm trước khi cho nv nào nghỉ việc, iT còn xâm nhập Pc backup dữ liệu, soát hết lh đến sáng vào cty thì báo cho nghỉ, sau đấy còn dùng zalo sđt được cấp dùng cho cv gởi tn đến tất cả lh thông báo nv đấy đã được nghỉ việc.
Cty tư bản à cụ ?

Ghê gớm phết, chắc lương nhân viên cũng khủng ạ ?