[Funland] Con em cho đi học ở các trường tiểu học công lập liệu có đảm bảo học phát âm tiếng Anh chuẩn?

Dh639010

Xe tải
Chắc cụ suốt ngày viết mail, còn ít giao tiếp face to face cụ nhỉ :))
Em nói nhiều chứ nhưng do có lẽ Tây lông họ cũng đoán hiểu đc và tế nhị ko nói về việc phát âm sai một số từ thôi ạ.😀
Ví dụ từ comfortable ngày trc em đc gv dạy phát âm sai mà ko biết, đến khi con em sửa mà em còn cứ cãi lại nhưng sau đó tra lại từ điển thì thấy đúng là mình sai thật!😂😀

4HỜ

Xe đạp
1. ngôn ngữ Việt Nam có ít nhất 3 vùng miền, tiếng nào là tiếng chuẩn Việt
2. Tiếng Anh cũng có Anh úc - anh anh - anh mỹ - anh ấn, tại sao không có anh việt :))
3. cụ/ mợ định cho con nói "chuẩn" là tốt - tuy nhiên mục đích lâu dài là để làm gì???
4. cũng như người nước ngoài học tiếng việt, dù đọc không đúng thì vẫn hiểu, quan trọng không phải là đúng hay sai chính tả, đọc viết, hay ngôn ngữ, quan trọng nhất là có môi trường giao tiếp tốt
Cụ nói chuẩn ạ.
Mà sư tử nhà em thấy bạn bè khoe con nói tiếng anh tốt là cứ cà cuống hết cả lên ạ :-o

Tony_Le

Xe container
CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
Chả biết thế nào là chuẩn và chuẩn đến mức nào. Em thấy bọn Sing, Ấn .....phát âm tiếng Anh như hạch nhưng tự tin, đúng ngữ pháp và hiệu quả. Con mình không có điều kiện vào Cuốc tế mà cứ băn khoăn thế này có mà cả đời khổ cho nó và nó cũng khổ.

Chỉnh sửa cuối:

Halinh07

Xe tăng
Em nghĩ ngôn ngữ cũng là năng khiếu đấy ạ. Có người học mãi 1 thứ tiếng chả xong nhưng lại có người thạo vài thứ tiếng khác nhau. Hiện nay máy đã làm thay con người rất nhiều trong việc tiếp xúc với các dân tộc khác nhau. Nhưng nên biết 1 loại ngôn ngữ phổ biến ( nói hay càng tốt) vì khi nói thể hiện được ngữ điệu,biểu cảm khuôn mặt làm cho giao tiếp trở nên gần gũi.

Xe gia đình

Xe điện
Muốn gì cũng có, nhưng cơ bản là đầu tư bao nhiêu mợ nhé :)

thuyphongthanh

Xe lăn
Nhưng sợ cấp 1 giáo viên phát âm sai các cháu lặp theo thì thành sai mà các cháu cứ nghĩ là đúng ấy cụ ạ, Cái này mà thành thói quen thì hơi khó sửa 1 chút
Ngôn ngữ là công cụ để giao tiếp miễn là hai bên hiểu đúng ý nhau.Còn chuẩn thì cũng có nhiều chuẩn mà.Bọn trẻ nó học và điều chỉnh nhanh lắm nên cứ yên tâm đi.Ông anh em dịch ca bin cho các cuộc hội đàm cấp cao nhất cũng học đaị học ngoại ngữ sau đó mới học ở Tây đó.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy trên TV có mấy mợ khoe tự dậy con tiếng Anh, nhưng biểu diễn thì cũng níu no...!
Thực ta tiếng Anh hay là tiếng châu Âu nói chung chỉ cần đừng nói láu, nhấn đúng trọng âm là người ta hiểu. Chứ dân Anh mà ít tiếp xúc với người nước ngoài cũng khổ vì phải nghe đủ thể dạng tiếng Anh (hội tiếp xúc với người nước ngoài nhiều quen nên dễ hơn)!

shiluo

Xe container
Phát âm tiếng Anh chuẩn để làm gì thế các cụ?
Các cụ có bắt một thằng Tây nó nói tiếng Việt như người Việt nói không? Hay chỉ cần nó nói cho mình hiểu là được?
Đầu tư tiếng Anh cũng là điều tốt, nó giúp nhiều cho công việc sau này. Nhưng chú trọng nó quá cũng chẳng để làm gì, sau này nó cũng là công cụ và cái mình cần để làm việc là kiến thức, kỹ năng chuyên môn thôi.

Hiendai

Xe tăng
CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
Các con không học tiếng Anh ở tiểu học là tốt nhất.
Còn cụ hỏi trường công chung chung quá. Nếu trường ở khu nội thành thì giáo viên cũng không đến nỗi, lại có các chương trình liên kết với BC, ILA này nọ, có giáo viên bản ngữ nên cũng không lo lắm đâu. Còn ở vùng xa thì em không rõ lắm.
Sếp em làm cty em :) .. các sếp đối tác thì có nhà nước, tư nhân, liên doanh đủ cả..

Em thấy không cần đặt nặng vấn đề phát âm chuẩn quá làm gì.. xem mấy chương trình hùng biện tiếng Anh của các cháu trên TV dù đã rất cố gắng nhưng không thể phát âm được như các cháu sống bên tây lâu.. nên cứ phiên phiến đi, người tây nghe hiểu là được
Có một cái MYTH về phát âm "chuẩn" tiếng Anh là phải giống như người bản ngữ - trong khi không biết giống là giống thế nào.
Các cụ thử đối chiếu với tiếng Việt xem thế có chuẩn không? "Chuẩn" của người Việt giọng Hà Nội hoặc Tp HCM nhưng không có nghĩa là giọng miền núi, miền trung, miền tây, duyên hải không phải là giọng chuẩn tiếng Việt. Vậy cái gốc rễ để người nước ngoài nói tiếng Việt chuẩn cho người Việt hiểu không phải nói giống người HN or HCM - tất nhiên nói được thế thì tốt nhưng không phải vấn đề chính. Cái để tiếng Việt "chuẩn" là đúng thanh (dấu).
Tương tự với tiếng Anh, đúng là nói giống giọng London, Washington, Canberra, Ottawa thì cũng tốt đấy nhưng chỉ là cái vỏ và học kiểu copycat như thế thì rất khó, thậm chí với đa số là bất khả thi nếu không đủ thời gian, kiên nhẫn.
Trong khi đó cái lõi để người Anh nghe hiểu là nói đúng âm, không bỏ phụ âm cuối, nhấn đúng trọng âm từ, trọng âm câu, lên xuống giọng câu, nối từ (theo kinh nghiệm thì cứ không bỏ âm cuối của từ thì nói nhanh nó sẽ tự nối sang từ sau nếu có). Phải nắm được các yêu cầu này rồi thì mới có thể lên level cao hơn là bắt chước giọng vùng nào đó. Giống như phải nói rõ dấu của từ rồi thì mới đổi sang giọng vùng khác được.
Người Ấn nói tiếng Anh chẳng hạn, rất nhiều dân Việt nghe qua thấy buồn cười nhưng người bản ngữ có thể thấy lạ nhưng hiểu và không thấy sai, khác hẳn người Việt nói Vietlish thì người bản ngữ chịu không hiểu đang nói gì.
Hoặc như bà Aungsan Suki, sinh ở xứ thuộc địa cũ của Anh, được học tiếng Anh từ bé, ở hàng chục năm ở Anh, chồng con đều người Anh tức là hoàn toàn có thể nói y chang giọng London nhưng vẫn giữ giọng Miến. Người Anh nghe hiểu và còn thấy thích điều này.
Vì thế các cụ không nên quá tự ti khi không nghe giống hoàn toàn như "TÂY".

Website
www.otofun.net
Cụ hỏi khó vãi. Nó như kiểu "nếu em ra chợ mua chả cá làm sẵn về tự làm rồi ăn thì chất lượng và dịch vụ có bằng em vào nhà hàng Chả Cá Lã Vọng không?" ý ạ ;)). Nếu cụ sửa "trường công" thành "trường quốc tế" thì mới đúng là câu hỏi cần tư vấn ạ ;))

VnUeT

Xe tăng
Cụ chủ nói tiếng Anh thế nào, có giống nói tiếng mẹ đẻ không?

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Mợ cứ cho con sang bển là khỏi lăn tăn, Tây phát âm cũng có Tây kinh, Tây thổ mừ...
Gặp đúng thằng Tây-ninh thì cũng bằng hòa.
Giống như thằng Tây học tiếng Việt với thằng ku Ngệ An, Quảng Ngãi xong chẳng biết đằng nào mà lần..

huonght

Xe tải
Em nói nhiều chứ nhưng do có lẽ Tây lông họ cũng đoán hiểu đc và tế nhị ko nói về việc phát âm sai một số từ thôi ạ.😀
Ví dụ từ comfortable ngày trc em đc gv dạy phát âm sai mà ko biết, đến khi con em sửa mà em còn cứ cãi lại nhưng sau đó tra lại từ điển thì thấy đúng là mình sai thật!😂😀
Nhân tiện em hỏi, từ này trước cụ được dạy phát âm là gì (căm pho tây bồ à cụ :)) ) và nay con cụ sửa lại thành phát âm như nào ạ :D

huonght

Xe tải
Các cụ có bắt một thằng Tây nó nói tiếng Việt như người Việt nói không? Hay chỉ cần nó nói cho mình hiểu là được?
Đầu tư tiếng Anh cũng là điều tốt, nó giúp nhiều cho công việc sau này. Nhưng chú trọng nó quá cũng chẳng để làm gì, sau này nó cũng là công cụ và cái mình cần để làm việc là kiến thức, kỹ năng chuyên môn thôi.
Cụ có cách so sánh khập khiễng ạ. Tiếng Việt là tiếng thiểu số. Tiếng Anh là tiếng quốc tế, ngôn ngữ giảng dạy bắt buộc ở phổ thông. Tây nó không thèm học tiếng Việt luôn. Còn tiếng Anh thì bắt buộc phải học nếu cần hội nhập. Còn việc phát âm càng chuẩn thì càng tự tin chứ sao ạ, chứ cụ nói như trên thì tư duy hơi cổ hủ cụ nghĩ lại xem em nói đúng không (ai lại so sánh bắt Tây phải nói tiếng Việt chuẩn thị mình mới cần nói tiếng Anh chuẩn)

huyhung123

Xe điện
CCCC ơi hihi

Chắc chắn là ko!

huyhung123

Xe điện
Cụ tếu quá, đến dân TQ còn phải học tiếng Anh kìa.
Cụ ko thấy là cùng 1 anh kỹ sư, chuyên môn như nhau thì anh nào giao tiếp đc tiếng Anh thu nhập nó gấp mấy lần anh kia à? Nhiều khi gấp cả 10-20 lần ấy!

huyhung123

Xe điện
Thế thì cần giải pháp gì cho các con cụ nhỉ :)
E cho học qua phần mềm và xem video bọn Tây gốc nó nói. Chính vợ chồng em còn ko dám dạy nó phát âm. Từ mới thì nhập vào google rồi bấm vào cái loa, nó nói thế nào thì học theo thế.
Ở trường bỏ qua, ko học theo ( thi kiểm tra lấy bảng điểm thôi)

huonght

Xe tải
Có một cái MYTH về phát âm "chuẩn" tiếng Anh là phải giống như người bản ngữ - trong khi không biết giống là giống thế nào.
Các cụ thử đối chiếu với tiếng Việt xem thế có chuẩn không? "Chuẩn" của người Việt giọng Hà Nội hoặc Tp HCM nhưng không có nghĩa là giọng miền núi, miền trung, miền tây, duyên hải không phải là giọng chuẩn tiếng Việt. Vậy cái gốc rễ để người nước ngoài nói tiếng Việt chuẩn cho người Việt hiểu không phải nói giống người HN or HCM - tất nhiên nói được thế thì tốt nhưng không phải vấn đề chính. Cái để tiếng Việt "chuẩn" là đúng thanh (dấu).
Tương tự với tiếng Anh, đúng là nói giống giọng London, Washington, Canberra, Ottawa thì cũng tốt đấy nhưng chỉ là cái vỏ và học kiểu copycat như thế thì rất khó, thậm chí với đa số là bất khả thi nếu không đủ thời gian, kiên nhẫn.
Trong khi đó cái lõi để người Anh nghe hiểu là nói đúng âm, không bỏ phụ âm cuối, nhấn đúng trọng âm từ, trọng âm câu, lên xuống giọng câu, nối từ (theo kinh nghiệm thì cứ không bỏ âm cuối của từ thì nói nhanh nó sẽ tự nối sang từ sau nếu có). Phải nắm được các yêu cầu này rồi thì mới có thể lên level cao hơn là bắt chước giọng vùng nào đó. Giống như phải nói rõ dấu của từ rồi thì mới đổi sang giọng vùng khác được.
Người Ấn nói tiếng Anh chẳng hạn, rất nhiều dân Việt nghe qua thấy buồn cười nhưng người bản ngữ có thể thấy lạ nhưng hiểu và không thấy sai, khác hẳn người Việt nói Vietlish thì người bản ngữ chịu không hiểu đang nói gì.
Hoặc như bà Aungsan Suki, sinh ở xứ thuộc địa cũ của Anh, được học tiếng Anh từ bé, ở hàng chục năm ở Anh, chồng con đều người Anh tức là hoàn toàn có thể nói y chang giọng London nhưng vẫn giữ giọng Miến. Người Anh nghe hiểu và còn thấy thích điều này.
Vì thế các cụ không nên quá tự ti khi không nghe giống hoàn toàn như "TÂY".
Cho em hỏi MYTH là gì cụ ơi

shiluo

Xe container
Cụ tếu quá, đến dân TQ còn phải học tiếng Anh kìa.
Cụ ko thấy là cùng 1 anh kỹ sư, chuyên môn như nhau thì anh nào giao tiếp đc tiếng Anh thu nhập nó gấp mấy lần anh kia à? Nhiều khi gấp cả 10-20 lần ấy!
Chỗ nào em bảo không cần học tiếng Anh vậy cụ?
Không biết cụ đã nghe bọn Sing, Ấn nói tiếng Anh chưa ^^