[Funland] Con em cho đi học ở các trường tiểu học công lập liệu có đảm bảo học phát âm tiếng Anh chuẩn?

xuantien_mobis

Xe lăn
Nhưng môi trường giáo dục vẫn phải chuẩn cụ nhỉ. Nếu học ở trường mà không chuẩn thì cháu học theo vẫn bị chi phối 1 phần nào
Nền giáo dục nước nhà chỉ có vậy, bao nhiêu cháu ở nông thôn vẫn giật được nhiều học bổng ở các trường ĐH QT danh giá thế nên mọi thứ chỉ là tương đối thôi

huonght

Xe tải

huonght

Xe tải
Nền giáo dục nước nhà chỉ có vậy, bao nhiêu cháu ở nông thôn vẫn giật được nhiều học bổng ở các trường ĐH danh giá thế nên mọi thứ chỉ là tương đối thôi
Số đó chắc chỉ chiếm trên 1:10000 cụ nhỉ, vì hàng triệu thí sinh mà học bổng chỉ có hàng chục hoặc trăm chứ mấy :)

huonght

Xe tải
Đừng gởi các con đi xa quá sớm. Tuổi nầy cần phải được gần bố mẹ, tốt hơn.
Vậy thì làm sao để cháu học được giáo viên cấp 1 phát âm chuẩn để cháu đỡ bị phát âm sai ngay từ trứng nước mợ nhỉ?

agrimeco

Xe lăn

darthvader

Xe điện
Em thấy các sếp em biết đều phát âm tiếng Anh kiểu VN hết, nên ko cần phát âm chuẩn đâu...
Muốn phát âm như tây thì chỉ có ở bên đó 1 thời gian dài

Ôi thích quá

Xe buýt
Sai ngay từ câu hỏi.
Công thì chỉ có giáo viên Việt.
Giáo viên Việt, tiểu học có "phát âm tiếng Anh chuẩn?" không???
Tự có ngay câu trả lời rồi.

Giờ đổi câu hỏi "Giáo viên có phát âm tiếng Việt chuẩn không?" chắc chắn tranh luận bất tận, không hồi kết.
Thế nào là chuẩn? Giọng địa phương iem, ló, con choá con mèo có được chấp nhận không?

Halinh07

Xe tăng
GV tiếng Anh của trường công từ trước đến nay vẫn vậy. Có 1 số giáo viên tiếng Anh là người Việt dạy trong trường tư thì khá hơn. Nhìn chung các bạn nhỏ mỗi ngày được học trong môi trường tiếng Anh khoảng 4 tiết sẽ khá nhanh. Các con giờ hay xem phim,nghe nhạc nên khả năng nghe nói rất tốt. Như các bạn nhà tôi học tại trường Nguyễn Siêu thì thấy nghe nói ổn ( mỗi tuần khoảng 20 tiết tiếng Anh cho các môn). Tuy nhiên vấn đề ngữ pháp thì phải học thêm vì trong trường dạy ngữ pháp ít

ocean1

Xe tăng
Vậy thì làm sao để cháu học được giáo viên cấp 1 phát âm chuẩn để cháu đỡ bị phát âm sai ngay từ trứng nước mợ nhỉ?
Giáo viên người Việt, dạy cấp 1 chưa chắc phát âm chuẩn tiếng Anh. Nếu muốn con phát âm chuẩn tiếng Anh, thì tìm cô/ thấy giáo người nước ngoài dạy thêm và nói chuyện với các con.

Dh639010

Xe tải
Quan điểm cá nhân của em là học ở công hay tư thì cũng nên cho bọn trẻ hàng ngày xem và nghe TA trên youtube. Cái gì cũng đc miễn là phù hợp với trẻ và phải là TA chuẩn thì ko phải lo bọn trẻ phát âm sai ạ.
Bọn trẻ nhà em từ bé đã quen với việc tự học như thế và bây giờ chúng nó suốt ngày sửa lỗi phát âm sai cho em ( dù em dùng TA để làm việc hàng ngày với Tây lông ạ) 😂😀

@xichlo@

Xe điện
Mợ tìm giáo viên nước ngoài, kiểm tra lý lịch quê quán chân tháp Bigben london hay đại loại như vườn hoa Buckingham là được. Đừng tìm giáo viên bigben có con bò vang nhé ;)

thosandocu

Xe buýt
Vấn đề là tùy thuộc vào có bao nhiêu tiền để đầu tư cho con , công lập cũng rất nhiều trường tốt......

Quỳnh Ốc

Xe tăng
Nếu chỉ học công lập thì chắc chắc là không nhé :)

xephuot

[Tịch thu bằng lái]
Môn nói luôn là điểm yếu

huonght

Xe tải
Em thấy các sếp em biết đều phát âm tiếng Anh kiểu VN hết, nên ko cần phát âm chuẩn đâu...
Muốn phát âm như tây thì chỉ có ở bên đó 1 thời gian dài
Sếp cụ là làm ở đâu ạ cụ :)

huonght

Xe tải
Quan điểm cá nhân của em là học ở công hay tư thì cũng nên cho bọn trẻ hàng ngày xem và nghe TA trên youtube. Cái gì cũng đc miễn là phù hợp với trẻ và phải là TA chuẩn thì ko phải lo bọn trẻ phát âm sai ạ.
Bọn trẻ nhà em từ bé đã quen với việc tự học như thế và bây giờ chúng nó suốt ngày sửa lỗi phát âm sai cho em ( dù em dùng TA để làm việc hàng ngày với Tây lông ạ) 😂😀
Chắc cụ suốt ngày viết mail, còn ít giao tiếp face to face cụ nhỉ :))

darthvader

Xe điện
Sếp cụ là làm ở đâu ạ cụ :)
Sếp em làm cty em :) .. các sếp đối tác thì có nhà nước, tư nhân, liên doanh đủ cả..

Em thấy không cần đặt nặng vấn đề phát âm chuẩn quá làm gì.. xem mấy chương trình hùng biện tiếng Anh của các cháu trên TV dù đã rất cố gắng nhưng không thể phát âm được như các cháu sống bên tây lâu.. nên cứ phiên phiến đi, người tây nghe hiểu là được

Website
www.greenworld.com
CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
1. ngôn ngữ Việt Nam có ít nhất 3 vùng miền, tiếng nào là tiếng chuẩn Việt
2. Tiếng Anh cũng có Anh úc - anh anh - anh mỹ - anh ấn, tại sao không có anh việt :))
3. cụ/ mợ định cho con nói "chuẩn" là tốt - tuy nhiên mục đích lâu dài là để làm gì???
4. cũng như người nước ngoài học tiếng việt, dù đọc không đúng thì vẫn hiểu, quan trọng không phải là đúng hay sai chính tả, đọc viết, hay ngôn ngữ, quan trọng nhất là có môi trường giao tiếp tốt