[CCCĐ] Con đường mùa thu Lijiang - Shang - Daocheng - Yading - Litang - Xinduqiao - Kangdinh - Chendu - CTC

Chuột bạch

Xe container
Nguyên 1 làng Tạng bỏ hoang, chả hiểu họ sống bằng cách nào ở độ cao dư này

Đây là hình ảnh lấy trên map sau chuyến đi, tính ra không biết bao nhiêu cái cua tay áo nữa

Tấm ảnh được chú thích là Tè lần 1, thực chất là tè không nổi :D

kochino

Xe tăng
Năm 2006 em cũng đi 1 chuyến từ tp Thành Đô sang Côn Minh, nhưng em đi 1 mình bằng xe khách, nhưng may mắn hơn là qua đoạn đường chỗ cụ chụp ảnh thì là ban đêm nên chẳng nhìn thấy gì, chỉ thấy cứ đi 1 đoạn thì xe phải dừng lại, phụ xe nhày xuống đứng ở mép vực để lái xe căn xe, rồi dừng lại để xe ngược chiều tránh, chỉ thấy tối thăm thẳm thôi, chuyến đi đó em đi hết đúng 24 tiếng vì bị tắc đường giữa núi nữa, nghĩ lại vẫn còn ghê.

Chuột bạch

Xe container
Năm 2006 em cũng đi 1 chuyến từ tp Thành Đô sang Côn Minh, nhưng em đi 1 mình bằng xe khách, nhưng may mắn hơn là qua đoạn đường chỗ cụ chụp ảnh thì là ban đêm nên chẳng nhìn thấy gì, chỉ thấy cứ đi 1 đoạn thì xe phải dừng lại, phụ xe nhày xuống đứng ở mép vực để lái xe căn xe, rồi dừng lại để xe ngược chiều tránh, chỉ thấy tối thăm thẳm thôi, chuyến đi đó em đi hết đúng 24 tiếng vì bị tắc đường giữa núi nữa, nghĩ lại vẫn còn ghê.
E đồ là đoạn e đi thì cụ kochino chưa đi qua, vì đường này thuộc dạng đường cho ngựa đi, xe 5 chỗ mà vào cua còn khó, xe khách từ 12 chỗ trở lên chắc chắn không qua được :D

abc

Xe hơi
Thành Đô đi Côn Minh chạy phía khác cắt thẳng qua Dã An, Phan Chí Hòa, năm 2006 thì chưa có cao tốc, giờ có cao tốc rồi ạ. Nếu chay Thành Đô đi Côn Minh theo đường tụi em đi thì chạy 24 tiếng liên tục mới chỉ được 1/4 đường thôi ạ.

kochino

Xe tăng
E đồ là đoạn e đi thì cụ kochino chưa đi qua, vì đường này thuộc dạng đường cho ngựa đi, xe 5 chỗ mà vào cua còn khó, xe khách từ 12 chỗ trở lên chắc chắn không qua được :D
Hi đường cụ đi thì em ko leo lên nhưng đoạn trước ven sông cụ ạ, ngày đó em đi thì đường cao tốc cũng đang làm bên bờ sông bên kia. giờ chắc xong rồi cụ nhỉ.

Chuột bạch

Xe container
Hi đường cụ đi thì em ko leo lên nhưng đoạn trước ven sông cụ ạ, ngày đó em đi thì đường cao tốc cũng đang làm bên bờ sông bên kia. giờ chắc xong rồi cụ nhỉ.
Cao tốc vẫn còn mấy cái hầm chưa hoàn chỉnh , nhưng tổng thể thì quá okie

từ Kangdinh đi Chengdu thì bọn e mới vào cao tốc, còn lại thì toàn chạy S thui. Chui vào quả hầm hơn 10.000m , quá kinh

Chuột bạch

Xe container
Chụp phát hoa hoét giảm căng thẳng, hoa gì mà toàn gai

3 hoa, hehe

abc

Xe hơi
Em tiếp...
Đường xuống đỡ vất vả, vật vã hơn đường lên, phần vì đã quen với sợ hãi, phần do đường bớt xoắn gập, dốc tà tà và phần nữa là đã thấy dường như ai đi ngang cửa...xe :D

Nhà cửa gần đường hơn:

Stupa được xây, sơn đẹp đẽ chứ không chỉ để trần toàn đá như trên phần cao kia:

Và rồi con đường ngựa đi cũng dần khuất sau làn bụi, trước mặt tụi em là con đường lớn hơn, mặt thảm nhựa trườn dọc theo lòng sông, tới đây cậu lái xe như được duỗi thẳng cẳng, chân dí sát sàn, xe vun vút lao. Cảnh bên đường đẹp thôi rồi nhưng không dám bảo dừng vì sợ tới được điểm đến đã định muộn quá, thêm nữa là có tí lo lo, không biết có lại được xơi đường ngựa đi nữa không. Thế là em còn nhõn việc thò máy ra ngoài chụp bừa:

Con sông chạy dọc theo đường cứ hẹp dần sau những vòng bánh xe lăn, tới khi em thấy còn hẹp quá, tiêng tiếc vì sợ lỡ dịp ghi lại nó nên em oánh liều kêu cậu tài dừng phát, xuống làm tí đánh dấu:
Em chụp trước mặt:

Em chụp sau lưng:

Còn rớt tí nắng em chụp cận hơn tí:

Chuột bạch

Xe container
hehe, 70-200 sau 3 ngày mới thò ra được :D và 3 ngày thì lá vưỡn chưa vàng đều

chuotlang

Xe lừa
Sau mấy câu hỏi của bác lái xe với đám người lố nhố đứng gần đống đất lở, quay ra xòe 2 bàn tay giơ lên trước mặt, chắc 10 ngày nữa mới thông đường. Hỏi lái xe: Sao giờ? Hất tay về phía xa, cậu ta nói: quay lại. Ông em lôi cái here map ra xem, xong rồi, giờ hoặc quay lại hoặc chạy vòng đường lên Batang qua Litang rồi mới tới được Daocheng, xa thêm cả nghìn cây số nữa.

Chụp vài phát ảnh oánh dấu, kkk

Ah, ở Trung quốc thì các loại map của Google và trên cơ sở của Google đều tèo đồng loạt, chỉ còn Here Map là tồn tại thui các cụ nhá
Cụ dùng Iphone đê, Apple Map chạy ầm ầm :)

nhimlove

Xe tải
Các cụ nhà chuột hay có bài về Trung Quốc nhỉ (Chuột bạch, chuột Lang, chuot-ngo), cảnh vật nước bạn đẹp quá. Em thích xem các chương trình về con đường tơ lụa, không biết cụ mợ đã có hành trình nào theo con đường cổ xưa không, các thành phố địa điểm thăm quan tính từ Trường An (Tây An) đi Tân Cương.
Em xem chương trình Con đường tơ lụa kênh An Viên hay quá nói về tuyến đường tơ lụa trong địa phận Trung Quốc: Bắt đầu tư Trường An (hướng đông) - Hành lang Hà Tây (Cam Túc), thành phố Lan Châu - Ngọc Môn Quan (phía tây Đôn Hoàng) - Tân Cương (Tây Vực) thăm quan các địa danh Lâu Lan, Thổ Lỗ Phiên, Cát mộc táp nhĩ, dãy núi Thiên Sơn...
Bên Trung Á cũng có nhiều thành phố trên con đường tơ lụa như Almaty, Biskek, Tashkent, Samakhan, Burkhara, Khiva, em cố gắng thăm quan viết bài phục vụ các cụ.
Cụ tiếp tục đi ah

Chuột bạch

Xe container
Cụ dùng Iphone đê, Apple Map chạy ầm ầm :)
Apple Map chạy như bê đê, nói chung là e thù các loại map of apple :D

cụ nhimlove Con đường tơ lụa từ Lan Châu - Ngọc Môn Quan (phía tây Đôn Hoàng) - Tân Cương (Tây Vực) thăm quan các địa danh Lâu Lan, Thổ Lỗ Phiên, Cát mộc táp nhĩ, dãy núi Thiên Sơn... đang nằm trong tầm ngắm :D vấn đề tiền bạc - sức khỏe - thời gian đang dứt là nhức nhối với bọn em , cố hoàn thành trong 1-3 năm tới

Chuột bạch

Xe container
Làm phát cuối chia tay điểm dừng

Tiếp tục hành trình mờ mịt trước mắt, nhưng giờ đã có lòng tin vào ku lxe, góc cua không còn ám ảnh nữa

Chuột bạch

Xe container
Gần ngang với đỉnh núi bên kia :D

xuất hiện các loại tùng cổ thụ, có lẽ đỉnh núi

Chuột bạch

Xe container
Bắt đầu xuống núi, xe vẫn nằm gần mép vực, thế mới xui

Dừng xe làm phát ảnh quả núi đối diện

Chả biết bao nhiêu mét mới xuống đến sông :D

tudcmo

Xe điện
Các cụ nhà chuột hay có bài về Trung Quốc nhỉ (Chuột bạch, chuột Lang, chuot-ngo), cảnh vật nước bạn đẹp quá. Em thích xem các chương trình về con đường tơ lụa, không biết cụ mợ đã có hành trình nào theo con đường cổ xưa không, các thành phố địa điểm thăm quan tính từ Trường An (Tây An) đi Tân Cương.
Em xem chương trình Con đường tơ lụa kênh An Viên hay quá nói về tuyến đường tơ lụa trong địa phận Trung Quốc: Bắt đầu tư Trường An (hướng đông) - Hành lang Hà Tây (Cam Túc), thành phố Lan Châu - Ngọc Môn Quan (phía tây Đôn Hoàng) - Tân Cương (Tây Vực) thăm quan các địa danh Lâu Lan, Thổ Lỗ Phiên, Cát mộc táp nhĩ, dãy núi Thiên Sơn...
Bên Trung Á cũng có nhiều thành phố trên con đường tơ lụa như Almaty, Biskek, Tashkent, Samakhan, Burkhara, Khiva, em cố gắng thăm quan viết bài phục vụ các cụ.
Cụ tiếp tục đi ah
Đi Tây An (Thiểm Tây) có nhiều điểm thăm quan ,năm 2006 đi Tây An nhưng là đi công tác nên đi thăm được 2 điểm là khu mộ Tần Thủy Hoàng và lăng Võ Tắc Thiên toàn trên đường đi thực địa về rẽ vào thăm .

chuotlang

Xe lừa
Apple Map chạy như bê đê, nói chung là e thù các loại map of apple :D

cụ nhimlove Con đường tơ lụa từ Lan Châu - Ngọc Môn Quan (phía tây Đôn Hoàng) - Tân Cương (Tây Vực) thăm quan các địa danh Lâu Lan, Thổ Lỗ Phiên, Cát mộc táp nhĩ, dãy núi Thiên Sơn... đang nằm trong tầm ngắm :D vấn đề tiền bạc - sức khỏe - thời gian đang dứt là nhức nhối với bọn em , cố hoàn thành trong 1-3 năm tới
Cụ nhầm nhé, Apple Map nó ở China là được tích hợp thêm với các hệ thống map khác của China, nó có thể sử dụng Data của GaoDe, Baidu, Tencent ... để lấy dữ liệu của map, phục vụ cho cụ có thế biết được cung đường đang chuẩn bị đi có bị tắc hay không, đề xuất đi đường khác ko tắc, thể hiện bằng xanh, vàng, đỏ, tím để biết được mức độ tắc đường ra sao. Và còn nhiều chức năng khác nữa ;))

Chuot_ngo

Xe tải
Cụ tiếp tục đi ah
Sang đây ngóng tự nhiên thấy bác nhắc đến em, lúc đầu nếu không xin được permit bọn em cũng định đi Tân Cương và một phần nhỏ của con đường tơ lụa. Nhưng mà về sau lại xin được nên thôi ạ, chắc phải hẹn một năm nào đó nhưng nhất định là phải đi Tân Cương ạ

nhimlove

Xe tải
Sang đây ngóng tự nhiên thấy bác nhắc đến em, lúc đầu nếu không xin được permit bọn em cũng định đi Tân Cương và một phần nhỏ của con đường tơ lụa. Nhưng mà về sau lại xin được nên thôi ạ, chắc phải hẹn một năm nào đó nhưng nhất định là phải đi Tân Cương ạ
Mợ cố gắng đi đi, em luôn bài của mợ ở otofun và phượt

Chuột bạch

Xe container
Cụ nhầm nhé, Apple Map nó ở China là được tích hợp thêm với các hệ thống map khác của China, nó có thể sử dụng Data của GaoDe, Baidu, Tencent ... để lấy dữ liệu của map, phục vụ cho cụ có thế biết được cung đường đang chuẩn bị đi có bị tắc hay không, đề xuất đi đường khác ko tắc, thể hiện bằng xanh, vàng, đỏ, tím để biết được mức độ tắc đường ra sao. Và còn nhiều chức năng khác nữa ;))
Kkk, trong nhóm cũng có ông bạn già dùng Apple map, sim 4g nhưng có vẻ ko ổn, Here Map có vẻ update nhanh và chính xác hơn

Còn e có xách ipad đi, nhưng nói ko với Apple Map vì bị vụ dẫn đường ở Cần thơ, toàn đường ruông, suýt tèo