[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Uyendoan

Đi bộ
Em Uyên chào anh Quan Dang,
Nhóm em đã về Việt Nam, rất cám ơn anh đã giúp đỡ và ở nhà anh 1 hôm, tiếc là không đủ thời gian để chơi lâu hơn và được anh hướng dẫn nhiều hơn về các điểm lân cận... Thay mặt nhóm, một lần nữa cảm ơn anh rất nhiều ạ. Anh về Việt Nam nhưng lại không gặp đc anh... Hẹn anh 1 dịp khác khi về chơi dài ngày hơn nhé anh. Em luôn dõi theo các bài viết của anh.
P/s: đến nhà anh mà vội chưa chụp kỷ niệm với anh pô hình nào hết. :(
Gởi tạm vài ảnh chụp tại ngôi nhà của anh, nhà rất đẹp <3

xe zom

Xe tăng
Em Uyên chào anh Quan Dang,
Nhóm em đã về Việt Nam, rất cám ơn anh đã giúp đỡ và ở nhà anh 1 hôm, tiếc là không đủ thời gian để chơi lâu hơn và được anh hướng dẫn nhiều hơn về các điểm lân cận... Thay mặt nhóm, một lần nữa cảm ơn anh rất nhiều ạ. Anh về Việt Nam nhưng lại không gặp đc anh... Hẹn anh 1 dịp khác khi về chơi dài ngày hơn nhé anh. Em luôn dõi theo các bài viết của anh.
P/s: đến nhà anh mà vội chưa chụp kỷ niệm với anh pô hình nào hết. :(
Gởi tạm vài ảnh chụp tại ngôi nhà của anh, nhà rất đẹp <3

Chào chị Uyên, anh Phúc và các Bạn trong 3 nhóm phượt đã đến ở nhà mình từ đầu năm đến giờ, rất vui là có các Bạn đã hoàn thành chuyến du lịch sang Úc này, có thể có vài trực trặc nhỏ nhưng tôi nghĩ không làm vơi đi niềm vui khi các Bạn đến xứ Úc này. Nhóm của Tâm sáng đầu tiên và ở vời anh chị dài ngày nhất, cảm ơn bữa chiêu đãi thịnh soạn mà các Bạn đã dành cho gia đình mình. Những cô gái rất phá cách của nhóm Hoa cứ để anh chị cười mãi với những trò chơi của các Cô, rất ấn tượng với 4 cô mà đã tự nhận là " nhá như qủy ". Nhóm chị Uyên thì lại nhẹ nhàng hơn cả, tùy có trục trặc về việc trả xe mà các Bạn vẫn nhẹ nhàng, thoải mái, tùy ơở với gđ anh có 1 đêm nhưng cũng để lại những hoài đẹp về các Bạn.
Dù còn có dịp gặp lại nhau hay không xin các Bạn hãy nhớ về nước Úc này, người Việt tại Úc này là sự mến khách, trong tình thần người Việt với nhau các Bạn nhé.
Chị Uyên ơi, không phải tui không nhớ chụp hình nhóm đâu, nhưng do dung nhan xấu quá nên tụi cố tình vờ đi đo chị.
các Bạn có nhận ra gđ mình trong đám đông này không?

Chỉnh sửa cuối:

milan2

Xe buýt
Chào chị Uyên, anh Phúc và các Bạn trong 3 nhóm phượt đã đến ở nhà mình từ đầu năm đến giờ, rất vui là có các Bạn đã hoàn thành chuyến du lịch sang Úc này, có thể có vài trực trặc nhỏ nhưng tôi nghĩ không làm vơi đi niềm vui khi các Bạn đến xứ Úc này. Nhóm của Tâm sáng đầu tiên và ở vời anh chị dài ngày nhất, cảm ơn bữa chiêu đãi thịnh soạn mà các Bạn đã dành cho gia đình mình. Những cô gái rất phá cách của nhóm Hoa cứ để anh chị cười mãi với những trò chơi của các Cô, rất ấn tượng với 4 cô mà đã tự nhận là " nhá như qủy ". Nhóm chị Uyên thì lại nhẹ nhàng hơn cả, tùy có trục trặc về việc trả xe mà các Bạn vẫn nhẹ nhàng, thoải mái, tùy ơở với gđ anh có 1 đêm nhưng cũng để lại những hoài đẹp về các Bạn.
Dù còn có dịp gặp lại nhau hay không xin các Bạn hãy nhớ về nước Úc này, người Việt tại Úc này là sự mến khách, trong tình thần người Việt với nhau các Bạn nhé.
Chị Uyên ơi, không phải tui không nhớ chụp hình nhóm đâu, nhưng do dung nhan xấu quá nên tụi cố tình vờ đi đo chị.
các Bạn có nhận ra gđ mình trong đám đông này không?
Chào cụ chủ! Cám ơn cụ đã bỏ rất nhiều thời gian , công sức để viết ra những câu truyện bình dị chân thực diễn ra hàng ngày xung quanh mình để chia sẻ với mọi người. Em đã giành thời gian rỗi của 3 ngày liên tục để đọc hết 78 trang với tất cả các còm , em thấy cụ viết rất nhẹ nhàng chân thực dễ đi vào lòng người . Em cùng trang lứa với cụ, cũ hơn cụ vài niên , em ở phía (bên thắng cuộc) nên khi vào đời có được ưu ái hơn cụ.nhiều chục năm đã trôi qua mà khồn có nhiều thông tin nói về phía bên kia sau hậu chiến cả đất nước chịu đựng một thời gian dài thiếu thốn và đói ăn nên những người phía bên kia đã bị đẩy đến bước đường cùng. Nhờ có nhà báo Huy Đức với tác phẩm ( bên thắng cuộc) nhiều người như em mới hiểu được những góc khuất của xh vn giai đoạn đó và em cũng hiểu được cái cụ gọi là vượt biển bán hợp pháp của gđ cụ. Em xin lỗi cụ ! Nếu những gì em viết ra nó động chạm đến gđ cụ và những thuyền nhân trong quá khứ . Em nghĩ mình bắt đầu già rồi , hay hồi tưởng và suy tư, nhờ có intenet mà thế giới đã phẳng hơn mọi sự vật thay đổi nhanh hơn vậy mà cách thức tuyên huấn ỏ xh vn không thay đổi được bao nhiêu , có ai đó đã cảnh báo cụ phải nghĩ thế này , phải nghĩ thế kia em cho rằng nó phản tác dụng . Mong cụ tiếp tục với những dòng tâm sự của mình chia sẻ với mọi người những trải nghiệm của cụ. Chúc cụ và gđ lớn sức khoẻ và hạnh phúc.

Website
ginger-world.com
cụ chủ chụp được những píc ảnh ngoài trời nắng chói chang đẹp quá. Đúng là 1 vùng đất đẹp đáng để sống.:bz:bz

xe zom

Xe tăng
Chưa được 100 trang mà cụ, cụ kể tiếp đi chứ ạ. Úc bây giờ sắp chuyển mùa rồi, em chưa thấy cụ chụp ảnh mùa thu đông thì phải.
Chào Cụ, 100 trang em cũng muốn lắm nhưng ý cứ lòng vòng thì tội các Cụ ghê chứ ą.

Thế đấy, 4 ngày ở Việt Nam đã trôi qua rồi nên em phải quay về Úc thôi, trước khi tiếp những câu chuyện nơi em ở Cụ nghe cảm nhận của em về nơi em sinh một chút Cụ nhé.

Chắc tại đô lệch múi giờ nên 4h sáng là em đã bước ra khỏi nhà rồi, đi xe thì lę nhưng em lại muốn đi bộ để tìm lại cảm giác 40 _50 truớc em đã có. Càng lớn tuổi em càng muốn dựa vào cuộc sống tinh thần nhiêu hơn chăng ? Cũng ngôi Thánh Đường này 49 năm trước em được bế vào, 49 năm sau em vào lại lựa một góc khuất cuối nhà Thờ, ngồi và ráng tưởng tượng ra tiếng khóc của chính mình ngày rửa tội.

Lễ xong xuống thăm Ông Bà và những người thân đang nắm trong đây. Thoáng qua trong đầu sống chết mong mạnh thiệt, có người chết già có người chết quá trẻ.

Vài hình ảnh của cuộc sống trên đường em đi

Còn nhiều, côn nhiều hình ảnh nữa nhưng em chỉ muốn biết một điều, không nói về tương lai thì hiện công sức họ bõ ra có xứng đảng với đông tiền họ nhận lại không ?

xe zom

Xe tăng
đẹp và yên tĩnh quá :D
Cảm ơn Cụ, thôi thì em cứ coi Thiên Đường là đây, các Cụ như Cac_Mac, Lê_Nin hay các Cụ nhà mình đang mơ mộng đến thì phải ???

Trên đường về nhà sau chuyển đi, gặp chiếc xe Cảnh sát này, trên xe không khác gì một phòng máy tính di động. Chạy trong tp tốc độ từ thấp đến 80km/gio, trước sau, trái phải là xe tự động phát hiện xe ăn cáp, xe chưa đóng thuế đường...trước kia Nó chỉ chụp đươc trước và sau xe tĥoi .

Giơ an trưa

hai7727

Xe hơi

Công viên vào mùa school holiday thường thì sẽ có người . Nhưng do mình chụp hình hơi sớm ( 10 h sáng) nên chưa có người.

E thấy sạch và vắng người, hay tại vắng người nên sạch nhỉ????

xe zom

Xe tăng
Năm mới chúc mọi người phát tài
Cảm ơn Cụ lời chúc của Cụ, dù Tết đã qua rồi thì lời chúc muộn cũng còn hơn là không nói gì, phải không Cụ? Hạnh với chữ Tài của Cụ là lời câu mong của em dành cho các Cụ trong năm nay.

Hàng tháng vào thứ năm đầu tháng thì tại trung tâm thị trấn Hornsby có tổ chức hội chợ cho người dân.

Hội đồng thành phố để mỗi sắc dân là một gian hàng, thường là họ bán hàng ăn uống,

Vì là do hội đồng thành phố có ý định quảng bá tính đa dân tộc nên tới đây các dân tộc được thể hiện qua những món ăn của dân tộc mình.

Anh chàng người Nhật này giới thiệu món ăn Nhật, không phải sushi, không phải cá sống là món.... cơm trộn rau hấp, vì không có thịt cá mập nên anh ta thay vào đó là một loại Cá khác, cũng có mùi vị tương tự. Khi cơm nấu cạn hết nước, họ trãi lớp rau sắc nhỏ( rau gì em không biết các Cụ ą) rồi họ đặt miếng Cá lên trên, rắc lên đó một chất gì đó. 5_10` sau người ta mở ngang cái nồi lấy đĩa cơm có miếng Cá nằm trên nhìn rất ngôn Cã mắt và miệng các Cụ ą.

Món ăn thì từ cái bánh nhỏ như trái chanh ¢50 , đến cái bánh nhân thịt của người Peru $20.

Các Cụ thấy cái chảo...có đủ bự không ? Em đi phía sau gian hàng nên không biết đây thuộc về nước nào, nhưng nhìn cô bán hàng thì em đoán là nguời vùng Châu Mỹ La Tinh

mcvl

Xe hơi
công nhận cảnh đẹp quá bác ạ!

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Chào Cụ ą, hôm nay em đang ngồi ngoài phi trường Singapore để chờ máy bay về VN( em chờ tới 9 tiếng lận ) nên rảnh rỗi lại nói chuyện tiếp với các Cụ đây.

Hôm qua trước khi về VN em cùng cậu con trai chở một cháu du học sinh đi kiêm nhà gần trường đại học UNSW. Tư trước đến giờ em không trực tiếp đi kiếm chỗ ở cho các cháu, nên 3 hôm nay em bỏ thời gian đi kiếm chỗ ở mới biết cái khổ của các cháu du học sinh.

Ngôi nhà này có 4 phòng ngủ, 2 phòng tắm, nhìn bên ngoài thì thấy hơi cũ nhưng không ngờ vào bên trong còn xấp xệ hơn nữa, vậy mà : 1 phòng lớn nhất 4*5 m có 4 người ở, 3 phòng còn lại 2,5*3 m thì mỗi phòng 2 người. Phòng 4 người thì $160/người/tuần, còn phòng 2 người là $180/người/tuần. Với diên tích như vậy mà 10 người ở em cảm thấy không an tâm nên chở cháu đi tìm chỗ khác.

Đến căn thứ 2 này thì nhà có 3 phòng, 1 lớn và 2 nhỏ, phòng lớn có cặp vợ chồng người Iran đang ở, phòng nhỏ thì 1 du học sinh người Trung Quốc ở. Nhìn tổng thể thì cũng được, nhưng khi chuẩn bị đặt tiền cọc thì em mới biết $300/tuần/người là không bao gồm điện, nước và internet, tính ra là đã đến$340/người rồi thế là em lại kêu cháu về nhà em ở tạm mấy ngày vậy
Khu này chắc người Việt cho thuê lại hay sao mà nhét được nhiều người thế cụ?
Em nhớ là nếu thuê qua Agency thì đều giới hạn số người theo số phòng mà nhỉ?
Đợt em thuê nhà ở Enmore qua Agency, có điều khoản đấy!

xe zom

Xe tăng
Đọc bài của Cụ xong. Trong lòng cứ cảm thấy nặng trĩu. Nước Mẹ Việt Nam còn lạc hậu lắm cụ ạ. Đất chật người đông và doanh nghiệp thì bị bóc lột đến khủng khiếp. Xin Cụ chủ nói về Tư bản của Úc bóc lột như thế nào ạ. Chứ các ông XHCN lúc nào cũng tuyên truyền CNTB là bóc lột sức lao động. Kính cụ.

Cảm ơn Cụ, điều Cụ hỏi nếu là người trong nước thì trao đổi không sao, còn em thì đang ở nước ngoài thì dễ mang tiếng khoe khoang( thiệt tình thì cũng có khỏe một chút nhưng cũng có một số it việt kiều nói hơi quá và chê cũng nhiều nên bị ném đá )
Thứ bảy tuần trước khi em đang còn ở Việt Nam thì Gấu nhà em có mời mấy người Bạn Úc đến nhà chơi, chẳng may có 1 Bà bạn Úc bước lên bậc thang trước nhà em bị trượt ngã, sau đó chồng Bà ấy chở đi bác sī. Cách đây 2 ngày Bà ta gọi dt báo cho Gấu nhà em biết là Bà ta muốn Gấu nhà em khai với bảo hiểm để bảo hiểm chi trả tiền cho Bác Sī. Thế là nhà em phải đóng $600 tiền làm giấy tờ để bảo hiểm chi trả tiền cho Bác Sī. Theo đúng luật bên này thì bảo hiểm nhà không bắt buộc phải mua, nhưng vì tai nạn là điều không ai biết trước được nên mua bảo hiểm là an tâm nhất, trong đó ngoài chuyện bồi thường cho cháy, nổ, thiên tại...họ còn phải bồi thường cho những tài nạn khi có khách đến thăm nhà. Như trường hợp của em vừa rồi nếu không có hãng bảo hiểm chi trả thì em phải bõ ra gần $2700 cho Bác Sī, nếu em không có tiền và không trả thì phải ra tòa là cái chắc. Sẽ có Cụ thắc mắc, tại sao lại phải trả tiền như vậy, thì đó là luật gia cư nói chung của các nước phương Tây. Xâm nhập gia cư khi chưa được chủ nhà đồng ý là phạm pháp, khi chu nhà đã cho phép vào thì người chủ phải chịu mọi thương tật gây ra cho khách từ đồ vật hay kết cấu căn nhà gây ra.

xe zom

Xe tăng
Cái món đấu giá, phát mãi Kho em xem nhiều trên kênh Discovery. Cực hay luôn nhiều người mua gặp may mua đc nhiều đồ quy giá lẫn tiền bạc trong Kho .
Đây cũng là một tiết mục ưa thích một thời của em, nhưng bây giờ có nhiều người biết, nhất là có sự tham gia của mấy ông Ấn và Trung Đông thì em bõ luôn. Cuối tuần có rảnh thì em đi garage sale cho nó lành Cụ ą.

xe zom

Xe tăng
-------
Công nhận câu của cụ đúng òi, em càng đọc càng thấy hay và bổ ích
Em cũng đang cố và hướng con em đi du học bên đó cụ ah
Cảm ơn Cụ, Cụ đọc và nhận xét theo nhiều nguồn nữa nhá kẻo các " chú" lại ghép em vào tội sách động đó ą.
Đây là nơi mà em bị " móc túi" một cách trắng trợn, cái khó chịu mà cho đến hôm nay nhắc lại em vẫn cảm giác đó.

Sau khi làm thủ tục giấy tờ xong, cô gái làm thủ tục kêu em đứng chờ ở cửa này xem hành lý có gì trục trặc không. Đứng khoảng 5` thì có 1 anh hải quan ngoac vào hỏi cái thùng hành lý này có phải của em không, trong hành lý có một thiết bị điện có thể không cho lên máy bay được. Em có giải thích đây là cái CPU của máy tính bàn mà em mua ở cửa hàng Phong Vũ, em trình ra hóa đơn đầy đủ hết nhưng anh hải quan này cứ một mực nói đây là hàng dễ cháy nổ, sau đó thì cái anh chàng ngồi soi máy đứng dậy nói" không nói nhiều, giữ lại CPU này đế kiếm tra dű liệu bên trong". Nhìn đồng hồ chỉ còn 45` nữa máy bay cất cánh rồi, em đang rối thì anh chàng đứng gần cửa nói" đưa trà nước đi không trễ chuyến bây giờ". Thế là $20 đưa kẹp trong hộ chiếu là thùng hàng được đẩy ra băng chuyển lại. Em ngu và hèn quá phải không các Cụ?

xe zom

Xe tăng
hi hi, hay em làm cont lá chuối sang đ÷ấy bán cụ nhể ?
Hi hi em không lấy gì bảo đảm là Cụ sẽ bán hết đống lá chuối đó đâu, người Úc họ không có Trần Minh khố chuối nên mức tiêu thụ ...không như là mơ rồi.

xe zom

Xe tăng
Em thấy cái da tường hàng rào nhà cụ nó cứ lượn sóng ntn ấy cụ nhể
Chả nhẽ trình nhà thầu bên đó thấp hơn bên mình ah
Vậy là Cụ đá xéo em rồi, khi em xây nhà có nhờ 2 người thơ Việt Nam xây cho, nhưng vì thời hạn chỉ có 3 tháng thôi nên họ chỉ kịp xây cho em bức tường rào. Họ trước khi về có chỉ em làm sao cách tô tường, 2 tuần làm việc của em nó không ra cái....bī bo gì cả

Babanh.com

Xe hơi
Vậy là Cụ đá xéo em rồi, khi em xây nhà có nhờ 2 người thơ Việt Nam xây cho, nhưng vì thời hạn chỉ có 3 tháng thôi nên họ chỉ kịp xây cho em bức tường rào. Họ trước khi về có chỉ em làm sao cách tô tường, 2 tuần làm việc của em nó không ra cái....bī bo gì cả
Em đoán là cụ tự làm roài, 2 thợ VN sang 3 tháng hoàn thành công trình nhà cụ thật đáng nể (có phải 2 bố con bác xế ôm ko ah)

xe zom

Xe tăng
Ở bển nón này rẻ hơn 3.000.000 vnd cụ ah
Như em có nói có thể cùng một thương hiệu thì có lẽ chất lượng mỗi nước có khác Cụ ą. Ví dụ như chai nước Coke, em uống ở Úc thì cũng bình thường như khi về VN thì em có cảm nhận nước Coke ở VN không ngon bằng Úc, em nghĩ lá có thể ở đâu thì quen đô nhưng khi đến Mỹ chơi thì em biết là không phải vậy, nước Coke bên Mỹ vị đậm, gas nồng nhưng không kéo dài, khi uống xong không tạo cảm giác khát như Úc và VN. Tóm lại theo em nghĩ chắc tiên nào của đó Cụ ą, một điều nữa là nếu mình nhìn vào mức lương tháng, chi tiêu trung bình hàng tháng thì có lẽ chính xác hơn.

Úc đã vào Mùa Thu, có lẽ năm nay mùa Thu nóng hơn mọi năm, theo như nhận định của các nông gia thì năm nay mùa nho sẽ thu hoạch lớn, rượu nho từ vùng Bắc Úc kéo dài dọc theo miên duyên hải phía đông nước Úc sẽ cho ra vị đậm và chát ngọt hơn 3_4 trở lại đây. Hình trên mà Bà con người Việt mình thường gọi là cây sen đất, tháng sau em sẽ cho các Bác xem cũng từ góc nhìn này, bông sen đất màu hồng nhạt sẽ đầy cây.

Một loài hoa em không biết tên nhưng nhìn đẹp phải không các Cụ?

Cảm ơn Cụ, điều Cụ hỏi nếu là người trong nước thì trao đổi không sao, còn em thì đang ở nước ngoài thì dễ mang tiếng khoe khoang( thiệt tình thì cũng có khỏe một chút nhưng cũng có một số it việt kiều nói hơi quá và chê cũng nhiều nên bị ném đá )
Thứ bảy tuần trước khi em đang còn ở Việt Nam thì Gấu nhà em có mời mấy người Bạn Úc đến nhà chơi, chẳng may có 1 Bà bạn Úc bước lên bậc thang trước nhà em bị trượt ngã, sau đó chồng Bà ấy chở đi bác sī. Cách đây 2 ngày Bà ta gọi dt báo cho Gấu nhà em biết là Bà ta muốn Gấu nhà em khai với bảo hiểm để bảo hiểm chi trả tiền cho Bác Sī. Thế là nhà em phải đóng $600 tiền làm giấy tờ để bảo hiểm chi trả tiền cho Bác Sī. Theo đúng luật bên này thì bảo hiểm nhà không bắt buộc phải mua, nhưng vì tai nạn là điều không ai biết trước được nên mua bảo hiểm là an tâm nhất, trong đó ngoài chuyện bồi thường cho cháy, nổ, thiên tại...họ còn phải bồi thường cho những tài nạn khi có khách đến thăm nhà. Như trường hợp của em vừa rồi nếu không có hãng bảo hiểm chi trả thì em phải bõ ra gần $2700 cho Bác Sī, nếu em không có tiền và không trả thì phải ra tòa là cái chắc. Sẽ có Cụ thắc mắc, tại sao lại phải trả tiền như vậy, thì đó là luật gia cư nói chung của các nước phương Tây. Xâm nhập gia cư khi chưa được chủ nhà đồng ý là phạm pháp, khi chu nhà đã cho phép vào thì người chủ phải chịu mọi thương tật gây ra cho khách từ đồ vật hay kết cấu căn nhà gây ra.
Em vẫn đang hóng thêm nữa ạ. Vụ bảo hiểm nhà nghe cũng hay cụ nhê?

xe zom

Xe tăng
Mừng quá cụ đã quay trở lại! Chúc cụ và đại gia đình năm mới mạnh khoẻ, hạnh phúc! em vẫn hóng đều bài của cụ :)
Cảm ơn Cụ, Cụ thấy em có bất lịch sự chưa ? Ai đời các Cụ chúc mừng năm mới mà hôm nay em mới hồi âm, xin lỗi .

Sáng ra đường gặp một gđ người quen trong lúc giao thư đang dọn nhà, " Phil, sao lại dọn nhà vậy ?"_ " ở mãi một chỗ chán rồi, gđ túi đi về Queenland đây" Sydney cách Queenland khoảng 1.000km, khi hậu rất giống VN nóng và ẩm. Đây cũng là một trong những lý do mà một số người Úc không thích mua nhà.