[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Em cũng từng sống ở Đức một thời gian,nhưng thật sự không thấy hợp một tí nào với phong cách sống của họ,nói chung người nước ngoài sống chả tình cảm gì,giầu có thật,đẹp thật nhưng vẫn thua xa Việt Nam :)
Cảm ơn nhận xét của Cụ, ít nhất cũng có ý kiến khác biệt thì mới thêm thú vị Cụ nhí. Ở đây em nghỉ hoàn cảnh ra đi nước ngoài của Cụ và em có thể khác nhau, Cụ ra đi chắc khá năng quay về lại VN là có, côn em thời điểm lúc bẩy giờ là không, chính vì thế dù muốn hay không muốn thì em phải xem nước Úc là quê hương thứ hai của em rồi

Sống và làm việc bản thân em và gđ đều tính chuyện lâu dài, trong nơi làm việc thì cứ phương châm Bố em để lại là " Làm thì làm hết việc, không làm hết giờ". Ở nơi mình sống thì Bő em nói " Bán anh em xa, mua láng giềng gần "

xe zom

Xe tăng
Chúc cụ năm mới an lành đồi dào sức khỏe nha
Cảm ơn Cụ, năm mới anh em cứ chúc nhau sức khỏe là tốt rồi phải không Cụ ?
Hiện tại em đang dự một tang lễ của một CỤ Bà VN, thôi thì cuối năm nói về cái chết các Cụ không phiền chứ ą.

Cụ Bà 81 tuổi, đoàn tụ cùng con cháu cách đây 8 năm, Cụ đi từ Quảng Ninh

Thường thì các cô phục vụ khiêng Lính Cửu, nhưng gđ muốn các cậu con trai Cụ đưa Cụ đi.

Bây giờ em vào dư Lê, nếu các Cụ muốn tìm hiểu thêm về tang lễ bên này thì cho em biết ( Ví dụ như chi phí phục vụ, tiền đất cát, phong tục mai táng bên nào...), còn không em sẽ chuyển sang để tài khác.

Booong

Xe tăng
Cụ tiếp tục đi ạ, chắc nhiều cụ trên này quan tâm những khía cạnh đời thường bên đó, trong đó có đề tài này

bo_vang

Xe tải
Rất rất cám ơn cụ chủ cho ae đc trải nghiệm 1 câu chuyện cổ tích có thực. Đọc xong em lại thêm quyết tâm đầu năm tới sx đi 1 chuyến mà em ấp ủ bao lâu. Nhân dịp đầu năm mới 2016. Kính chúc cụ cùng đại gia đình mạnh khoẻ, hạnh phúc!

tudi2007

Xe tải
Chúc mừng năm mới! Chúc cụ chủ và gia đình an khang thịnh vượng!

tudi2007

Xe tải
Cảm ơn Cụ lời chúc lành đêm Giang Sinh
Còn em

Đến 3 h phải đuổi về tụi nhóc mới chịu về, các Bác,các chú không ngờ tụi nhóc lại rū nhau đi chơi luôn. Sáng hôm sau em mới biết 19 đứa cháu chất lên 3 chiếc xe 7 chỗ đi...biến chơi đến 7 giờ sáng về đi ngủ.

Em để ý tìm mãi, tìm mãi rồi cũng thấy một thành viên trong đại gia đình nhà cụ đang...bấm điện thoại. Ở VN, sẽ xảy ra điều ngược lại, chắc chỉ có duy nhất mọt người không cầm trong tay cái vật " bất ly thân " đó. Thế mới biết, gia đình cụ mọi người gần gũi và tình cảm với nhau biết chừng nào. Tấm ảnh chụp 10 cô cháu gái xếp chồng lên nhau, cô nào cũng cười thật rạng rỡ. Và màu áo đồng phục cho thấy thêm một điều: đại gia đình nhà cụ thật đoàn kết và luôn tôn trọng giá trị gia đình.

xe zom

Xe tăng
Nhân dịp đầu năm Dương Lịch 2016, gia đình em xin kính chúc các Cụ và gia đình một năm mới Sức khỏe dồi dào, hạnh phúc tràn đầy các Cụ nhá. Cảm ơn các Cụ rất nhiều đã dành những tình cãm chân thành cho em, hy vọng trong năm, sang năm hoặc muôn năm tới các Cụ và chúng em( những ngươfi Việt ở nước ngoài ) sẽ coi nhau như những ngươfi anh em đi lập nghiệp nơi xa, quên đi cái gì là Cộng Sản, là Quốc Gia các Cụ nhé, mong lắm thay.

xe zom

Xe tăng
Vâng ! Nam moi chuc gđ cụ"AN KHANG THINH VUONG"
Cảm ơn Cụ, cứ được chúc là em An và Thịnh rồi, Cụ đừng buồn khi em hồi âm chậm nghe tại em nhiều chuyện ngoài gđ đông, em còn có bạn bè rồi bây giờ lại làm quen các Cụ trên đây nữa thế là...hết thời gian Cụ ą.

Sáng nay hứa dậy đi bộ với Gấu, lay em mãi thì ,9h em đã sẵn sàng.

Đường chạy hôm nay chỉ có Gấu và...thỏ thôi.

Vì mừng năm mới nên mọi dịch vụ không tính tiền từ : bơi, gym lẫn các trò chơi cảm giác.

Hồ bơi ngoài trời

Hồ bơi nước nóng trong nhà. Sức chứa 220 người.

Đường đi bộ và bãi cõ

Vậy là em thấy bóng người rồi.

Theo luật mới nhất của thị trấn Hornsby thì đường phố không có bia rượu, có nghĩa là em có thể vác thùng bia, ôm chai rượu đi trên đường nhưng với điều kiện các chai đó không được mở nắp. Chính quyền thứ nghiêm từ bây giờ cho đến năm 2019.

TabThehe

Xe tải
Năm mới chúc các cụ và gia đình An khang - Thịnh vượng! HAPPY NEW YEAR 2016

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Nhân dịp đầu năm Dương Lịch 2016, gia đình em xin kính chúc các Cụ và gia đình một năm mới Sức khỏe dồi dào, hạnh phúc tràn đầy các Cụ nhá. Cảm ơn các Cụ rất nhiều đã dành những tình cãm chân thành cho em, hy vọng trong năm, sang năm hoặc muôn năm tới các Cụ và chúng em( những ngươfi Việt ở nước ngoài ) sẽ coi nhau như những ngươfi anh em đi lập nghiệp nơi xa, quên đi cái gì là Cộng Sản, là Quốc Gia các Cụ nhé, mong lắm thay.
Em đã từng ngồi uống rượu với những cụ coi ngày 30/4 là ngày "Quốc Hận" và thực sự cảm nhận được nỗi đau chết đi sống lại của họ! Bảo sao sau 40 năm vẫn còn rất rất nhiều người không muốn về VN!
Ít người có thể suy nghĩ nhẹ nhàng như cụ được! Và đúng là chiến tranh chẳng có gì hay ho, nhất là khi huynh đệ tương tàn!

Anyway, em hứa sẽ quay lại Sydney một ngày không xa để uống rượu với cụ.

Happy new year!

Sạch cho người sành!

merlex

Xe hơi
Năm mới chúc cụ xe zoom và đại gia đình cụ an khang thịnh vuợng.. chúc các cụ of nhà mình đang ở việt nam trong đó có em một năm mới sức khoẻ tốt, thêm kiến thức và học vấn, kiếm đuợc nhiều tiền , đi đuợc nhiều nơi và đặc biệt sớm tìm đuợc con đuờng đưa bản thân và gia đình tới những đất nuớc nhân văn hơn.
Ps:
- xin lỗi cụ zoom thớt của chú mà cháu chúc chú đơn giản vậy vì quả thật xem cuộc sống của chú cháu không bíêt chúc thêm gì nữa ạ.( cho phép nhà cháu xưng hô như vậy vì đây là lời chúc mừng năm mới theo đúng tinh thần dân tộc ạ )
- Còn các cụ of cũng như e đang ở đất mẹ thân yêu thì chúng ta có quá nhiều lo toan cho cuộc sống và phấn đấu để thực hiện uớc mơ lên nhà cháu chúc hơi nhiều mà vẫn thấy thiếu ạ
.. Chúc mừng năm mới

xe zom

Xe tăng
Chúc mừng giáng sinh Cụ chủ top hơi muộn chút! Hôm nay em mới vào đọc 1 lèo thấy hay và em có 1 ước ao được như đại gia đình nhà Cụ! Hạnh phúc quá khi cả đạigia đình con cháu thành đạt như thế này! Phải nói mấy chục các cháu (em nghĩ đây là thế hệ thứ 3 của nhà Cụ ở Úc?) cả trai gái nhà Cụ như những thiên thần! Mong Cụ chăm về quê và có nhiều bài bổ ích như thế này cho những người ít có điều kiện được tiếp cận văn minh như xư sở chuột túi nhé! Thanks and chúc đại gia đình Cụ giáng sinh an lành!
Cảm ơn Cụ, Cụ đừng trách minh mà làm em nhột, nhận lời chúc mãi đến hôm nay mới hồi âm. Em chúc Cụ đơn như người Úc nha " Năm Mới Hạnh Phúc ". Nói đến lời chúc đơn giản làm em sực nhớ đến câu chuyện xảy ra gần đây, hôm đó Cộng Đồng Người Việt ở đây có tiếp đón vị Thủ Hiển bang NSW. Trước khi diễn ra cuộc gặp mặt, người thư ký thông báo Thu Hiến sẽ phát biểu từ 5_7 phút, sau đó là phần đáp từ của Cộng Đồng. Một Cụ trong hội lên đáp từ chẳng hiểu vì lý do gì mà Cụ nói hơn nữa tiếng về phong tục, tập quán, cảnh dẹp của người Việt dù rằng cuộc họp thông báo về hướng đi năm tới của Cộng Đồng. Em nhìn vào chương trình thì thấy phần dành cho Cụ này không quá 5', khi đó em đứng cuối phòng họp có một người Úc đứng kế bên nói " Ông ta nói gì vậy, Thủ Hiển chỉ có 1 tiếng thôi mà ". Thế là đúng giờ Thủ Hiển phải đi và điều Cộng Đồng muốn nói phải chờ năm sau.

xe zom

Xe tăng
cảnh nhìn yên bình quá
Chúc mừng năm mới Cụ, đúng vậy Cụ ą tỉnh thường trong giờ hành chánh con đường trước cửa nhà em thỉnh thoảng mới có xe chạy, người đi bộ vào Lễ Tết thì không bóng người Cụ ą. Ai mới qua cũng thấy buồn riết rồi thành quen. Trong ý nghĩa những ngày Lễ nghĩ của người Úc thì còn mang tính thần của sự sum họp. Còn những người lớn tuổi, hay không có thân nhân thì sách bảo, tivi là niềm vui của họ.

xe zom

Xe tăng
Cảm ơn Cụ đã hỏi, đi lễ nhà Thờ Úc là phải sử dụng tiếng Úc rồi Cụ ơi, tất cả nghi thức và lời kinh đều mang nghĩa giống VN Cụ a. Nhưng bao nhiêu năm nay em đi Lễ nhà Thờ Úc chỉ sử dụng kinh đọc trong Thánh Lễ, còn trước và sau Thánh Lễ không có đọc kinh. Người Úc giữ đạo theo ý thich thì phải, giáo dân ở Xứ mình khoảng 2300 người. Chúa Nhật giáo xứ có 3 thánh lễ 8h, 10h và 18h, thường xuyên tổng 3 thánh lễ khoảng dưới 1000 người.

Đây là Cha Tuyên Uỷ Trưởng của Cộng Đồng Công Giáo Việt Nam tại Sydney. Số Linh Mục Người Việt tại Sydney là khoảng 35 vị, trẻ nhất 32 tuổi, lớn nhất là đã trên dưới 80 tuổi.

Đây là vừa Linh Mục và thầy sáu được giáo phận Xuân Lộc cứ sang sinh sống và làm phụng vụ tại Úc luôn.
Cụ xe zom ơi!Em tưởng cha Tuyên úy là cha bên quân đội chứ nhỉ?[/QUOTE]
Chào Cụ, theo sự giải thích Bő em thì "Tuyên Úy " là từ Hán Việt, Tuyên là tuyên truyền, Úy là Ūy lạo, an ūi vậy tuyên uý là hành động tuyên truyền, uỷ lạo, an ūi một nhóm người, một cộng đồng nào đó...???. Cộng Đồng Công Giáo người Việt tại Úc được thành lập năm 1980, lúc bẩy giờ có khoảng hơn 200 người và có 2 hoặc 3 Linh Mục người Việt chăm sóc, có thể vì vậy mà mọi nguời gọi là các Linh Mục tuyên uý chăng ?

Em nói về tang lễ của người Công Giáo nói riêng hay là của người Việt tại Úc nói chung như sau:

Đơn cử như Cụ Bà đã mất này, thì sau khi Bác Sỹ chẩn đoán là ung thư não giai đoạn cuối, thời gian không quá 2 tuần. Cụ Bà được nằm trong bệnh viện tư nhân, tiền viện phí mỗi ngày ngày là $780( nếu có bảo hiểm thì ső tiền này được bảo hiểm chi trả, còn không là công dân Úc, nằm bệnh viện công thì chính phủ chi trả). Cụ mất thứ sáu và đến thứ năm tuần sau chôn cất, từ lúc mất đến lúc chuyển ra nhà thờ thì lúc nào Cụ cũng được nằm trong phòng lạnh. Trong thời gian nằm ở nhà quàn khi gđ có yêu cầu đưa CỤ ra để đọc kinh hay phát tang thì nhà quàn trước đó sẽ hạ nhiệt độ xuống, để khi đưa thi hài ra ngoài kt bị hư.

Đây là nhà quàn có chi phí cao, toàn bộ chi phí từ bảo quản, trang điểm, xe và phục vụ là $10.500

Nhân viên toàn bộ là nữ, trang phục họ là màu trắng ngoại trừ cái mū màu nâu tím( cái mū này người Úc truyền thống rất thích, mū của năm có vòng đây tròn trơn, còn nữ thì thêm cái nơ)

Trong khi di chuyển ngoài đường tất cả các xe đều mở đèn báo cho người đi đường, thậm chí nếu xe có mở đèn mà vượt đèn đỏ thì vẫn được bõ qua ( nhưng vượt tốc độ thì thua)

Mảnh đất này dành cho người Công Giáo, 1 phần mộ hiện tại $ 3.200

Thường thì các dịch vụ chôn cất chỉ diễn ra trong ngày thường, đặc biệt lắm mới vào ngày cuối tuần và chi phí cũng rất cao.

Tác phong và tính chuyên nghiệp của họ rất nghiêm túc. Các Cụ sẽ thấy họ cười nhưng mắt họ không cười.

Khi hą thì họ cho một cô cầm giõ hoa( chỉ là cánh hoa chứ không phải nguyên bông hoa) để người tham dự bõ cánh hoa xuống một.

Cuối cùng xe đất này sẽ de lại đổ đất xuống, nhìn họ làm rất nhanh và gọn gàng.

Nghĩa trang này có từ bao lâu rồi em không biết, nhưng những ngôi mộ cő này có từ năm 1889.

Diện tích nghĩa trang này là 107 mẫu tây.

xe zom

Xe tăng
Cụ ơi!Em đang mong cái Mị Dân như bên ÚC đấy!Ở bên này, chắc chính quyền sợ các Cụ ông tụ tập cờ, bạc rồi ẩu đả, họ cho Trật tự địa phương đến dẹp trong vòng nửa nốt nhạc, rồi treo cái biển cấm đánh cờ, và mấy hôm sau có lẽ biến thành bãi giữ xe thu phí nào đó.
Vào mùa bầu cử bên này Cụ sẽ thấy các đảng phái ngoài chuyện moi móc, nói xấu nhau thì họ mị dân lắm Cụ ą. Thiệt tình thì sau khi thắng cử em nghĩ họ thực hết được 50% là bà con chấp nhận rồi, nhưng cũng khó lòng mà được Cụ a.

xe zom

Xe tăng
Hix!Vậy là những gì cụ viết trên đây, các chú ấy đọc được hả Cụ? Cụ famous rồi!
Hi,hi rồi hu, hu Cụ ą, không những các chú ấy đọc mà còn suy luận nữa Cụ ą. " MỜI" em vào phòng nói nặng thì không, nhưng nhẹ nhàng, nghiêm khắc làm em khủng hoảng như bị...khủng bố vậy. Em nói ít chắc Cụ hiểu nhiều.

xe zom

Xe tăng
chúc cụ và gia đình năm mới mạnh khoẻ :)s
Cảm ơn Cụ, chúc Cụ và gia đình một năm mới an bình ( không biết el_ninO có quậy không Cụ? )

Thường vào mùa Noel thì mấy đứa cháu cứ ở dưới hő bơi suốt, nhưng năm nay khí hậu thay đổi, Sydney nhiệt độ buổi trưa còn có 21_24 độ thôi Cụ.

xe zom

Xe tăng
`Cảm ơn cụ xe zom nhé vợ chồng em lẳng lặng đọc bài của cụ từ đầu đến cuối, mỗi khi cụ bận không up bài được là lại mong, nhờ cụ mà em biết được đất nước, con người bọn tư bản giãy chết nó như thế nào, lời viết của chụ chân thực và thân thiện quá, em đọc mà cứ ngẹn ngào cảm động một lần nữa em cảm ơn cụ nhé, mong cụ up nhiều thêm nữa để em được hiểu biết thêm, thôi chào cụ nhé em đi khóc đây hu hu.
Đọc lời Cụ viết ngoài câu cảm ơn Cụ mà em còn thấy cảm động lắm Cụ ą. Em rất muốn viết nhiều, viết nhanh để trả lời cho các Cụ nhưng thời gian cũng eo hẹp, cộng với em cũng chậm chạp trong cách nghĩ để trả lời, lóng cóng khi dùng dấu tiếng Việt....thôi thì Các Cricket chấp nhận và bõ qua cho em vậy.

Một trong những kẻ lấy thời gian của em đó Cụ, khả năng của em thì chỉ 3 chai là kiếm chỗ ngủ rồi. Bên này nếu ở nhà thì có tí đồ nhậu, còn đi ra Pub với mấy ông Úc thì không có đồ nhắm đâu Cụ. Bia thì uống lạnh có bao đựng bên ngoài để không lạnh và ướt tay, hầu như họ không uống cùng đá.

Cái không khí gia đình cũng là nguyên nhân lấy thời gian của em, trong năm vừa rồi gđ em đón thêm 4 cháu trai mới( có lẻ gđ em hết âm thịnh, dương suy rồi Cụ ą)

Gió biển

Xe tải
Cảm ơn Cụ, cuối năm nay Cụ có tính đi chơi đâu không ? Từ nhà em thì có thể nhìn hướng là biết Bà con đi chơi đâu. Sáng này Gấu nhà em muốn đi shop mua đồ giảm giá, em lại không thấy thích gì chuyên quần áo nên thỏa

em chở đến shop rồi về. Không ngờ còn cách gần 3 km mà xe cứ nhich từng tí một, đúng là cái quyến rū 80% giăm giá mạnh thiệt.

Chuyển qua lane bên ngoài chạy thẳng, gần 2 km kẹt cứng.

Đường ra không bóng xe, 20` sau mới đến shop( 20`= 2km)
Nhìn thấy cảnh cụ lái xe thì e lại nhớ cảnh e lái xe ở Bắc Kinh, tắc khủng khiếp.

Uyendoan

Đi bộ
Hi anh, bửa trước anh giới thiệu em bài viết này, em đã đọc xong 72 trang cho topic CON ĐƯỜNG ĐI 10 NĂM của anh (em không quen từ Cụ ạ), em phải đăng ký Lên xe để được là lái chính :) , rất cám ơn những chia sẽ của anh để mọi người hiểu hơn về cuộc sống tại nước Úc. Như đã trao đổi qua phone với anh, hi vọng chuyến đi sắp tới của nhóm em đến Sydney 7/2-14/2 sẽ được anh tư vấn và giúp đỡ. Mến chúc anh 1 năm mới nhiều sức khỏe và hạnh phúc.