[CCCĐ] Con đường đi mười năm

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Đúng rồi các Bác a , em bây giờ cảm thấy đủ rồi . 2 vợ chồng em thích đi đây đi đó lúc thì trong nước lúc thì nước ngoài , vậy là vui rồi . Cám ơn các Bác hồi âm .
Em thích nhất câu này của bác
Chúc bác và gia đình khoẻ mạnh, đi đc nhiều nơi để mang lên OF bác nhé

matiz99

Xe tải
Cụ cho e hỏi: ở bên đó người ta xây nhà như nhà cụ có phải đào móng ko ah?

xe zom

Xe tăng
Ngày nào e cũng phải ghé qua thớt của cụ, hay ghê cơ! E hết rượu đành mời cụ Lý cafe vậy.~o)
Cảm ơn Cụ, nếu Cụ là người miền Bắc thì ly cafe Cụ mời rất có giá trị rồi, cách đây 9 năm em có dịp về miền Bắc thăm quê của 2 Cụ thân sinh. Sáng ra em và mấy anh em khác rū nhau đi uống càfê, lúc đi cậu em họ có hỏi đi đâu đấy, nhưng vi ngại nên em chỉ nói đi dạo thôi. Trời ơi, đi 2_3 km luôn gặp quán nước nào cũng ghé hỏi có càfê không? đều gặp cái lắc đầu và mời uống chè đi các Bác( bây giờ chắc khác rồi các Bác a). Quê em xã Nam Trực, tỉnh Nam Định.

xe zom

Xe tăng
Reply: Doanvien cũng muốn lắm nhưng chưa được :)
Thời gian và không gian có thể chờ Cụ, nhưng Cụ Ông đã 77 tuổi rồi không biết còn chờ để gặp Cụ không ? Thổ dân Úc theo em được biết họ là một trong những sắc dân thiểu số may mắn nhất thế giới, họ được công nhận là người chủ của đất nước Úc rộng lớn này. Trong đời sống họ được ưu đãi về mọi mặt, chính điều này đã làm hư hay chính xác hơn làm cho họ không phát triển được, và hiện nay họ đang lụi tàn. Có nhiều phương án đưa ra để cứu những bộ tộc thổ dân nhưng đều thất bại, mà còn lại phạm phải những sai lầm cả thế giới lên án. Muốn phát triển thì phải tập cho họ làm quen với văn minh nhân loại, thế là chiến dịch tách những đứa trẻ ra khỏi bố mẹ chúng. Nhưng ai học được chữ ngờ, ngày nay những đứa trẻ đó dã lớn, trong số đó có kÿ sư, bác sỹ, luật sư...họ muốn tìm lại gia đình mình. Cái đánh vào tận tâm tư con người Úc là hình ảnh con cái những gđ ly tán năm xưa, mẹ gặp con, con gặp cha mà chỉ giao tiếp với nhau qua cư chỉ, vì ngôn ngữ đã bất đồng rồi. Đối mặt với hậu qua của các chính phủ trước để lại, chính phủ hiện nay phải giải quyết nhưng giải quyết như thế nào thì họ vẫn chưa tìm ra. Một câu" Sorry " nói ra không khó nhưng mức độ bồi thường cho thế hệ f1 có thể lên con số hàng ti, rồi thế hệ fn vẫn còn khiếu kiện nữa thì sao?

Chỉnh sửa cuối:

Anh Tẩm

Xe máy
Tản mạn cùng Anh Thớt !

Lúc đầu vào Thớt cũng chỉ nghĩ là để ngó Ảnh và đọc chú thích Ảnh , nên cứ nhảy cóc vài trang một . Nhưng khi đọc một vài đoạn trò chuyện của Anh Thớt thì thấy thực sự có ấn tượng . Thế là lần quay lại xem cẩn thận từ đầu tới cuối luôn ! Và càng xem , càng đọc lại càng thấy thích thú . ( ... và cũng hơi hơi Hãi Anh rồi đấy nha . ;););) )

"...11 tuổi ... lần đầu tiên bị gí súng vào đầu là khi bị bắt vì định vượt biên năm 1978 ..... 17 tuổi , tù hơn 4 tháng vì tội vượt biên .... 19 tuổi , lần đầu tiên đặt chân lên xứ người .... "

Anh Thớt ơi ! Giờ chắc Anh cũng sắp tuổi Ngũ tuần , và với ngót nghét 30 năm ở Xứ người ( Đoán nhăng , đoán quậy thôi . :)):)):)) ) mà Anh đã tạo dựng được cho mình một cuộc sống như này là rất tuyệt vời rồi đấy Ạh . Nhưng cái Tôi thực sự thú vị ở Anh : Ấy là góc nhìn , ấy là tư duy của Anh về Xã hội , về Con người và về Cuộc sống hiện tại nơi Đất Mẹ . Rất khách quan , Nhân tính và đầy tình trăn trở với quê Cha , đất Tổ !

Và cũng phải công nhận rằng : Anh chuyện rất có duyên ( Có lẽ do phong cách kể mộc mạc và chất phác chăng ????? ;););););) ) ! Ra đi trong những hoàn cảnh như thế , thời gian trôi qua cũng đã dài như thế . Nhưng cái sự khéo léo trong trả lời và đối thoại của Anh với bạn đọc nơi Đất Mẹ , không những không xa lạ mà là rất tuyệt vời đấy nha !

Cuộc sống ở nước Úc , xem ra có thật nhiều cái thú vị . Hãy tiếp tục kể thêm nữa đi Anh nha . Cầu mong sức khỏe và may mắn sẽ mãi đồng hành cùng Anh và đại gia đình !

.

xe zom

Xe tăng
Em lại mang chai to nhất of vào mời bác..đừng say nha bác.:)):))
Đúng là bạn hiền, mang chai to nhất of vào mời em mà bảo em dừng say hay Cụ.... quy ra thành hiện kim cho em được khong ạ ? Bạn bè mà nói chuyện tiền bạc là hết vui rồi phải không Cụ? Cảm ơn Cụ Nhiểu.

xe zom

Xe tăng
Tản mạn cùng Anh Thớt !

Lúc đầu vào Thớt cũng chỉ nghĩ là để ngó Ảnh và đọc chú thích Ảnh , nên cứ nhảy cóc vài trang một . Nhưng khi đọc một vài đoạn trò chuyện của Anh Thớt thì thấy thực sự có ấn tượng . Thế là lần quay lại xem cẩn thận từ đầu tới cuối luôn ! Và càng xem , càng đọc lại càng thấy thích thú . ( ... và cũng hơi hơi Hãi Anh rồi đấy nha . ;););) )

"...11 tuổi ... lần đầu tiên bị gí súng vào đầu là khi bị bắt vì định vượt biên năm 1978 ..... 17 tuổi , tù hơn 4 tháng vì tội vượt biên .... 19 tuổi , lần đầu tiên đặt chân lên xứ người .... "

Anh Thớt ơi ! Giờ chắc Anh cũng sắp tuổi Ngũ tuần , và với ngót nghét 30 năm ở Xứ người ( Đoán nhăng , đoán quậy thôi . :)):)):)) ) mà Anh đã tạo dựng được cho mình một cuộc sống như này là rất tuyệt vời rồi đấy Ạh . Nhưng cái Tôi thực sự thú vị ở Anh : Ấy là góc nhìn , ấy là tư duy của Anh về Xã hội , về Con người và về Cuộc sống hiện tại nơi Đất Mẹ . Rất khách quan , Nhân tính và đầy tình trăn trở với quê Cha , đất Tổ !

Và cũng phải công nhận rằng : Anh chuyện rất có duyên ( Có lẽ do phong cách kể mộc mạc và chất phác chăng ????? ;););););) ) ! Ra đi trong những hoàn cảnh như thế , thời gian trôi qua cũng đã dài như thế . Nhưng cái sự khéo léo trong trả lời và đối thoại của Anh với bạn đọc nơi Đất Mẹ , không những không xa lạ mà là rất tuyệt vời đấy nha !

Cuộc sống ở nước Úc , xem ra có thật nhiều cái thú vị . Hãy tiếp tục kể thêm nữa đi Anh nha . Cầu mong sức khỏe và may mắn sẽ mãi đồng hành cùng Anh và đại gia đình !

.
Lúc đầu nhìn vào nhìn vào thấy 2 chữ " tản mạn" em có lo âu, nhung đọc gần hết lại lo không còn để em đọc nữa. Chưa nói về nội dung tại em đang bận bán hàng nhung về cách Anh trình bày, dấu phẩy, dấu chấm... Em rất thích( trong đây cũng có Bác chỉ cho em) em sẽ học. Chiều về em sẽ tâm sự nhiều. Sáng nay mới thức dậy theo thói quen dọc thư, có một lá thư làm em băn khoăn mãi về sức chịu đựng. Trong lá thư có đoạn viết :" đm mày về VN, xuống tới phi trường coi tao đón ra sao, bố láo...."???. Hôm nay trời vẫn đẹp mà lòng em không vui Anh à.

merlex

Xe hơi
Ngày nào e cũng vào thớt
Lúc đầu nhìn vào nhìn vào thấy 2 chữ " tản mạn" em có lo âu, nhung đọc gần hết lại lo không còn để em đọc nữa. Chưa nói về nội dung tại em đang bận bán hàng nhung về cách Anh trình bày, dấu phẩy, dấu chấm... Em rất thích( trong đây cũng có Bác chỉ cho em) em sẽ học. Chiều về em sẽ tâm sự nhiều. Sáng nay mới thức dậy theo thói quen dọc thư, có một lá thư làm em băn khoăn mãi về sức chịu đựng. Trong lá thư có đoạn viết :" đm mày về VN, xuống tới phi trường coi tao đón ra sao, bố láo...."???. Hôm nay trời vẫn đẹp mà lòng em không vui Anh ạ.
Cu cũng đừng để ý đến bức thư ấy ạ. E đóan đấy của là 1 con sâu trong nồi canh tòan sâu thôi ạ... trong các diễn đàn cởi mở ntn chắc ko tránh khỏi có âm binh của " bè lũ đồ tể " . .. e và nhiều cụ of rất mong đuợc cụ chia sẻ nhiều hơn nữa. Kính chúc cụ và gia đình mạnh khoẻ.

HKCat

Xe buýt
Lúc đầu nhìn vào nhìn vào thấy 2 chữ " tản mạn" em có lo âu, nhung đọc gần hết lại lo không còn để em đọc nữa. Chưa nói về nội dung tại em đang bận bán hàng nhung về cách Anh trình bày, dấu phẩy, dấu chấm... Em rất thích( trong đây cũng có Bác chỉ cho em) em sẽ học. Chiều về em sẽ tâm sự nhiều. Sáng nay mới thức dậy theo thói quen dọc thư, có một lá thư làm em băn khoăn mãi về sức chịu đựng. Trong lá thư có đoạn viết :" đm mày về VN, xuống tới phi trường coi tao đón ra sao, bố láo...."???. Hôm nay trời vẫn đẹp mà lòng em không vui Anh à.
Mấy thằng ấy có tên là " Hận Thù". Cái mà mọi người tiến bộ đang xóa bỏ thì chúng vẫn nuôi dưỡng hận thù đó cụ ạ. Quên chúng nó đi để cuộc sống tốt đẹp.

phuonghuongngoc

Xe container
Đúng là bạn hiền, mang chai to nhất of vào mời em mà bảo em dừng say hay Cụ.... quy ra thành hiện kim cho em được khong ạ ? Bạn bè mà nói chuyện tiền bạc là hết vui rồi phải không Cụ? Cảm ơn Cụ Nhiểu.
cụ xe zom có biết câu thành ngữ của nước mẹ không?!
Chó thì cứ sủa nhưng đoàn người vẫn đi.
Đối tượng đấy chẳng qua chỉ là anh hùng bàn phím thôi mà,không có tuổi để làm ảnh hưởng đến cụ đâu,em thật...;));))

ocmit2010

Xe hơi
Nhìn đường xá của họ đã thấy sướng rồi

xe zom

Xe tăng
Trước khi em kể chuyện tiếp, các Cụ cho em nói đôi điều, bạn gởi thư cho tôi có nghĩa là bạn có chính kiến riêng mình, tôi nói điều tôi nghĩ có nghĩa tôi cũng có ý riêng mình. Mong rằng bạn và tôi không ai áp đặt lên ai và mình cũng nên dùng từ khi đọc và viết ta không cần viết tắt. Mong lắm Bạn à.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Thời gian và không gian có thể chờ Cụ, nhưng Cụ Ông đã 77 tuổi rồi không biết còn chờ để gặp Cụ không ? Thổ dân Úc theo em được biết họ là một trong những sắc dân thiểu số may mắn nhất thế giới...
Vâng, nghe kể mà buồn cụ nhỉ. Thấy ng thiểu số nhưng phải ngồi đó kiếm sống thì em đã nhận ra 1 phần của vấn đề cụ nói rồi. Có nhiều cách bảo tồn và phát triển, gìn giữ văn hóa của họ, nhưng...
77 tuổi rồi cơ à? Chắc em ko còn cơ hội gặp lại ông :(

xe zom

Xe tăng
Em làm một lèo hết 43 trang của cụ. Kính cụ một ly cảm ơn cụ cho em biết thêm về phong cảnh, cuộc sống và con người nơi cụ đang sống.
Cảm ơn Cụ, thiệt tình trước kia em cũng không để ý lắm đến cuộc sống Úc lắm đâu, chính những người như Cụ mới làm em nhìn lại cuộc sống của mình, vậy là em cảm ơn các Cụ mới đúng không nào?
Đêm nay là đêm ma qủy hiện lên chọc phá em đó Cụ

Có thể thấy số tiền bõ ra trang hoàng nhà cửa hay cho người không nhiều như Noel, nhưng nhìn cúng sợ Cụ nhi

Trời tắt nắng là những đứa trẻ dưới 14,15 tuổi đắt nhau đến gõ cửa để xin kẹo( chỉ xin kẹo thôi không xin bánh)

Đây quà hối lộ lū " tiểu qủy" em để sẵn ơ cửa ra vào

Có lần em quên mua kẹo, làm cho cô bé 4 tuổi khóc nức nở.

xe zom

Xe tăng
Em thích nhất câu này của bác
Chúc bác và gia đình khoẻ mạnh, đi đc nhiều nơi để mang lên OF bác nhé
Em cũng chúc Bác có tính kiên nhẫn để theo những câu chuyện chẳng đầu, không đuôi của em.

Một trong số những môn thể thao mà cő thể còn xa lạ đối với người Việt mình. Cricket và Football. Hai môn này là sự đối chọi đến buồn cười( tính cách người Úc cũng có nét đối chọi đến buồn cười, em sẽ có bài viết về để tài này sau). Cricket tạm dịch là khúc côn cầu( dịch như vậy có lẽ không đứng, các Cụ giúp em với). Sân có hình tròn, chia thành hai đội mỗi đội có 11 cầu thủ, có hai bộ cọc đặt đối diện, mỗi bộ cọc có 3 cây, trên 3 cái cây đặt 1 cái cây. Khi chơi đội bên này sẽ tìm cách ném đổ bộ cọc bên kia, khi chơi một đội ra đú 11 còn đội kia chỉ mỗi lần ra 2 người. Cái buồn cười ở đây là trận đấu có thể kết thúc trong ngày, hay trận đấu có thể kéo dài mấy ngày luôn. Khán giả ngồi coi cũng được ma nằm dài ra cõ coi cũng chẳng saon?

Đây là trận đấu của các cầu thủ nhí 7 tuổi, các mẹ thì ngồi trên cơ coi, các cha thì làm trọng tài, sau trận đấu thắng hay thua đều được ăn BBQ

xe zom

Xe tăng
Cụ cho e hỏi: ở bên đó người ta xây nhà như nhà cụ có phải đào móng ko ah?
Chào Cụ, vì nhà nằm lưng chừng đồi nên họ đào 36 hő, mỗi hő đường kính 25cm, sâu 90cm. Không biết em nói như vậy thì có phải là đào móng như Cụ nói không ? Nếu Cụ muốn tìm hiểu thêm về cách xây nhà ở Úc thì cho em hay, em cũng có hiểu đôi chút về xây dựng. Cảm ơn Cụ nha.

xe zom

Xe tăng
Ngày nào e cũng vào thớt

Cu cũng đừng để ý đến bức thư ấy ạ. E đóan đấy của là 1 con sâu trong nồi canh tòan sâu thôi ạ... trong các diễn đàn cởi mở ntn chắc ko tránh khỏi có âm binh của " bè lũ đồ tể " . .. e và nhiều cụ of rất mong đuợc cụ chia sẻ nhiều hơn nữa. Kính chúc cụ và gia đình mạnh khoẻ.
Mấy thằng ấy có tên là " Hận Thù". Cái mà mọi người tiến bộ đang xóa bỏ thì chúng vẫn nuôi dưỡng hận thù đó cụ ạ. Quên chúng nó đi để cuộc sống tốt đẹp.
cụ xe zom có biết câu thành ngữ của nước mẹ không?!
Chó thì cứ sủa nhưng đoàn người vẫn đi.
Đối tượng đấy chẳng qua chỉ là anh hùng bàn phím thôi mà,không có tuổi để làm ảnh hưởng đến cụ đâu,em thật...;));))
Các Cụ ơi, mình coi như là người có quan điểm khác thôi nha, sáng ra đọc mail này có buồn, nhưng bây giờ em quên rồi. AI cũng là bạn, các Cụ dùng từ nhè nhẹ thôi là em vui rồi

khoinguyen

Xe điện
Trước tiên Bác cho em xin lỗi vì đã nói Holden là mẫu xe Úc, nhưng Bác cho em giải thích thêm một chút. Theo như mấy Bạn em nói thì Holden là công ty trong công ty GM , theo hình thức tự chủ từ tài chính đến nhân sự. Trong đó xe tay lái nghịch là độc quyền sản xuất để tiêu dùng trong nước và thị trường các nước Trung Đông.
Thứ hai là Bác cho em cảm ơn, nhờ Bác em tìm hiểu mới biết được nguồn gốc xe Holden, rất thủy vị Bác a.
Cả nền công nghiệp vĩ đại của Úc chỉ có 2 sản phẩm đáng kể là mang thương hiệu Holden và một noname đó là cái khung phơi quần áo trong vườn... Cụ chủ có thấy đúng ko.