[CCCĐ] Con đường đi mười năm

kuwowngfby

Xe buýt
Chào bác xe zom! Trước hết em xin phép được xưng hô như vậy cho gần gũi chứ thực ra em kém bác tới 17 tuổi (lẽ ra phải xưng hô chú-cháu mới phải). Em đọc bài của bác 1 lèo từ trang 1 tới đây là trang 28, không bỏ xót 1 câu nào cũng như 1 tầm hình nào của bác. Thật sự em rất ngưỡng mộ những người như bác. Sống ở nơi đất khách quê người mà để có được 1 cuộc sống như hiện tại của bác thì thật sự là đáng khâm phục. Về chủ đề của bác, em rất thích bởi lời văn rất mộc mạc, chân thành, bình dị và có cả chút dí dỏm, hài hước. Qua chủ đề của bác em đã hiểu thêm nhiều về đất nước và con người Úc. Rất yên bình và thân thiện. Cám ơn bác về những chia sẻ của bác. Hết giờ làm rồi em phải về nhà chứ không em cũng đọc hết 44 trang của bác luôn. Tối về em đọc tiếp vậy :). Chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và yên bình như nơi bác đang sống! 1 lần nữa cám ơn bác!

kuwowngfby

Xe buýt
Cảm ơn Cụ khen, đây là nhà của Mẹ em, Cụ mua hơn mười năm rồi. Diện tích đất là 686m2, vì nằm trên vùng đất dốc nên nhà 2 tầng thành 3 tầng. Đứng ngoài nhìn vào là 1 trệt, 1 lầu, nhưng từ sau nhà nhìn tới là 1 trệt,2 lầu. Nhà được xây năm 1969, gồm 5 phòng ngủ, giá mua năm 2003 là $345.000, hiện tại thì trên dưới $1.500.000. ( Giá nhà của Úc bị anh hàng xóm VN đấy lên quá cao, ai cũng nói giá nhà Úc phải hạ xuống nay mai thôi)
Nhà xây từ năm 1969 mà em thấy còn đẹp hơn nhiều nhà ở VN hiện nay bác ạ

phuonghuongngoc

Xe container
Các Cụ ơi, mình coi như là người có quan điểm khác thôi nha, sáng ra đọc mail này có buồn, nhưng bây giờ em quên rồi. AI cũng là bạn, các Cụ dùng từ nhè nhẹ thôi là em vui rồi
Em lại mang rượu nặng vào mời @lão huynh nhé.

kuwowngfby

Xe buýt
Cảm ơn Cụ đã hỏi, em sẽ trả lời từng câu Cụ nha. Nhà em bề ngang 12m * 48m chiều dài, có 6 phòng ngủ. Giá nhà khoảng $1.300.000_$1.500.000 ( giá nhà ở Úc này theo em nghĩ là giá ao, cũng nhờ các Bác to của các nước cs sang đây mua nhà để rửa tiền đó mà). Tính ra đồng tiền Việt thì cơ 20 _ 22 tî.
Công việc thì tùy vào nghành nghề, có nhiều nghề đang khăn hiếm như : y tá, tài xế xe tải, nhập dű liệu...( theo các em du học sinh thì nếu là người giỏi thì nghề nào Úc Cũng cần. Thi trấn Hornsby có 4 bạn đoạt giải năm hay tháng " Đường lên đỉnh Olympic" chọn là nơi cư trú.) Hiện tại thì chính sách di trú Úc xiết rất chặt, một vài thông tin hy vọng bạn hài lòng.

20-22 tỷ VNĐ. Thật là 1 con số quá lớn. Nhưng mà đẹp thật. Quá đẹp!

kuwowngfby

Xe buýt

Để em lục lại xem còn tẩm hình để trước kính xe của thằng bạn học " Đối xe lấy thùng bia ". Còn đây là hình mới chụp cách đây mấy tiếng.

Để chắc ăn em vòng xe lại nhảy lên đạp thử, cô chủ nhà chạy ra nói " Máy còn tốt lắm, sn tôi chồng tôi mua cho cái mới, để tôi cắm điện vào cho thư ".....người ta cho mình mà như thế đó.
Thật văn minh, lịch sự bác nhỉ

kuwowngfby

Xe buýt

Ii
Em sợ Cụ rồi, nhìn hình thấy Cụ cũng đứng bóng rồi mà nhõng nghẻo ghê, thôi đõ ngọt cho Cụ đây. Hình chụp cách đây 15p

Xe hiệu Holden của Úc, đời 2008, 4 máy, chạy xăng, đã chạy $127.000km, giá $2.000 còn ghi thêm " có bớt hoặc có quyền trả giá ". Vậy em cho Cụ suy nghĩ trong vòng 3 nốt nhạc thôi nha
Bên đó họ bán xe cũ rẻ thật. Giá mà ở VN cũng vậy...

kuwowngfby

Xe buýt
Trên bậc thang trước nhà hát con sò, bỗng nghe tiếng cười hơi lớn sau đó là là giọng nói nữ Việt. Em cũng muốn hét lên , mừng lắm các Bác a, muốn lại bắt chuyện nhưng em đã lớn, già và xấu môn men đến làm cho 2 cô hết vui.

Trời xui, đất khiến làm sao mà em thấy 2 cô đứng dậy đi về phía em, chết rồi chắc là thấy em chụp lén rồi. " Chú chụp cho chúng con tấm ảnh với." _ " Được, nhưng sao 2 cháu biết bác là người Việt ?"_ " Cái mū trên đầu chú đấy. " a thì ra cái mū có hàng chứ Việt. Hai cháu sang du học được 2 năm rồi, người Nghệ An các Bác a.
Bức ảnh này có vấn đề nha bác xe zom =))

xe zom

Xe tăng
Vâng, nghe kể mà buồn cụ nhỉ. Thấy ng thiểu số nhưng phải ngồi đó kiếm sống thì em đã nhận ra 1 phần của vấn đề cụ nói rồi. Có nhiều cách bảo tồn và phát triển, gìn giữ văn hóa của họ, nhưng...
77 tuổi rồi cơ à? Chắc em ko còn cơ hội gặp lại ông :(
Cụ ơi cho em giãi thích một chút nha, người thổ dân bên này phải làm thêm dể kiếm sống chắc không phải. Theo như em không lầm thì người thổ dân này đã có một phóng sự về Ông tạ̣̣̣, hay một ông khác cũng ngồi chổ này. Đây là đặc ân của người bộ tộc Yolngu, chính quyền thành phố Sydney đã dành cho họ để đánh dấu người thổ dân đầu tiên nhận chức Dân Biểu của Hội Đồng thành phố. Hiên nay người thổ dân được hưởng chế độ an sinh rất cao chính vì thế như em có nói mấy bài trước, chế độ ưu đãi quá lớn đã làm hư đi, hủy hoại đi bản sắc người Thổ dân. Trước kia tiềN trợ cấp được trã thẳng vào trương mục ngân hàng của họ mỗi 2 tuần một lần, nhưng hầu như không quá 3 hoặc 4 ngày là họ đã rút ra xài hết, thường là dùng vào việc mua các chất có cồn hoặc ma túy. trẻ em còn có hiện tượng hít hơi xăng khi không có tiền. Sau đó chính phủ thay đỗi nhiều biện ph́áp khác như trã tiền vào mỗi tuần, không trã tiền mà thay vào tem phiếu...cũng không hiệu quả hoặc có sự chống đối quá mạnh từ nhiều phiá. Và hiện nay họ dùng biện pháp dung hoà là 50 ̀tiền, 50 tem phiếu, tổng số tiền một ngươi thổ dân nhận mỗi 2 tuần là 603 đô, nhà thì được cấp miễn phí...và họ vẫn nghèo và thât học chiếm số đông. Thêm vào nữa do trình độ kém nên mức độ vệ sinh cũa họ cũng là vấn đề lớn, cứ 100 trẻ sinh ra sống được 73, đén được tuổi 18 còn 63 và tuổi thọ trung bình thấp hơn các sắc dân khác từ 12 đến 20 năm.
Cụ cho em bổ sung thêm chổ ngồi này là do Ông Charles Perkins, là người thổ dân đầu tiên tốt nghiệp đại học năm 67 đề xuất với chính quyền thành phố để khách du lịch biết mốy nền văn hóa thổ dân Úc.

Chỉnh sửa cuối:

vitara29y

Xe buýt
Cảm ơn Cụ, nếu Cụ là người miền Bắc thì ly cafe Cụ mời rất có giá trị rồi, cách đây 9 năm em có dịp về miền Bắc thăm quê của 2 Cụ thân sinh. Sáng ra em và mấy anh em khác rū nhau đi uống càfê, lúc đi cậu em họ có hỏi đi đâu đấy, nhưng vi ngại nên em chỉ nói đi dạo thôi. Trời ơi, đi 2_3 km luôn gặp quán nước nào cũng ghé hỏi có càfê không? đều gặp cái lắc đầu và mời uống chè đi các Bác( bây giờ chắc khác rồi các Bác a). Quê em xã Nam Trực, tỉnh Nam Định.
Cụ ơi quê ông bà thân sinh ra cụ thuộc xã nào của huyện Nam Trực tỉnh Nam Định, hai cụ chắc là di dân vào trong nam đợt năm 1954?.

xe zom

Xe tăng
Cả nền công nghiệp vĩ đại của Úc chỉ có 2 sản phẩm đáng kể là mang thương hiệu Holden và một noname đó là cái khung phơi quần áo trong vườn... Cụ chủ có thấy đúng ko.
Chắc là không Cụ ạ, em còn nhớ mang manǵ hồi còn đi học là về công nghiệp thì khai thác khóng sản là ngành công nghiệp chủ yếu mạnh nhất là than dá , uranium, kim cương. còn dầu và khí họ khai thác ở mức độ cầm chừng để bảo vệ môi trương vầ để dành cho tương lai. À còn nữa sản xuất thuốc và các trang thiết bị y tế nữa chiếm trên 15̀phần trăm giá trị xuất khẩu. Roi còn chăn nuôi bò và cừu nữa. Nọi tóm lại nghành công nghiệp Úc chiếm 30 phần trăm tổng sản lượng GDP của Ục tức là vào khoảng 300 tỉ đô/năm.

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
Chào bác xe zom! Trước hết em xin phép được xưng hô như vậy cho gần gũi chứ thực ra em kém bác tới 17 tuổi (lẽ ra phải xưng hô chú-cháu mới phải). Em đọc bài của bác 1 lèo từ trang 1 tới đây là trang 28, không bỏ xót 1 câu nào cũng như 1 tầm hình nào của bác. Thật sự em rất ngưỡng mộ những người như bác. Sống ở nơi đất khách quê người mà để có được 1 cuộc sống như hiện tại của bác thì thật sự là đáng khâm phục. Về chủ đề của bác, em rất thích bởi lời văn rất mộc mạc, chân thành, bình dị và có cả chút dí dỏm, hài hước. Qua chủ đề của bác em đã hiểu thêm nhiều về đất nước và con người Úc. Rất yên bình và thân thiện. Cám ơn bác về những chia sẻ của bác. Hết giờ làm rồi em phải về nhà chứ không em cũng đọc hết 44 trang của bác luôn. Tối về em đọc tiếp vậy :). Chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và yên bình như nơi bác đang sống! 1 lần nữa cám ơn bác!
Xưng hô là một cách gọi thoi sao cũng được Bác ạ, nhưng thiệt tình em cũng không quen lắm với cách gọi Cụ và Bác lắm thôi thì nhập gia thì tùy tục vậy. Cám ơn nhưng lời khen cùa Bác, nhưng khi Bá có điều kiện sang Úc chắc Bác sẽ tròn se đôi mắt với những thành công của người Việt tại đây, cả về học vấn lẫn kinh tế- cũng có những người chưa được như ý- thì Bác sẽ thấy người đưa thư như em saư sánh bằng. Ngồi đây đưa nhưng nét hay của cuôc sông để hy vọng những người trẽ thấy và làm hay hơn là em thích rồi, mong sao một ngày em sẽ ngồi đọc một lèo từ trang đ̣ầu đến trang cuối của Bác rồi được viết đúng lại những gì Bác đã dành cho em ngày hôm nay. Mong lắm Cháu ơi.

xe zom

Xe tăng
Nhà xây từ năm 1969 mà em thấy còn đẹp hơn nhiều nhà ở VN hiện nay bác ạ
Đấy là văn minh nhân loại đó Bác, không quá khó học cho một tinh thần cầu tiến, khiêm cung và cũng khó vào đầu được đối với những mơ mộng hão huyền, cứ đi tìm kiếm cái mà loài người đã xóa bõ.

xe zom

Xe tăng
20-22 tỷ VNĐ. Thật là 1 con số quá lớn. Nhưng mà đẹp thật. Quá đẹp!
Bác khen em tạm thơi biết vậy cho đến khi nào em thấy được cái nhà của Bác đã. Nói vui vậy thôi bác khen em cũng vui ít ra vớ chồng em bao năm đi làm cũng có được cái mà Bác khen là nhà

whitehorsena

Xe hơi
He bắt đền bác đấy. Từ 15h tới giờ vẫn chưa dứt ra được. Quá hay và ngưỡng mộ. Chúc bác chủ thớt xây nhà 100 tầng ạ

kuwowngfby

Xe buýt
Xưng hô là một cách gọi thoi sao cũng được Bác ạ, nhưng thiệt tình em cũng không quen lắm với cách gọi Cụ và Bác lắm thôi thì nhập gia thì tùy tục vậy. Cám ơn nhưng lời khen cùa Bác, nhưng khi Bá có điều kiện sang Úc chắc Bác sẽ tròn se đôi mắt với những thành công của người Việt tại đây, cả về học vấn lẫn kinh tế- cũng có những người chưa được như ý- thì Bác sẽ thấy người đưa thư như em saư sánh bằng. Ngồi đây đưa nhưng nét hay của cuôc sông để hy vọng những người trẽ thấy và làm hay hơn là em thích rồi, mong sao một ngày em sẽ ngồi đọc một lèo từ trang đ̣ầu đến trang cuối của Bác rồi được viết đúng lại những gì Bác đã dành cho em ngày hôm nay. Mong lắm Cháu ơi.
Em xin phép cụ Admin, em biết trong "nhà" otofun này mọi người xưng hô EM-CỤ/MỢ, cũng biết nhập gia thì phải tùy tục nhưng riêng trong bài này em xin phép được xưng hô Chú-Cháu với chủ thớt ạ. Nói thật lúc đầu xưng hô Em với Bác em cũng ngượng mồm lắm bởi năm nay em có 31 tuổi mà Bác chủ đã 48 :) . Chú xe zom, lúc đầu chú cũng vì "tùy tục" mà xưng Em gọi cháu là Bác cháu cũng thấy thế nào ấy, câu "mong lắm Cháu ơi" làm cháu thấy dễ chịu hơn đấy ạ. Từ giờ chú cứ xưng Tôi hay Chú và gọi cháu là Cháu chú nhé. Ngày mới cháu mời chú 1 ly nhạt thôi ạ!

kuwowngfby

Xe buýt
Đấy là văn minh nhân loại đó Bác, không quá khó học cho một tinh thần cầu tiến, khiêm cung và cũng khó vào đầu được đối với những mơ mộng hão huyền, cứ đi tìm kiếm cái mà loài người đã xóa bõ.
Thường thì nhà ở VN cứ sau 10-20 năm là đã có thể nhận thấy sự lỗi thời rồi Chú ạ

kuwowngfby

Xe buýt
Bác khen em tạm thơi biết vậy cho đến khi nào em thấy được cái nhà của Bác đã. Nói vui vậy thôi bác khen em cũng vui ít ra vớ chồng em bao năm đi làm cũng có được cái mà Bác khen là nhà
Nói thật với Chú, đối với bản thân Cháu cũng như nhiều người dân bình thường ở VN thì để có được 1 ngôi nhà với giá 1-2 tỷ VNĐ (bao gồm cả tiền mua đất) cũng đã là 1 cố gắng rất nhiều rồi Chú ạ. Người dân mình vẫn còn nhiều khó khăn lắm

sieu thanh

Xe hơi
#-o
Nói sơ về chỗ em ở. Em ở thị trấn Hornsby cách thành phố Sydney khoảng 35 phút lái xe .

Nếu nhìn kỹ các Bác có thể thấy tháp truyền hình tại Sydney ở cuối chân trời
Em căng toẹt mắt mà chả thấy tháp đâu