[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
He bắt đền bác đấy. Từ 15h tới giờ vẫn chưa dứt ra được. Quá hay và ngưỡng mộ. Chúc bác chủ thớt xây nhà 100 tầng ạ
Cam ơn Cụ, Cụ muốn em đền gì nào ? Nếu 100 tầng có đủ người ở không Cụ?

Có lẽ đúng như dự đoán giá nhà ở Sydney đã hạ thì phải, cách đây 2 tháng trước ông bạn hàng xóm có treo bảng bán nhà, đã có người trả $1.050.000, nhưng ông ta không bán vì nghĩ rằng giá nhà sẽ lên nữa. Không ngờ hôm qua ông ta mở cửa bán lại chỉ có người trả giá $970,000 thôi. Ôi cái bong bóng!!!

Chỉnh sửa cuối:

kuwowngfby

Xe buýt
Cụ còn trẻ nên Cụ soi kinh thật( 2 cháu gái này mới gởi email cho em hôm qua và cho biết có theo dõi thớt này, nếu có gì cho Bác xin lỗi vì chỉ là vô tình thôi nha cháu ). Vậy Cụ soi hộ em bức hình này nha
aM
Mấy bữa nay bận rộn chỉ để có được tấm hình này thôi các Cụ ạ. Đây là đứa cháu đầu tiên của chú em Út, Cụ Bà đã mong chờ bao lâu nay.
Nói là soi thì hơi quá ạ. Cháu cũng chỉ vô tình phát hiện thôi :). Còn về bức ảnh này, cháu chỉ "soi" thấy 1 niềm hạnh phúc lớn đang hiện diện ở đây thôi ạ. Xin gửi lời chúc mừng tới Em út của cụ cùng toàn thể gia đình đã có thêm thành viên mới! Chúc cháu bé ngoan và hay ăn chóng lớn!

kuwowngfby

Xe buýt
Đúng vậy Cụ à, Cụ Ông sinh ra ở xứ Liên Tĩnh, Cụ Bà thuộc xứ Bình Yên. Hai Cụ đám cưới xong là di cư vào Nam năm 1954. Đến năm 2015 thì có tấm hình này ngày hôm qua( có em trong đây có Cụ nào nhận ra không
Nhìn tấm hình này em nhớ tới câu" một đời người, một rừng cây"
Gia đình cụ thật đầm ấm. Chúc mừng cụ nhé!

kuwowngfby

Xe buýt

Làm cho chính phủ, lương khởi điểm $38.000/năm.

Em nhớ không biết có đúng không, hình như thuế đánh vào xe là 100% phải không Cụ ?
Ở VN, để sở hữu 1 chiếc xe mới thì phải kể ra nhiều loại thuế lắm cụ ạ. Nói thế này để cụ dễ hình dung, để sở hữu 1 chiếc xe nhập khẩu mới ở VN thì so với giá gốc người ta có thể mua đc 2-3 chiếc. Còn về xe cũ thì chịu ít thuế hơn nhưng dân mình bán xe giữ giá cao lắm ạ. Cháu nghe chuyện cụ mua giúp 2 em du học sinh chiếc xe giá $1000 mà cháu thèm quá. Ở VN với 1000 đó chỉ mua được 1 chiếc xe 2 bánh loại bình dân thôi ạ. Như cháu đây làm nghề giáo viên gần chục năm rồi cũng vẫn chỉ đi làm bằng 2 bánh. Xe hơi vẫn chỉ là ước mơ thôi cụ ạ

whitehorsena

Xe hơi
Cam ơn Cụ, Cụ muốn em đền gì nào ? Nếu 100 tầng có đủ người ở không Cụ?

Có lẽ đúng như dự đoán giá nhà ở Sydney đã hạ thì phải, cách đây 2 tháng trước ông bạn hàng xóm có treo bảng bán nhà, đã có người trả $1.050.000, nhưng ông ta không bán vì nghĩ rằng giá nhà sẽ lên nữa. Không ngờ hôm qua ông ta mở cửa bán lại chỉ có người trả giá $970,000 thôi. Ôi cái bong bóng!!!
Thằng bạn nhà mình nó siết cái là giá nhà bên bác rẻ ngay ợ. Nhưng nó mà cứng thì Mẹ lại mệt thôi

sacsophone12

Xe đạp
Đúng vậy Cụ à, Cụ Ông sinh ra ở xứ Liên Tĩnh, Cụ Bà thuộc xứ Bình Yên. Hai Cụ đám cưới xong là di cư vào Nam năm 1954. Đến năm 2015 thì có tấm hình này ngày hôm qua( có em trong đây có Cụ nào nhận ra không
Nhìn tấm hình này em nhớ tới câu" một đời người, một rừng cây"
Nhà cụ đông anh em thật, phải nói là một đại gia đình, chúc mừng đại gia đình nhà cụ chủ thớt.

whitehorsena

Xe hơi
Chiều giờ đi vào rồi lại đi ra. Viết tiếp đi cụ chủ ơi

cabin

Xe buýt
Em vẫn đang theo dõi thớt của cụ chủ đều đặn. Vì em đã từng sống ở Úc và làm việc ở bên đó với người Úc nên em đảm bảo những gì cụ chủ viết hoàn toàn đúng sự thật và trên tinh thần chia sẻ thông tin cho ace trên diễn đàn. Em nghĩ đây là một việc làm rất đáng hoan nghênh để chúng ta biết mình đang ở đâu, nên học hỏi đc những cái tốt từ họ thế mới phát triển đc. Còn mấy thành phần vớ vẩn gửi email cho cụ chắc toàn trẻ trâu thôi, loại đấy cụ ko cần chấp, ở VN nhiều lắm. Mà cụ cũng đòng hương Nam Định với e đấy

xe zom

Xe tăng
Em thấy cần ăng ten hàng xóm bác giống ở mình ngày xưa quá
Đúng đấy Cụ ą, nhìn rất giống VN mình khi xưa. Năm 2008 là lần đầu tiên đài truyền hình số 9 phát một chương trình kỹ thuật số đầu tiên

Đến ngày 31/12/2014 là ngưng hoàn toàn các chương trình phát sóng analog, Hiện tại các gđ ở Úc có thể dùng anten trời, đường truyền cáp, chảo truyền hình để nhận tín hiệu vào đầu thu, giải mā và phát trên TV

Tất cả 5 đài truyền hình ( tổng cộng có 46 kênh) đều miễn phí. Nhưng vẫn song song đó là các đài truyền hình trả tiền, mạnh nhất là đài Foxtel, với mức giá khởi điểm là $25/ tháng.

Nhà em thì còn thêm em này nữa, có Cụ nào đoán cái này để làm gì không?. Đó là một trong những cách em tìm hiểu và theo dõi về cuộc sống hàng ngày tại Việt Nam mình.

xe zom

Xe tăng
Anten đó để xem truyền hình miễn phí đó cụ. Nhưng phải công nhận đây là 1 nét giống Việt Nam! :D
Đúng rồi lại không đúng đó Cụ, những chương trình phát sóng ở Úc họ phân biệt về mức độ nặng nhẹ rất rõ. Chương trình dành cho em bé, dành cho tuổi mới lớn, dành cho người lớn và dành cho người già. Vị dụ như ct tin tức họ khuyến cáo trẻ em có coi thì nên coi cùng người lớn_PG_ trong ct người lớn_M_ thì cũng sắp xếp theo nhiều hạng mục_H_ là có cảnh kinh dị, ma quải,_S_ là có những cảnh làm tình_N_ có cảnh khỏa thân...phần đông con nít Úc và cả người lớn họ rất nguyên tắc trong những trường hợp có tính tác dụng này.

xe zom

Xe tăng
Nước Úc rất nhiều khoáng sản quý xuất khẩu ra toàn thế giới: quặng sắt, quặng mangan... Nông nghiệp, y tế, du lịch...Nước Úc rất giàu nên phúc lợi xã hội rất cao.
Cảm ơn Cụ nha, em để ý và lục lại những quyển sách giáo khoa em có học, rồi con em học, sách của trường công, sách của trường tư thì nhận ra một điều, trong khoảng sản, tài nguyên của đất nước người Úc không dùng từ" Giàu" thay vào đó là từ " Nhiều " . Các Cụ có cảm nhận như thế nào a ?

kuwowngfby

Xe buýt
Đúng rồi lại không đúng đó Cụ, những chương trình phát sóng ở Úc họ phân biệt về mức độ nặng nhẹ rất rõ. Chương trình dành cho em bé, dành cho tuổi mới lớn, dành cho người lớn và dành cho người già. Vị dụ như ct tin tức họ khuyến cáo trẻ em có coi thì nên coi cùng người lớn_PG_ trong ct người lớn_M_ thì cũng sắp xếp theo nhiều hạng mục_H_ là có cảnh kinh dị, ma quải,_S_ là có những cảnh làm tình_N_ có cảnh khỏa thân...phần đông con nít Úc và cả người lớn họ rất nguyên tắc trong những trường hợp có tính tác dụng này.
Vâng. Không như ở VN cụ ạ. Có khuyến cáo nhưng việc quản lý vẫn chưa nghiêm, đặc biệt là những chương trình nhạy cảm có cảnh nóng hoặc bạo lực.

kuwowngfby

Xe buýt
Đúng đấy Cụ ą, nhìn rất giống VN mình khi xưa. Năm 2008 là lần đầu tiên đài truyền hình số 9 phát một chương trình kỹ thuật số đầu tiên

Đến ngày 31/12/2014 là ngưng hoàn toàn các chương trình phát sóng analog, Hiện tại các gđ ở Úc có thể dùng anten trời, đường truyền cáp, chảo truyền hình để nhận tín hiệu vào đầu thu, giải mā và phát trên TV

Tất cả 5 đài truyền hình ( tổng cộng có 46 kênh) đều miễn phí. Nhưng vẫn song song đó là các đài truyền hình trả tiền, mạnh nhất là đài Foxtel, với mức giá khởi điểm là $25/ tháng.

Nhà em thì còn thêm em này nữa, có Cụ nào đoán cái này để làm gì không?. Đó là một trong những cách em tìm hiểu và theo dõi về cuộc sống hàng ngày tại Việt Nam mình.
Cái em màu trắng này chắc là để xem các chương trình truyền hình của VN phải không cụ?

greatocean

Đi bộ
Bác thật hạnh phúc khi được sống trên một đất nước phát triển với những mục tiêu mà loài người không ngừng hoàn thiện, đó là " Dân chủ, công bằng, bác ái, văn minh...". có lẽ ở nơi Bác sống thì một người lao động bình thường chỉ cần lao động chăm chỉ cũng đủ nuôi sống gia đình, cơ hội của mọi người là bằng nhau. Cảm ơn Bác vì qua bài viết giản dị nhưng chân thật này đã đưa người đọc có một cái nhìn sâu sát đến cuộc sống, sinh hoạt và tâm tư của người Việt xa xứ. Mong được đọc tiếp bài của Bác.

xe zom

Xe tăng
O

Iì Hàng năm vào thứ ba đầu tiên của tháng 11 là lễ hội đua ngựa lớn nhất của Úc, năm nay là năm thứ 155.

Có thể nói vào lúc 3h chiều nay cả nước Úc sẽ tạm ngừng hoạt động để theo dõi cuộc đua ngựa, quốc hội cũng tạm nghĩ cải nhau 15', toàn bộ nhân viên tiểu bang Victorya được nghĩ. Riêng em trước khi ra khỏi hãng, còn được dặn nhớ 3h trở về coi đua ngựa.

xe zom

Xe tăng
Còn 10' nữa bắt đầu, giải năm nay ngựa thắng cuộc là $1.500.000

Trong sân là ngựa ngoài sân cũng... là mấy cô

Em chọn con số 10 mấy Cụ ủng hộ em với

kuwowngfby

Xe buýt
Còn 10' nữa bắt đầu, giải năm nay ngựa thắng cuộc là $1.500.000

Trong sân là ngựa ngoài sân cũng... là mấy cô

Em chọn con số 10 mấy Cụ ủng hộ em với
Chúc con số 10 của cụ giành chiến thắng!