[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
xe zom viết: "Trái này thì em không biết tên, no còn sống thì màu đỏ, khi chin sẽ đổi là màu xanh".
Đề xuất sửa: "Trái này thì em không biết tên, nó còn "non" thì màu đỏ, khi chín sẽ đổi là màu xanh". Quả này lạ, nhà Mẹ không có.
Chúc cụ chủ khỏe, vui!
Cảm ơn Cụ lần nữa, chỉ thay từ" sống" là từ" non" mà làm cho câu đúng nghĩa liền. Tăng Cụ mấy cành hoa dọc đường em đi sáng này.

xe zom

Xe tăng

Cổng vào nghĩa địa xe.
Hôm qua xe hơi của em bị hư, hai bố con em máy mó một hồi thì tìm ra bịnh, thì ra ống dẫn dầu của tay lái bị xì.

Chạy ra hăng Honda hỏi mua, họ báo giá $545. Có người góp ý chí cần thay ống cao su thôi, chạy đến chỗ thay ống họ báo giá là $180. Chợt nhớ đến nghĩa địa xe cū, thế là 2 bõ con lên đường. Ngay cổng vào đã bắt gặp được xe cùng loại, thế là 2 bõ con lao vào xē thịt( nghĩa địa xe là nơi chứa xe hư, xe cū hay xe bị tại nạn, vào đây bạn phải mang theo đồ nghề và tự tay tháo món đồ mình cần, tháo xong mang ra ngoài cống người ta sê tinh tiền món hàng đó. Nhưng hàng mua ở đây không có bảo hành, không đổi, không trả lại)
Nhìn chưa đầy 1 phút, ông chủ nói luôn $50, em móc tien mua luôn. Về đến nhà cần khoảng 1h là bô con em hoàn thành công việc.

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
Gọi là đánh bài cũng được, gọi là cờ bạc cũng không sai nhưng một khi chính phủ có bộ trưởng bộ cờ bạc thì có nghĩa là có một số người sẽ tán gia, bại sản rồi.

Chọn một trong những tấm phiếu này chắc cũng có nghĩa là bạn chọn cho đồng tiền của mình cách đội nón ra đi.

Điên phiếu xong nhét vào máy này và chọn cho mình số tiền muốn đánh.

Cá độ đá bánh, đưa chó, đua ngựa... tóm lại là bắt cứ cái gì họ cũng đánh cá được.

Đứng cũng có, ngồi cũng có. Một tiếng hay nhiều tiếng họ cũng chờ nhưng có lẽ tiền không chờ họ.

xe zom

Xe tăng

Đang chạy bên kia đường, nghe thấy tiếng chào buổi sáng, quay sang nhìn thì ra là ông bạn đánh cờ vua đây mà. Tuổi đã qua hàng 6 rồi mà vẫn còn mạnh khoẻ, minh mẫn lắm. Ông này người Úc chính gốc, tính giãn dị mà vui lắm, thaythay bồ như thay áo. Hỏi ông ta có khỏe không? Ổng trả lời lời một câu chẳng vào chủ đề nhưng nghĩ lại thấy ổng đã trả lời rồi" Cuối tuần tao dẫn bạn gái mới của tao sang chơi với vợ chồng mày.". Quen với ông này cũng trên 10 rồi, gấu của em nói bạn gái của ông này ít khi có" thôi nôi"
À quên, nghề của ông này là hàng ngày chạy chiếc xe này được trang bị 8 máy ghi hình, chạy với tốc độ dưới 15/km/h qua các đường to, đường nhỏ để các máy ghi hình lại cảnh vật làm thành google mập.

Ngươi thì hơi ôm, nhưng chuyên môn cặp bạn gái trên 6_7 chục kg, tuổi thì trên dưới 60. Có khi em tới nhà ông này chơi 2_3 ngày, nha ông ta trồng cây nhiều và có mấy con ngựa nên cũng vui.

Tung Levi's

Xe tải
Cảm giác mảnh đất thanh bình quá cụ ạ...
Em chỉ ước 1 lần được đến đây...

xe zom

Xe tăng
Thường thì vào mùa mưa là em sẽ gặp cái xe này.

Úc về hệ thống cầu cổng rất phát triển, lượng mưa hàng năm so với các nước trên thế giới là thấp. Nhưng có những cơn mưa rất lớn, có những cơn mưa dai dẳng cá tuần, nhưng hiện tượng ngập úng đô thị rất ít khi xảy ra( nhưng vẫn có những vùng trũng đều ngập hàng năm, dt ngập rất rong lớn, các Bác có thể thấy tv)

Theo như John kể, thì nhiệm vụ hàng ngày của John và 1 người nữa chạy xe này đến các Hő ga

Dùng cánh tay máy mớ nắp lấy rác ở dưới các Hő ga lên

chuadutienmuaxe

Xe tăng

Sáng đắt xe ra làm chụp vội căn nhà em đang ở , vì ở trên triền đồi nên so với hàng xóm bên trái thì nhà em thấp hơn một chút . Còn hàng xóm bên phải thì nền nhà em bằng nóc nhà hàng xóm đó các Bác .
Cụ làm ơn cho cháu hỏi ăn nhà cụ đang ở có bao nhiêu phòng ngủ? Diện tích lớn không ạ? Nếu qui ra VND thì là bao nhiêu? Xin việc ở bên Úc có khó không ạ?

xe zom

Xe tăng

Trong những Hő ga chính thì người ta có gài chíp, khi lượng rác dâng lên ngang với mặt nước trong cống thì nó sẽ báo động( báo động bằng cách nào em quên không hỏi)

Hai ông này kể thì vào mùa mưa chiếc xe này chạy 4 lượt. Cứ tới thì 1 người xuống cánh, người còn lại trên xe chỉnh, vậy có nghĩa là mang tiếng móc cống nhưng 2 ông này chẳng đựng tay chân gì vào sình cả

Đến bao giờ người công nhân vệ sinh của mình mới khconngâm cảnh ngâm mình vào vũng nước đến đây. Chỉ hai người và 1 chiếc xe mà họ có thể lấy 12đến 15 tấn sình mỗi ngày. Các Bác nhìn sê thấy xe cấu lên là một cái ro lưới thép, đô sình vào xe rồi họ lại đặt cái ro trở lại.

HoangVietBK

Xe đạp
Thủ đô cứ ra đường là thấy tắc, ra đường là thấy bụi. Ngồi văn phòng thì cứ ra ra vào vào cùng Cụ liên tục, ra đường lại càng nhớ Cụ hơn. Ước gì...

xe zom

Xe tăng
Em nãy giờ tán dóc với 2 ông này, bây giờ em phải đi làm tiếp , các Bác cần gì cứ hỏi em xong việc về nhà sẻ trã lời nha. Xin lỏi các Bác

tientaninfotech

Xe tăng
Nếu Úc mà nhập cảnh dễ và cho tị nạn thì chắc VN chỉ còn toàn mấy bác to to sống. Còn dân ta đi cống hiến cho Úc hết các Cụ nhỉ. CS Úc quả là niềm mơ ước cho dân VN cho Đất Mẹ VN. VN cảnh đẹp thì ko tệ, nhưng xã hội thì quá nản. Cụ chủ ơi, VN giờ đang ở thời kỳ " người ăn thịt người rồi" Cụ ạ. Chả mấy nữa chịu ko thấu là lại có chiến trường Syria ở Châu Á đâu Cụ ạ.

born2bet

Đi bộ
Trong cách hỏi của Bác, em đoán Bác chắc cùng Đạo với em, phải không a? Nói về Giáo Phận Sydney nơi hiện có 170.000 người Việt, Công Giáo chiếm 42_44%. Các Linh Mục Việt thường cái quản giáo xứ cùng các Linh Mục khác. Em không dùng từ Linh Mục bản địa vì số lượng Linh Mục Úc giảm xuống rất nhanh. Các Linh Mục Việt thì thường được gọi là Linh Mục Tuyên Uỷ, khoảng những năm gần đây, số lượng Linh Mục nước ngoài vào Úc tăng nhanh. Đứng đầu lá Ấn Độ rồi Hàn Quốc, Việt Nam. Như dòng Thánh Phanxico, trước đây còn có Linh Mục người Úc, đến giờ chỉ còn toàn Linh Mục và chủng sinh Việt. Dòng tư này ở vị trí rất đẹp gần biển, diện tích gần bằng 2 sân đá bánh. Hiện tại có 3 Lính Mục và 5 chủng sinh đểu từ VN sang phục vụ.
Giáo xứ nơi em ở mới được thành lập gần 2 năm nay, lý do là do số người Việt đến sinh sống tăng( số giáo dân đăng ký là 176 người

Có 2 điều đáng nói ở đây chắc sẽ làm Bác ngạc nhiên, thứ nhất nhà Thờ này mỗi tuần có 1 gđ người Úc rất giàu có xin Linh Mục chánh xứ dọn quét dọn vào ban đêm , ban ngày ho không muốn người khác thấy. Chuyện thứ 2, tại các Thờ Úc khi sử dụng các bài Thánh Ca đều phải trả tiền bản quyền, nên trong Thánh Lễ hát bài nào đều phải ghi lại để cuối năm tra tiền. Người Việt mình thì không có v chuyện này.
Chào bác Zom, em đọc 1 hơi tới đây , em cũng công giáo mà nào giờ mới nghe nói sử dụng thánh ca phải trả tiền, vn mình thì đúng như bác nói kg có chuyện này, bài viết của bác rất hay, cám ơn đã chia sẽ

danphong

Xe hơi
Trông thật thanh bình, nhìn cảnh thấy người đã nhẹ nhõm rồi

Mr.KuTeu

Xe tải
Em nhất trí cao với 2 Cụ. VN mình đang họp xem TV thì không thấy có dân, còn họp quốc hội ở Úc thì mấy ông bà Dân Biểu ngồi dưới chi trích nhau, dân chúng ngồi trên đầu, em lộn ngồi trên lầu theo dõi.

2 Đảng chính là Lao Động và Tự Do.

Ngài ngồi giữa để điều khiển cuộc họp, có lần em đến coi thấy ông này cũng mệt thiệt. Lúc thì đập búa, lúc chỉ tay... có lúc ông còn hét bảo Thủ Tướng ngồi xuống không được nói nữa để đảng đối lập nói... Nói chung lần đầu mà Bác chứng kiến sê rất thích thú và ngạc nhiên.

Hình em chụp lại từ TV nên mờ mong các Bác thông cảm. Hiện tại Úc có 5 đài TV chính mà không phải trả tiền. 3 đài thương mại, 2 đài chính phủ trong đó có 1 đài về người di dân và thô dân, 1 đài về chính phủ tường thuật các sự kiện và bình luận thông báo các luật lệ của chính phủ đưa ra. Tuy nhận tài trợ của chính phủ nhưng họ nói thẳng, phỏng vấn rất tới những vấn đề, tóm lại không có vùng cấm và sự nhạy cảm ô đây.
Em nhớ có người nói VN mình hình chữ S nên có rất nhiều vùng *nhạy cảm*. *ai* đưa tin mà ko tránh vùng nhạy cảm ra có mà sướng bằng chết...

bjboyn00b

Xì hơi lốp
Nếu nói về cuộc sống mà nói chung chung thì có lẽ ko hay , vậy toi sẽ di vào chi tiết nha . NHÀ LÀ phần chi nặng nhất trong thu nhập gđ , ở dây ( Hornsby )nêu là nhà 3 phòng ngū giá dao đong tū 800.000 - 1.100.000 . Tiền diện 3 tháng là 350 , tiền nước 150 /3 tháng , chợ búa 150 /tuần . Tiền xăng cộ 120/tuần tiền linh tinh khoang 400 . Nếu Ban dã có nhà rồi mà chỉ phải Trãi tiền chi tiêu thôi thì quá khoẽ , còn ko thì một căn unit 2 phòng là 400-450 / tuần . Đến dây ta sẽ thấy có sự khác biệt giữa Úc và Việt , người Việt mình thì phả có nhà trước nên trong số các Bạn du học qua đây mà biết , thì người mới đến cách đây 4 năm là đã mua dược nhà . Người bạn Úc cùng làm chung đến 2 năm nữa là về hưu mà vẫn ở nhà mướn , vẫn di du lịch nước ngoài hàng năm , vẫn đi nhà hàng cuối tuần.... Họ nghĩ rằng tại sao phải nợ trong khi thất nghiệp cũng có tiền , già thì tiền hưu trí . Nên ko ở nhà mướn mà có du thuyền cũng ko hiếm , dây là Jackson bạn mình là một ví dụ .
Nhà bên Úc đắt không cụ, nhìn cảnh thanh bình quá, em cũng muốn bỏ tất cả để sang 1 nơi mới, vk ck em đều thích ra nước ngoài định cư, ở Úc lấy thẻ xanh khá dễ phải không cụ?

xe zom

Xe tăng
Vang

vang Úc ah Cụ, em trước có mua mấy chai BIN8, BIN9 uống cũng ngon lắm mà rẻ. Em rất thích!
Nói ra Cụ đừng cười, em uống rượu tùy theo tình Cụ a. Thời còn đi học cho đến bây giờ lúc nào hứng lên bạn bè đông vui là $2,5/chai cũng làm em ngây ngất, trong một lần đi ăn tân gia người quen chưa gì mà gia chủ bưng nguyên thùng rượu, bắt mọi người trong bàn phải uống rượu này đúng phong cách Vì mỗi chai gần $300. Trong bàn mọi nguời mất hứng suốt bữa tiệc mọi nguời rót ra đúng 1 ly, cứ nâng lên hą xuống chỉ nhấm môi, kết quả tàn tiệc mọi người xài chưa hết$150.

Chai Boong 4 Cabernets này có giá $21, là lựa chọn hiện nay của em. Rượu Úc Bác nói thì cũng là một lựa chọn không tồi.

xe zom

Xe tăng
Góc nhìn này cũng thấy đáng yêu phết
Cảm ơn Cụ, hy vọng những bước chân lòng vòng trong thị trấn Hornsby này không làm Cụ nhàm chán. Có ai đã hỏi cho em chọn lại 10 năm về trước, em có chọn nghề đưa thư không?

Có, em sẽ chọn lại nghề đưa thư, nắng hay mưa cảnh và người đều đẹp.

Có lần em đi lễ nhà Thờ, cuối thánh lễ 1cô gái Úc đến chào và nói" Chào chú giao thư, 4 năm trước chú giao thư báo nhập đại học cho cháu. Hôm qua lại gặp chú giao thư báo gđ cháu dự lễ tốt nghiệp."

xe zom

Xe tăng
" Em chỉ ước 1 lần được đến đây..." không bàn về vấn đề tài chính chỉ nói về giá trị hộ chiếu cầm trong tay, em cảm giác buồn và bực sao đó. Mong một ngày nào đó Cụ không cần phải ước.