[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Em khong có ý định kễ nhiều tập nhung nhấn nhầm nút gởi bài, các Bác thống cảm. Khi trở lại SG em liên lạc với vài người quen tại Úc, kể cho họ nghe câu chuyện gđ chú xe ôm, nhờ họ chỉ cách nào có thể giúp em được khong?. Trước khi bay về Úc , thằng bạn làm ở phòng di trú bảo lấy hết chi tiết cá nhân cả gđ chú xe ôm hy vọng nó làm được.

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
đẹp quá tks cụ...

tientaninfotech

Xe tăng
Nhìn cảnh và cs thanh bình thấy lòng thoải mái quá. Cảm ơn Cụ chủ ạ.

xe zom

Xe tăng
Rất bất ngờ khi về đến Úc thì người bạn báo có thể bảo lãnh cả 2 bố con luôn, gđ em có lò bánh mì sẽ làm giấy tờ cho người con theo diện sang chỉ dẫn thêm về nghề bánh cho gđ, còn chú xe ôm được bảo lãnh theo diện thư mời sang Úc dự đám cưới con người bạn. Email, rồi dt tới lui, thật không ngờ em được thông báo cả 2 cha con đều được chấp thuận và visa có thời hạn 1 năm. Theo như dự định ban đầu vợ chồng em chỉ nhận một người sang đây phụ làm bánh mấy tháng, giấy tờ thì làm cả 2 ai được thì đi. Hai vợ chồng tính lại thấy cả 2 bố con đều là thợ xây dựng vậy tại sao không xây lại nhà mình đi, và thế là kế hoạch bắt đầu.

xe zom

Xe tăng
Việc đầu tiên là phải gặp ngân hàng, sau khi trinh bày lý do ngân hàng giai thích nếu em xây nhà qua một công ty thì có con số tiền rõ ràng, còn đàng này em tự xây nên sẽ khó hơn nhiều. Cuối cùng ngân hàng trả lời $220.000 là con số họ chấp nhận, mặc dù em có cho họ biết số tiền mà cty xây dựng dòi hỏi là $428.000. Tính tới,tính lui hỏi kinh nghiệm vài người em quyết định xây với số tiền này.

Đại Ba

Xe điện
......câu chuyện sau: vợ chú bị bịnh nhiều năm nay, 1 cô con gái đang học sư phạm, người con trai lớn thì đang là thợ xay dựng, còn chú ban ngày là thợ hồ, ban đêm chạy xe ôm, nếu có người mướn xe thì chú được nghĩ sớm. Bất chợt trong đầu em nãy ra ý định bảo lãnh chú sang Úc làm việc.
Cụ thật là có lòng thương người. Chúc cụ thành công với những dự định của mình.
Chú xe ôm kia là người biết giữ chữ tín, nên mới đợi mãi để giao xe. Đứng mãi dưới mưa, thì là người chịu thương chịu khó. Người chịu thương chịu khó và có chữ tín như vậy, sẽ đáng tin tưởng trong công việc.

xe zom

Xe tăng
Thủ tục giấy tờ dể xây nhà, bản vẽ em nhờ công ty lo hết, đến lúc có giấy phép và bản vẽ cầm tay là $9.000 ( em lấy tròn số ). Căn nhà cũ giật sập làm trống đất là $15.000. Thường thì đổ nền thì chỉ là một tấm bêtong nhưng do nhà em nằm ở sườn đồi nên họ đổ 2 tấm, 11m*16m là $21.000 .

xe zom

Xe tăng
Lúc bắt đầu được ngân hàng chấp thuận là lúc em nói rõ ý của mình cho chú xe ôm biết, vợ chồng em cho chú hay là 2 bố con chú sẽ sang Úc giúp em xay nhà, tất cả chi phí như giấy tờ bảo lãnh, vé máy bay, ăn ở...trong thời gian ở Úc là vợ chồng em chịu hết. Ngoài ra tiền công của 2 bố là $100/ người/ngày, em nói chú xe om cứ suy nghĩ và trả lời sau cũng được nhưng bố con có quyết định ngay là đi.

xe zom

Xe tăng
Ở bên này em canh đúng ngày thợ đổ xong nền nhà là ngày em đón bố con chú đến. Nhà được dựng khung gỗ trước và xây gạch bọc ngoài, khung nhà em đặt công ty làm, em gởi bản vẽ cho họ, họ gởi giá cho mình nếu đồng ý chuyển tiền thì họ mới làm. Khung nhà luôn tiền vận chuyển là $32.000. Bắt đầu từ bây giờ là công việc của bố con chú xe ôm, vì là người trong nghề nên qua 1-2 ngày đầu bỡ ngỡ bố con chú dã bắt được nhịp, chỉ 4 ngày là khung nhà đã hoàn chỉnh.

xe zom

Xe tăng
Khi khung nhà dựng xong thì thợ điện họ tiến hành, thợ diện em bao trọn gói $8.000 ( đây là tiền công thôi ), đèn , máy rữa chén, máy lạnh là minh chịu. Tiền công cho thợ ống nước thì cao hơn nhiều là $17.000, vì ngoài hệ thống nước thải bình thường họ còn lắp hệ thống nước tái sử dụng lại( đây là quy định mới cho tất cả những nhà mới xây). Ống nước có cả thảy 4 màu xanh, đỏ, vàng và đen ,ý nghĩa thì em chịu khong biết. Gạch thì có lẽ là phần nặng nề nhất, kích thước 220*80*60 giá $.60/cục, em mua 9.000 cục.
Thôi em dừng nơi đây để coi VIỆT NAM với IRAN đây.

xe zom

Xe tăng
Cụ thật là có lòng thương người. Chúc cụ thành công với những dự định của mình.
Chú xe ôm kia là người biết giữ chữ tín, nên mới đợi mãi để giao xe. Đứng mãi dưới mưa, thì là người chịu thương chịu khó. Người chịu thương chịu khó và có chữ tín như vậy, sẽ đáng tin tưởng trong công việc.
Vì tư cách của chú xe ôm, cộng với tinh thần làm việc của bố con trong 3 tháng trời làm vợ chồng em cảm phục. Khi về nước vợ chồng gởi biếu thêm mà 2 bố con nhất định từ chối, nên khi nhận được tin cô con gái lấy chồng, vợ chồng em về chung vui cũng như là lời cảm ơn gđ chú xe ôm Bác a.

xe zom

Xe tăng

Nhà ở đây rất ít khi thấy được 3 tầng, thông thường là nhà trệt, rồi một trệt một lầu.

Khoảng cách giũa nền và trần nhà có 3 tiêu chuẩn chính là 2.4, 2.7 và 3.0 m

xe zom

Xe tăng
Những nơi không phải có nước thì họ sử dụng tấm thạch cao, còn những nơi có nước như phòng tắm, phòng giặt, nhà bếp thì vật liệu là tấm ximăng .

Giá tấm thạch cao tiêu chuẩn 1200*2400mm là$ 15, tấm ximăng là $25. Nền nhà thì dùng thảm, gỗ và gạch,

santa-morning

Xe buýt
Em người Công Giáo nên em được như ngày hôm nay, em cảm ơn trên đã ban đầy Hồng ân xuống cho mình và gđ. Là người con nhìn lại chặng đường mà 2 đấng Sinh Thành phải trãi qua cho 12 anh chị em của em, thật đáng khâm phục và tự hào. Còn là người Việt mà hình như anh em còn khó khăn, cách biệt làm lòng mình cảm giác băn khoăn, áy nay. Vẫn mong một ngày....
Gia đình cụ thật có phước! E ko theo đạo nhưng em biết người Công Giáo rất lương thiện, đoàn kết, kính Chúa, yêu nước. Mong những người như cụ luôn đồng hành và chia sẻ!

santa-morning

Xe buýt
Cụ nói không chính xác rồi, nghành du lịch VN sẽ cười.... toe tét vì giới thiệu du lịch mà một thằng viết không thành câu, nói không thành lời như em mà Cụ. Thôi Cụ ráng chịu khó nghe em kể nha, cảm ơn Cụ.
E chưa bao giờ có ý định du lịch Úc nhưng đọc thớt cụ là em bắt đầu lên kế hoạch rồi đấy! Cụ cố chia sẻ nhiều hơn nữa cho ae lấy kinh nghiệm nha!

vphuc161

Xe buýt
Em hiểu từ dượng mà cụ nói với em lúc trước rồi ẩn dụ quá làm em suy nghĩ mãi mới hiểu

xe zom

Xe tăng

Để lấy được giấy phép tự xây nhà, em phải đọc hết xấp tài liệu 1267 trang này. Rồi phải trả lời hết 104 câu hỏi, rồi gởi lên cho trường cao đẳng dạy nghề, họ sẽ chấm bài kiểm tra nếu đúng trên 80% là họ sẽ cấp giấy phép tự xây nhà cho mình

Phí tài liệu và giấy phép là $460.