[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Machimachi

Xe tải
Cảm ơn bác chủ thớt, cách viết rất dung dị,khiêm tốn, nhẹ nhàng.Em ngày nào cũng hóng bài của bác đấy bác nhé.

buonnon

Xe buýt
Cụ Zom hôm trước cũng hỏi e 1 câu, cũng biết đấy (nhiều người biết chứ ko phải mình e ) mà ko dám trả lời, cụ thông cảm cho e nhé

waterfall

Xe buýt
Cảm ơn Cụ, " Giỏi và khiêm tốn" Cụ dành cho em thì không được chính xác rồi. Khi nào Cụ có dịp sống cùng nguời Úc ở đây, Cụ sẽ thấy giỏi và khiêm tốn là những điều em bắt chước từ họ thôi. Thị như em kể " Cảm ơn và xin lỗi" là bài học đầu tiên khi em rời nước đó Cụ.
Hì hì, không biết có phải cụ nhắc em chưa cám ơn cụ vì đọc thớt này chưa mà đã vào comment linh tinh nhể? Nếu đúng thì giờ em cám ơn cụ đã cho em biết thêm nhiều điều về cuộc sống của cụ nhá.

Định cư nước ngoài là mục tiêu của em đó cụ. Nhân tiên cụ cho em hỏi thêm là Úc bây giờ định cư còn dễ không và nếu sang đó định cư thì cách nào là dễ nhất ạ?

xe zom

Xe tăng
Cảm ơn Bác. Em gởi thêm cho Bác vài tấm hình nữa nha. Con đường này được xem là con đường có quy hoạch và cổ nhất của thị trấn Hornsby này.

Đoan đường dài 2.2km, hai bên đường là 2 hăng cây phong, con đường chạy thẳng đến một công viên rất đẹp .

Nhà 2 bên đường ở đây là niềm mơ ước của em đó Bác a. Nhà nào cũng diện tích như nhau, 1600m2, 2 thứ mà các căn nha ở đây có mà nhà em không có là hồ bơi riêng và sân tennic riêng biệt.

xe zom

Xe tăng
Cảm ơn bác chủ thớt, cách viết rất dung dị,khiêm tốn, nhẹ nhàng.Em ngày nào cũng hóng bài của bác đấy bác nhé.
Vậy thì ngày nào em cũng hông Bác vào thăm, cảm ơn Bác nhiều. Chắc có lẽ do cảnh vật và con người nơi đây làm em sống chậm lại Bác a.

Chạy xe trên con đường này 10 năm trôi qua, thỉnh thoảng mới bắt gặp người đi bộ. Nên dù chạy bên này đường em cũng chào người bên kia đường.

xe zom

Xe tăng
Cụ Zom hôm trước cũng hỏi e 1 câu, cũng biết đấy (nhiều người biết chứ ko phải mình e ) mà ko dám trả lời, cụ thông cảm cho e nhé
" Ai cũng hiếu, chỉ dượng em không hiểu..." Em phải thông cảm cảm cho Cụ chứ, cũng buồn Cụ nhi. Cha Mẹ sinh ra cho mình đầy đủ như mọi nguời, mà có những giác quan không sử dụng được. Ưc chế thật, thôi thì gởi Cụ một tấm hình

Cho lòng mình chùng xuống vậy.

xe zom

Xe tăng
Hì hì, không biết có phải cụ nhắc em chưa cám ơn cụ vì đọc thớt này chưa mà đã vào comment linh tinh nhể? Nếu đúng thì giờ em cám ơn cụ đã cho em biết thêm nhiều điều về cuộc sống của cụ nhá.

Định cư nước ngoài là mục tiêu của em đó cụ. Nhân tiên cụ cho em hỏi thêm là Úc bây giờ định cư còn dễ không và nếu sang đó định cư thì cách nào là dễ nhất ạ?
Áy chết, em xin lỗi Cụ. Em chỉ nói chuyện thôi chứ không có ý nhắc nhở gì. Còn chuyện định cư thì bây giờ khó thiệt .Người Úc họ đã xiết chặt hơn nhiều vào chuyện định cư, họ sợ nhiêu thứ lắm Cụ a. Chỉ cần đọc tên những đảng phái vào tranh cử là Cụ sẽ đoán ra cải họ quan tâm. Em thấy công ty này, 4 năm trước họ đưa 9 gđ người Việt từ VN sang làm việc cho họ, sau đó 9 em này cùng gđ được định cư tại đây luôn ( tuổi các em từ 22 đến 31).

Cụ cứ tìm hiểu qua cái tên công ty này xem, hy vọng Cụ hài lòng.

xe zom

Xe tăng

Bây giờ hơn 3h sáng rồi em đi ngủ để tí nữa dậy đi làm. Cảnh từ cửa sổ phòng em.

lucdaugiang

Xe buýt

Giáo dân được 127 người , trong đó có 6 cháu du sinh, tuổi dưới 35 là 74 người. Ngôi thành đường này được xâgiơ vào năm 1967, do những người Ý ĐI dân đóng góp vào và họ cống hien làm tài sản chung.
Cộng đồng người Việt ở đây sinh hoạt đầm ấm, quy củ có tổ chức cụ nhỉ. Thế còn những người không theo Công giáo thì sao hả cụ.

HoangVietBK

Xe đạp
Ngày nào e cũng đồng hành với cụ. Sáng vừa họp xong cái, lại vào cùng cụ đây. Chúc cụ ngày tốt lành!

santa-morning

Xe buýt
Cháu cũng rất thích cái Cụ thích, kể ra đây là cách ngẫm nghĩ về cuộc sống thôi Cụ a.
Câu hỏi tuy ngoài lề nhưng câu trả lời là phải đúng ý Cụ, đúng không a? Có nhớ gì trước năm 11 tuổi không? Em nhớ và nhớ suốt đời ấy chứ a, đánh Mỹ Ngụy, đánh tư bản, đánh văn hóa...theo em 2 từ Giải phóng đã không là bản chất sau ngày 30/4.
Sau 11 tuổi lần đầu tiên bị chĩa súng vào đầu, thật tình lúc đó em không biết nếu viên đan vào đầu có đau không? Tuổi còn quá nhỏ để biết, cái đau nhất lúc em 11 tuổi là bị cạo trọc đầu khi bị bắt lúc vượt biên. Đến 17 tuổi lại trọc đầu và 4 tháng tù, 19 tuổi mới đặt chân lên vùng đất " cha căng ,chứ kiết" nào đó, chứ không phải "ĐẤT MẸ" của mình. Cái cảm giác đau nhất là đi vượt biên bằng đường "bán chính thức", 6 ngày trôi dạt trên biển trở ngược vào bò và bị bắt bởi chính người nhận vàng cho mình ra khơi. So sánh cuộc sống Úc_Việt không khó tìm được câu trả lời, nhưng cái khó là câu hỏi " Nếu em còn ở VN thì sao ...?".
May mắn 11 anh chị em của em đều ở nước ngoài, quây quần và đùm bọc lẫn nhau. Hy vọng một vài dòng sẽ không làm các Cụ mất vui.
Đọc những dòng chia sẻ của cụ zom mà em ướt khoé mắt. Thật mừng cho gia đình cụ được đoàn tụ đông đủ sau bao hiểm nguy loạn lạc. Cảm ơn thớt của cụ giúp em mở mang tầm mắt. Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khoẻ!

xe zom

Xe tăng
Cộng đồng người Việt ở đây sinh hoạt đầm ấm, quy củ có tổ chức cụ nhỉ. Thế còn những người không theo Công giáo thì sao hả cụ.
Đúng ra là em nên nói về cộng đồng người Việt nói chung không kể người theo đạo nào, nhưng vi cứ còn lấn cẩn với cái tiêu để mà em đặt ra, nên vẫn còn lòng vòng trong nơi mình ở và đi làm. Theo thống kê của cộng đồng người Việt mình tại Úc thì Thiên Chúa Giáo nói chung, bảo gồm cả: Công Giáo, Tin Lành, Anh Giáo, thậm chí cả Chính Thống Giáo là 34%, số còn lại là người Việt theo các tôn giáo khác như: Phật Giáo, Cao Đài, Hòa Hảo ,thờ Ông Bà hay tôn giáo của những dân tộc ít nguời. Chắc là do xa quê nên sự gắn bó và giúp đỡ nhau giữa các anh em cùng hay khác tôn giáo không có sự cách biệt. Khi có hình ảnh đi kèm em sẽ nói rô hơn cho Cụ nghe.

xe zom

Xe tăng
Ngày nào e cũng đồng hành với cụ. Sáng vừa họp xong cái, lại vào cùng cụ đây. Chúc cụ ngày tốt lành!
Cái mà cảm nhận từ những dòng chữ của Cụ là sự xúc động. Chỉ là những câu chuyện không đầu, không đuôi em kể lại mà đã để được Cụ quan tâm. Mong rằng cách dùng từ ngữ, văn phạm tiếng Việt của em khá hơn để các Cụ hài lòng. Cảm ơn Cụ nha.

xe zom

Xe tăng
Đọc những dòng chia sẻ của cụ zom mà em ướt khoé mắt. Thật mừng cho gia đình cụ được đoàn tụ đông đủ sau bao hiểm nguy loạn lạc. Cảm ơn thớt của cụ giúp em mở mang tầm mắt. Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khoẻ!
Em người Công Giáo nên em được như ngày hôm nay, em cảm ơn trên đã ban đầy Hồng ân xuống cho mình và gđ. Là người con nhìn lại chặng đường mà 2 đấng Sinh Thành phải trãi qua cho 12 anh chị em của em, thật đáng khâm phục và tự hào. Còn là người Việt mà hình như anh em còn khó khăn, cách biệt làm lòng mình cảm giác băn khoăn, áy nay. Vẫn mong một ngày....

HKCat

Xe buýt
Cụ xe zom cho biết người hết tuổi lao động bên Úc hưởng trợ cấp xã hội như thế nào? Tôi nghe nói khi hết tuổi LĐ, người đóng bảo hiểm được trả lại 1 cục tiền đã tham gia đóng BH. Sau đó mọi người đều được hưởng 1 chế độ trợ cấp xã hội như nhau? Không phân biệt ông tướng hay người ăn mày? Hiện nay ở VN lương hưu rất chênh lệch: có người hàng chục triệu, nhưng có người chỉ hơn 1 triệu. Còn rất nhiều người không có trợ cấp do không đóng BH (nông dân chẳng hạn).

xe zom

Xe tăng
Hôm nay em phải có chuyện lên gặp các Bác chính quyền địa phương. Vào bên trong thấy màn hình đang chạy dòng chữ: " Tổng thu nhập của địa phương là 2 tỉ 112 triệu/156,847 người"

Bên trong tru sở trong giờ hành chánh.

Dòng chữ trên tường cho biết, các bức tranh này được ban để ủng hộ nghiên cứu bịnh U màng não của trẻ em.

xe zom

Xe tăng
Cụ xe zom cho biết người hết tuổi lao động bên Úc hưởng trợ cấp xã hội như thế nào? Tôi nghe nói khi hết tuổi LĐ, người đóng bảo hiểm được trả lại 1 cục tiền đã tham gia đóng BH. Sau đó mọi người đều được hưởng 1 chế độ trợ cấp xã hội như nhau? Không phân biệt ông tướng hay người ăn mày? Hiện nay ở VN lương hưu rất chênh lệch: có người hàng chục triệu, nhưng có người chỉ hơn 1 triệu. Còn rất nhiều người không có trợ cấp do không đóng BH (nông dân chẳng hạn).
Đề tài này em sẽ nói sau khi em vào gặp các Bác chính quyền nha, xin lỗi Bác.

koolsky

Xe đạp
Một léo hết 22 trang, rất hay và chân thực ạ. Cảm ơn cụ đã Nối vòng tay lớn.