[CCCĐ] Con đường đi mười năm

phuonghuongngoc

Xe container
Cụ xe zom cố gắng viết nhanh và nhiều hơn nữa đi nhé.bọn em vẫn hóng.

Đại Ba

Xe điện
Các loại bánh lạt đều không được sử dụng để bán cho ngày hôm sau. Số bánh bán không hết sẽ được bỏ vào thùng rác, nhưng tiền rác mắc nên khi bỏ vào thùng thì người phải nhảy vào thùng rác đạp mạnh.
Còn bánh ngọt tử bên phải thì có thể để 1_2 ngày, tů bên trái thì phải bỏ đi cuối ngày.
Bên đó, có người nghèo lượm bánh về ăn không bác?!
Sau 1 ngày, mà được bảo quản tốt thế kia thì bánh chưa hư đâu.

Em đi Nhật thì thấy họ đặt thời hạn sử dụng thực phẩm khá dài. Ví dụ như trứng gà là 1 tuần. Gần tới ngày hết hạn sử dụng, họ sale off chỉ còn chừng 1/2, 1/3 giá. Tính ra rẻ hơn mua trứng gà ở Việt Nam. Mà em đem về để tủ lạnh thêm 1 tuần nữa cũng chưa thấy hư. Em hay canh me để đi mua hàng thực phẩm sale off, cũng giảm chi phí sinh hoạt khá nhiều.

td lines

Xe điện
Cám ơn các Bác . Mỗi ngày đều đặn lúc 6 h sáng em đến Hãng bằng chiếc xe 2 bánh này . Từ nhà đến chỗ lam mất 3 phút va đây la cảnh trên đường.
Cảm ơn cụ chia sẻ về cuộc sống thường nhật của mình , công việc của bưu tá khá vất vả nhưng được xóm làng rất quý mến. Chúc cụ luôn khoẻ trong mọi thời tiết và luôn vui trong công việc

:D:D Xe Post bên Aussie cụ có cái cờ vui mắt quá , nó tác dụng để cho lái xe khác phát hiện khi cụ ở chỗ khuất phải không ạ

xe zom

Xe tăng
Các Cụ chỉ em xem đây là người gì trong xã hội bây giờ ? Chuyện là như thế này, cách đây nữa tiếng trước xong việc và chạy xe về nhà. Chạy qua chiếc xe hơi của em đậu ngoài đường, thì thấy có một mảnh giấy gài trên kính trước.

Nôm na em tạm dịch như sau: " Chào chủ xe, tôi xin lỗi bạn vì đã gây và chạm vào xe ban. Tôi đang làm việc và phải tiếp tục công việc của mình. Tôi sẽ để lại chi tiết bản thân khi bạn về nhà. Đây là số dt của tôi...
Một lần nữa tôi xin lỗi về tai nạn này và chờ nghe hồi âm sớm của Bạn."

Vậy trên trường hợp này có lý do nào để em tức giận không các Bác ?

xe zom

Xe tăng
Mạng chậm quá! Em đi ra hăng bảo hiểm đây, khi về em hồi âm lại các Bác đã đưa ra những câu hỏi với em.

buonnon

Xe buýt
Các Cụ chỉ em xem đây là người gì trong xã hội bây giờ ? Chuyện là như thế này, cách đây nữa tiếng trước xong việc và chạy xe về nhà. Chạy qua chiếc xe hơi của em đậu ngoài đường, thì thấy có một mảnh giấy gài trên kính trước.

Nôm na em tạm dịch như sau: " Chào chủ xe, tôi xin lỗi bạn vì đã gây và chạm vào xe ban. Tôi đang làm việc và phải tiếp tục công việc của mình. Tôi sẽ để lại chi tiết bản thân khi bạn về nhà. Đây là số dt của tôi...
Một lần nữa tôi xin lỗi về tai nạn này và chờ nghe hồi âm sớm của Bạn."

Vậy trên trường hợp này có lý do nào để em tức giận không các Bác ?
Ở bên mình cũng có khi có mảnh giấy nhưng là "tại sao mày lại đỗ ở đây làm vướng đường tao đi" và chốt lại có khi phải đền ngược cũng nên cụ ạ

HoangVietBK

Xe đạp
Cảm ơn bác đã cho e hiểu và thấy thêm những điều rất chân thực, thú vị. Bình thường chỉ xem, không còm nhưng thấy bác thớt hay quá nên phải vào đấy.
Chúc bác xe zom và gia đình mạnh khoẻ, chân cứng đá mềm, gặp nhiều may mắn... để tiếp những cung đường, những trải nghiệm cho a e chưa biết được tận hưởng cùng bác ~o)

matiz99

Xe tải
Cảm ơn bác Zom đã mở rộng tầm mắt cho e nhiều lắm!Chúc bác cùng g.đình nhiều sức khỏe!

jaxteller

Đi bộ
Cháu thích các bài viết của cụ lắm. Cho cháu thêm rất nhiều kiến thức về đời sống ở bên Úc... cháu muốn mạn phép hỏi ngoài lề một chút là cụ có nhớ khoảng thời gian trước 11 tuổi trước khi cụ sang bên Úc không ạ? và có bao giờ cụ so sánh với đời sống tại Việt Nam ko? cháu nghĩ gia đình cụ cũng hoàn toàn ở bên đó hết rồi nhỉ? cảm ơn cụ về bài viết. Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe. :)

explore

Xe buýt
Giọng văn bác rất mộc mạc

xe zom

Xe tăng
hình như thuốc lá bên đó mắc lắm hả bác ?
Đúng rồi Bác a, bao thuốc 25 điếu bây giờ bán $16 đấy. Nói Bác đừng buồn, ở đây ai hút thuốc là phải ra ngoài hút, em có người quen ở VN sang, nê lắm để ông Bác hút trong nhà sau bữa ăn tối, nhưng cũng chỉ được 1 lần thôi chứ không chịu nổi đến lần thứ hai. Các Bác bỏ thuốc lá đi cho nó lành.

xe zom

Xe tăng
Ôi e đi vắng 4 ngày về lại được tiếp tục xem cuộc sống bình dị của cụ, càng xem càng thấy lôi cuốn cụ cố viết lấy 100 trang cho e nhờ cụ nhé
Em rất mừng đã 4 ngày rồi mà Bác vẫn nhớ em, 100 trang em sẽ cố gắng Bác cũng thông cảm cho em, tiếng Việt em mới bắt đầu tập nhưngtậph, nếu không có dấu thì Bác khó hiểu được còn có dấu, thực sự là khó. Văn phạm và từ ngữ em lũng cũng quá phải không Bác?

xe zom

Xe tăng
Bên đó, có người nghèo lượm bánh về ăn không bác?!
Sau 1 ngày, mà được bảo quản tốt thế kia thì bánh chưa hư đâu.

Em đi Nhật thì thấy họ đặt thời hạn sử dụng thực phẩm khá dài. Ví dụ như trứng gà là 1 tuần. Gần tới ngày hết hạn sử dụng, họ sale off chỉ còn chừng 1/2, 1/3 giá. Tính ra rẻ hơn mua trứng gà ở Việt Nam. Mà em đem về để tủ lạnh thêm 1 tuần nữa cũng chưa thấy hư. Em hay canh me để đi mua hàng thực phẩm sale off, cũng giảm chi phí sinh hoạt khá nhiều.
Vùng em ở thì không thấy nguời nghèo lượm bánh cũ ăn, có thể họ đến các hội từ thiện để ăn. Gđ em trước có để bánh bán qua ngày hôm sau, nhưng người Úc họ ăn bánh mì cũng giống VN mình ăn cơm vậy. Ăn vào là cũ mới họ biết liền nên mất khách, vì vậy bán bánh mới cho chắc ăn.

xe zom

Xe tăng

Cảm ơn cụ chia sẻ về cuộc sống thường nhật của mình , công việc của bưu tá khá vất vả nhưng được xóm làng rất quý mến. Chúc cụ luôn khoẻ trong mọi thời tiết và luôn vui trong công việc
Hôm nay đang chạy xe, một ông Cụ chặn em lại và em cái bánh này. Ăn vào có vị lạ lắm, ngọt, cay và tanh tanh.

Xe Post bên Aussie cụ có cái cờ vui mắt quá , nó tác dụng để cho lái xe khác phát hiện khi cụ ở chỗ khuất phải không ạ
Đúng rồi Bác a

xe zom

Xe tăng
Ở bên mình cũng có khi có mảnh giấy nhưng là "tại sao mày lại đỗ ở đây làm vướng đường tao đi" và chốt lại có khi phải đền ngược cũng nên cụ ạ
Vậy mình có nên đổ lỗi là do văn hóa không Cụ?

xe zom

Xe tăng
Cảm ơn bác đã cho e hiểu và thấy thêm những điều rất chân thực, thú vị. Bình thường chỉ xem, không còm nhưng thấy bác thớt hay quá nên phải vào đấy.
Chúc bác xe zom và gia đình mạnh khoẻ, chân cứng đá mềm, gặp nhiều may mắn... để tiếp những cung đường, những trải nghiệm cho a e chưa biết được tận hưởng cùng bác ~o)
Bình thường Bác không làm, đọc những điều em chia sẽ, Bác lại làm điều bất thường vậy là em vui rồi. Cảm ơn Bác và chúc Bác cùng gđ mạnh khoẻ.

xe zom

Xe tăng
Cảm ơn bác Zom đã mở rộng tầm mắt cho e nhiều lắm!Chúc bác cùng g.đình nhiều sức khỏe!
Không biết có làm tầm mắt mở rộng hay không? Nhưng em thấy Bác mở rộng vòng tay cho em rồi. Giữ sức khỏe nha Bác.

buonnon

Xe buýt
Vậy mình có nên đổ lỗi là do văn hóa không Cụ?
Theo e nghĩ văn hoá của người Việt mình cũng rất lịch sự và nhún nhường nhưng có lẽ do cuộc sống bon chen quá nảy sinh ra 1 số người quả thật là thiếu VH mà hình như lượng người này đang ko ngừng tăng lên thì phải

xe zom

Xe tăng
Cháu thích các bài viết của cụ lắm. Cho cháu thêm rất nhiều kiến thức về đời sống ở bên Úc... cháu muốn mạn phép hỏi ngoài lề một chút là cụ có nhớ khoảng thời gian trước 11 tuổi trước khi cụ sang bên Úc không ạ? và có bao giờ cụ so sánh với đời sống tại Việt Nam ko? cháu nghĩ gia đình cụ cũng hoàn toàn ở bên đó hết rồi nhỉ? cảm ơn cụ về bài viết. Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe. :)
Cháu cũng rất thích cái Cụ thích, kể ra đây là cách ngẫm nghĩ về cuộc sống thôi Cụ a.
Câu hỏi tuy ngoài lề nhưng câu trả lời là phải đúng ý Cụ, đúng không a? Có nhớ gì trước năm 11 tuổi không? Em nhớ và nhớ suốt đời ấy chứ a, đánh Mỹ Ngụy, đánh tư bản, đánh văn hóa...theo em 2 từ Giải phóng đã không là bản chất sau ngày 30/4.
Sau 11 tuổi lần đầu tiên bị chĩa súng vào đầu, thật tình lúc đó em không biết nếu viên đan vào đầu có đau không? Tuổi còn quá nhỏ để biết, cái đau nhất lúc em 11 tuổi là bị cạo trọc đầu khi bị bắt lúc vượt biên. Đến 17 tuổi lại trọc đầu và 4 tháng tù, 19 tuổi mới đặt chân lên vùng đất " cha căng ,chứ kiết" nào đó, chứ không phải "ĐẤT MẸ" của mình. Cái cảm giác đau nhất là đi vượt biên bằng đường "bán chính thức", 6 ngày trôi dạt trên biển trở ngược vào bò và bị bắt bởi chính người nhận vàng cho mình ra khơi. So sánh cuộc sống Úc_Việt không khó tìm được câu trả lời, nhưng cái khó là câu hỏi " Nếu em còn ở VN thì sao ...?".
May mắn 11 anh chị em của em đều ở nước ngoài, quây quần và đùm bọc lẫn nhau. Hy vọng một vài dòng sẽ không làm các Cụ mất vui.