[CCCĐ] Con đường đi mười năm

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi Bác a, bao thuốc 25 điếu bây giờ bán $16 đấy. Nói Bác đừng buồn, ở đây ai hút thuốc là phải ra ngoài hút, em có người quen ở VN sang, nê lắm để ông Bác hút trong nhà sau bữa ăn tối, nhưng cũng chỉ được 1 lần thôi chứ không chịu nổi đến lần thứ hai. Các Bác bỏ thuốc lá đi cho nó lành.
bẩm cụ. nhà em bỏ thuốc lá lâu rồi cụ ạ. khi em bắt đầu bỏ thuốc lá . thì 1 ngày em chơi 2 bao ( 25k / bao = 50 k ngày ) kể ra quá tốn kém bác ạ. với lại hút thuốc lá thì mồm thối lắm bác ạ.. em lại hay chơi món khiêu vũ .. ôm gái nhảy mồm mà thôi kể ra .. bất tiện bác ợ . đội ơn bác chỉ giáo:D

xe zom

Xe tăng
Theo e nghĩ văn hoá của người Việt mình cũng rất lịch sự và nhún nhường nhưng có lẽ do cuộc sống bon chen quá nảy sinh ra 1 số người quả thật là thiếu VH mà hình như lượng người này đang ko ngừng tăng lên thì phải
Cảm ơn Bác đã đưa ra nhận xét, vậy còn nguyên nhân thì sao Bác?

xe zom

Xe tăng
bẩm cụ. nhà em bỏ thuốc lá lâu rồi cụ ạ. khi em bắt đầu bỏ thuốc lá . thì 1 ngày em chơi 2 bao ( 25k / bao = 50 k ngày ) kể ra quá tốn kém bác ạ. với lại hút thuốc lá thì mồm thối lắm bác ạ.. em lại hay chơi món khiêu vũ .. ôm gái nhảy mồm mà thôi kể ra .. bất tiện bác ợ . đội ơn bác chỉ giáo:D
Bác vui tính thế!!! Bỏ thuốc Bác đã giàu chưa?

xe zom

Xe tăng

Thấy người ta bỏ mấy cái hū cũng hay hay.

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
giàu thì chưa bác ợ.. nhưng kinh tế cũng coi như tạm ổn bác ợ.. nhà cháu cũng hay thâm gia diễn đàn paltalk lên cũng quên biết nhiều anh em người vn tại hải ngoại . lên cũng biết tình hình người vn ta tại hải ngoại . nhà cháu cũng biết nhiều người vn tai bên úc , lên cũng hiểu xơ xơ cụ ợ .................... bây giờ kể ra nói chuyện mới mấy cụ hay hút thuốc mà mới nốc thêm vài ly vốt ka.. khiếp lắm cụ thớt ợ... mẹ thối éo ngửi nổi cụ thớt và cụ ợ....:))

xe zom

Xe tăng

Cách đây 3_4 năm trước thì chưa có bảng này tại các trường học, sau vụ 2 em học sinh lớp 5 bị xe tông , làm 1 em thiệt mạng thì chính phủ quy định bắt buộc, trong khoảng thời gian 8_9,30 sáng và 2_4 chiều thì tất cả xe lưu thông
Không được vượt quá tốc độ 40km/h. Quy định này gây khó chịu cho các Bác tài và thiệt hại về tiền bạc cũng không ít.

xe zom

Xe tăng
giàu thì chưa bác ợ.. nhưng kinh tế cũng coi như tạm ổn bác ợ.. nhà cháu cũng hay thâm gia diễn đàn paltalk lên cũng quên biết nhiều anh em người vn tại hải ngoại . lên cũng biết tình hình người vn ta tại hải ngoại . nhà cháu cũng biết nhiều người vn tai bên úc , lên cũng hiểu xơ xơ cụ ợ .................... bây giờ kể ra nói chuyện mới mấy cụ hay hút thuốc mà mới nốc thêm vài ly vốt ka.. khiếp lắm cụ thớt ợ... mẹ thối éo ngửi nổi cụ thớt và cụ ợ....:))
Xin Lỗi Bác, nếu em là người tạo mùi cho Bác khó chịu.

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Xin Lỗi Bác, nếu em là người tạo mùi cho Bác khó chịu.
ồ bác hiểu nhầm ý tôi rồi.. bài của bác rất hay.... nhà tôi đang trao đổi về vấn đề thuốc lá thôi... kính bác 1 ly vốt ka nhé

minhvu3005

Xe hơi
Cảnh đẹp và sạch quá. Bao giờ VN ta mới bằng 1/10 thế nầy nhỉ các cụ

xe zom

Xe tăng

Thứ hai là ngày nghỉ toàn quốc, nên thời gian nghỉ dài ngày( thứ 7, CN và thứ 2). Bà con bên Úc chuẩn bị cho chuyển đi chơi. Người đi biển, kẻ đi rừng.

Mr.KuTeu

Xe tải
Phong cảnh như chốn thiên đường các cụ ạ! Thật bình yên.

xe zom

Xe tăng
ồ bác hiểu nhầm ý tôi rồi.. bài của bác rất hay.... nhà tôi đang trao đổi về vấn đề thuốc lá thôi... kính bác 1 ly vốt ka nhé
May thiệt, em đã hiểu lầm ý Bác. Mọi việc em trao đổi Bác cứ suy nghĩ theo chiều hướng tốt Bác a. Em đáp lại Bác 1 ly vậy.

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
Cảnh đẹp và sạch quá. Bao giờ VN ta mới bằng 1/10 thế nầy nhỉ các cụ
Hôm trước Đảng xanh ( Úc có 2 chính đảng là đảng Lao Động và đảng tự do) đưa ra yêu cầu phải thắt chặt hơn nữa luật bảo vệ môi trường. Lý do họ đưa ra là số lượng cây xanh ở Úc đã giảm đi nhiều do khí hậu, do con nguời...mà trong đó có lý do thay đổi luật. Trước đây quy định các cây trong vườn nhà, từ gốc lên ngọn là 2.7m, đường kính gốc cây dưới 12cm, thì chặt không cần xin phép. Còn bây giờ thì không cần biết cây lớn cỡ nào, mà nó cắt tường nhà, hàng rào 4m trở lại là có quyền cắt.
Về chuyện đảng phái bên Úc cũng có nhiều chuyện vui, chắc em sẽ có bài về nó. Bác có nghe " đảng tuần làm 3 ngày" , "đảng tự do tình dục"...chưa. Mùa tranh cử trước ở Úc có mấy đảng này ra tranh cử đấy a.

xe zom

Xe tăng
Chỗ này trồng lại cỏ đi bạn nhé! Kẻo bị phạt đấy :))
Cụ tinh mắt thiệt, Cụ cho em biết hình phạt như thế nào? Em sẽ báo với chủ nhà cho.

Một góc công viên sau nhà em. Bác sẽ thấy chỗ vòi nước uống, bàn bóng bàn bằng sắt, họ để lại vợt và banh trong cái hộp dưới gầm bàn( vợt thì bằng nhựa, bánh thì có những lỗ nhỏ để khi đánh ngoài trời không bị bạt gió). Ai muốn chơi cứ lấy chơi, chơi xong để vào hộp lại. Xa xa là cái chảo sơn bạc, đầu sân này một cái, cuối sân một cái cách nhau 60m, 2 lòng chảo quay vào nhau. Hai người đứng 2 đầu, đưa miệng vào cái lỗ nhỏ ngay giữa tâm chảo nói khẽ và người đầu bên kia áo tai vào cái lỗ tâm cái chảo, thì sẽ nghe được tiếng nói người bên kia.

xe zom

Xe tăng
Phong cảnh như chốn thiên đường các cụ ạ! Thật bình yên.
Cảm ơn Cụ, nếu Cụ cho đây là thiên đường thì em may mắn quá rồi. Buồn cho Cụ tổng nào đó phát biểu hết thế kỷ này không biết có đưa dân mình đến thiên đường được hay không? Em có ý này, khi nào Cụ có gặp Cụ tổng thì nhắn Cụ tổng cho dân em với.

NV318

Xe tăng
Sau 11 tuổi lần đầu tiên bị chĩa súng vào đầu, thật tình lúc đó em không biết nếu viên đan vào đầu có đau không? Tuổi còn quá nhỏ để biết, cái đau nhất lúc em 11 tuổi là bị cạo trọc đầu khi bị bắt lúc vượt biên. Đến 17 tuổi lại trọc đầu và 4 tháng tù, 19 tuổi mới đặt chân lên vùng đất " cha căng ,chứ kiết" nào đó, chứ không phải "ĐẤT MẸ" của mình. Cái cảm giác đau nhất là đi vượt biên bằng đường "bán chính thức", 6 ngày trôi dạt trên biển trở ngược vào bò và bị bắt bởi chính người nhận vàng cho mình ra khơi. So sánh cuộc sống Úc_Việt không khó tìm được câu trả lời, nhưng cái khó là câu hỏi " Nếu em còn ở VN thì sao ...?".
May mắn 11 anh chị em của em đều ở nước ngoài, quây quần và đùm bọc lẫn nhau. Hy vọng một vài dòng sẽ không làm các Cụ mất vui.
Chúa và Đức Mẹ đã ban phước cho gia đình cụ, chúc mừng cụ và đại gia đình đã cập bến bình an.

Mr.KuTeu

Xe tải
Cảm ơn Cụ, nếu Cụ cho đây là thiên đường thì em may mắn quá rồi. Buồn cho Cụ tổng nào đó phát biểu hết thế kỷ này không biết có đưa dân mình đến thiên đường được hay không? Em có ý này, khi nào Cụ có gặp Cụ tổng thì nhắn Cụ tổng cho dân em với.
Vâng! Ơn bao đời các cụ tổng nhà em vẫn khắc cốt ghi tâm ạ. Vẫn được nghe bốc thơm nhau ngày ngày đấy cụ ạ.
Thật, e cũng định viết nhiều lắm nhưng viết r lại xóa ko thì hỏng hết thớt cụ. Tụi em sống trong thiên đường sướng thế đấy cụ ạ.

xe zom

Xe tăng
Chúa và Đức Mẹ đã ban phước cho gia đình cụ, chúc mừng cụ và đại gia đình đã cập bến bình an.
Cảm ơn Cụ, đời em vậy là được quá nhiều ơn phúc thật. Chỉ tiếc rằng Bő em, với đàn con đông Người lao động quên mình cho con. Đến khi đàn con đú lông cánh thì Người đã không còn. BŐ MẸ của Cụ khoẻ không? Làm gì được cho các Ngài thì làm đi Cụ, nhưng em thì tiếc lắm. À quên nhìn Chúa và Đức Mẹ hiền lành thế, quay sang nhìn hình Cụ, em " Vãi hết cả ...linh hồn"