[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
E làm một mạch tận trang 24. 2h sáng rồi, sáng mai phải đi trực. Cảm ơn bài của cụ
Cám ơn Cụ, em nghĩ cũng buồn, trình độ em viết thì mấy bài này chẳng khác nào những viên thuốc ngủ, vậy mà không ru Cụ ngủ được để Cụ thức đến 2h sáng lận, tội lỗi quá.

Nước Úc đang là Mùa thu, có những con đường thì vào Mùa thu lá từ xanh chuyển sang đỏ. Những hình ảnh này là Úc đi qua mùa thu nữa chặng rồi nên không còn đẹp như đầu mùa nữa.

Đến mùa lá rụng, có những nơi mà xe 2 bánh của em chạy vào lá vàng ngập lên cả tấc.

Thời tiết hiện tại ban ngày vào khoảng 22_25 độ, ban đêm xuống khoảng 12_15 độ.

Mấy ông bà hàng xóm của em cứ ban ngày thì phơi nắng, ban đêm thì lại rủ vợ chồng em uống rượu nho ngoài vườn, tán dóc đến nữa đêm mới về

xe zom

Xe tăng
Hôm nay e lại làm tận trang 81 luôn mà cũng tận 1h mới xong. Thank cụ rất nhiều về những chia sẻ của cụ. Chúc cụ mạnh khỏe để cho a e of có những thông tin cũng như hiểu thêm về xứ sở kanguru. Ôi ước j đc xuxuyên Úc 1 lần
Trời ơi! Sao Cụ khoẻ thế. Xuyên Úc là điều vợ chồng em cũng mong muốn Lắm Cụ ạ, mới hôm qua em nói chuyện với mấy ông bạn người Úc, mấy ông cho biết chỉ cần đi đường quốc lộ xuyên bang thôi thì giá chót là 8 tuần, còn chỉ chạy và chạy thôi thì 3 tuần.

Đây là con đường cổ nhất ở thị trấn Hornsby này, hàng cây này trước kia chỉ là hàng cây phong bình thường trồng 2 bên đường để vào nhà một người Anh(có thể là một thương nhân) vào năm 1898.

Con đường không rộng nhưng dài, tổng cộng có 53 cây cổ thụ đường kính trên 1m ở con đường này. Để so sánh các Cụ thấy chiếc xe SUV đậu kế bên.

Chụp gần

Chụp xa

Ngày nay ngôi nhà này thuộc về một người Châu Á, ngôi nhà này thuộc diện bảo tồn người nào mua nhà này thì không được phá đi xây mới, thăm chí sữa chữa cũng phải có sự đồng ý của hội đồng địa phương.

Diện tích gần 4000m2.

tintucvn

Xe tăng
Em rất thích đường như thế này, không lát toàn bộ vỉa hè bằng gạch hoặc xi măng. Như thế này thì lúc trời nóng, sẽ hấp thu nhiệt nhanh hơn, tối không oi bức như ở nhà.
Em ở bên Nga, những con đường đi nội bộ cũng không lát hết, bóng cây nhiều, nên mặc dù có những hôm lên đến 37 độ nhưng không hề cảm giác oi bức

xe zom

Xe tăng
Thật là tuyệt, đọc thớt của cụ hiểu thêm nhiều khía cạnh sâu sắc về đất nước con người và cách chính phủ úc điều hành hoạt động của xã hội, mặc dù những vấn đề cụ đề cập tới chỉ là một khía cạnh bé xíu trong cuộc sống. Thank cụ chủ.
Cám ơn Cụ, em thì chỉ là người dân bình thường thôi nên những điều em thấy hay biết được qua những câu chuyện với bạn bè, thì có thể đúng mà cũng có thể sai nữa Cụ ạ. Nhưng khi số sánh với một số nước khác thì em có nhận thấy những người lãnh đạo của Úc này, họ có trình độ, có tầm là nhờ sự học hỏi thông qua bằng cấp thật của họ. Họ có cái tâm một phần nhỏ là do giáo dục, nhưng phần lớn là do luật pháp, thử hỏi những người đứng trên luật pháp của Úc có trụ lại được sau lá phiếu của người dân không?

Úc vẫn bị hàng hoá tàu tràn vào đầy đó chứ các Cụ, nhưng vì những ký kết quốc tế nên chính phủ trực tiếp hô hào tẩy chay hàng tàu mà trái lại họ cho đó là mức đó của sự so sánh cho người dân. Nhìn vào một chỗ bán búa có trên 30 loại búa, 1 của Nam Phi, 1 của Úc, 2 của Ấn Độ, 2 của Đức, 2 của Mỹ còn lại bao nhiêu là của tàu. Giá thấp nhất là búa tàu $6,99, mắc nhất là búa Mỹ $88,90.

Vậy giá cả chênh lệch vậy các Cụ chọn loại nào? Em ngoài chuyện ghét tàu do tính bành trướng thì chất lượng cũng làm em quan tâm. Không là dân chuyên nghiệp nên em chọn hàng vừa túi tiền và chất lượng hơn hàng tàu là cái búa hiệu Standly của Mỹ $ 22.00. Nó theo em gần 2 năm, bữa làm vườn để dưới đất rồi không để ý nên đổ đất lên trên mà không biết, thế là mất nên đi mua cái khác. Năm sau khi em cơi đất để trồng rau thì tìm ra được nó, hơi chút rỉ sét nhưng vẫn dùng ngon lành, thế là bây giờ em có 2 cái búa.

Hàng hoá thì đầy ra đó, ăn thua là cách các nhà sản xuất thuyết phục người tiêu dùng thôi.

Standly là hãng sản xuất dụng cụ mà em thích nhất vì vừa túi tiền, chất lượng tốt và nhất là không phải hàng tàu.

Chỉ là đôi bao tay làm vườn có cần mắc đến $42 không các Cụ?

$42 và $1, tin em đi $42 sài xướng hơn nhiều nhưng xót...ruột lắm, cũng chỉ bốc đất thôi mà.

xe zom

Xe tăng
mấy ngày nay chắc bác chủ đang bận nên chưa thấy lên diễn đàn ạ?
Chào Cụ, bận thì em bận quanh năm Cụ ạ, nói vậy thôi chứ em cũng có thời gian để vào diễn đàn, nhưng mở ra rồi thấy mấy bài viết của các Cụ khác hay quá thế là mở xem nhiều lúc không có thời gian cho bài của mình đó Cụ, vậy xin lỗi các Cụ nhá. Nhân tiện đây các Cụ cho em giải thích thêm một chút, tất cả các hồi âm hay câu hỏi của các Cụ em đều cố gắng trả lời, em cố không bỏ sót câu nào nếu em có quên ai mấy Cụ nhắc lại cho em biết.

Như có lần em đã nói ở đây, bên này các hộ gia đình một năm sẽ được 2 lần bỏ rác, tất cả những gì còn xài được hay không xài được thì cứ để trước nhà, đến đúng ngày sẽ có xe tới lấy. Luật thì cho chỉ được để rác trước nhà trong vòng 1 tuần trước khi lấy, nếu ai bỏ sớm quá thì sẽ bị cảnh báo bằng một sợi dây xanh trên đó có hàng chữ " Phải dẹp rác ngay, còn quá sớm để ra ngoài". 3 ngày sau nếu rác chưa mang vào lại thì sẽ nhận được lá thư cảnh báo, 1_2 sau mà chủ nhà vẫn chưa dọn vào thì sẽ bị phạt $90.

Cũng có thể nói đây là hình thức nhắc nhỡ hơn là đe dọa để phạt tiền.

Mai là ngày lấy rác nên hôm nay nhà nào cũng chất 1 đống rác trước nhà.

Em chụp vài ảnh để các Cụ hình dung ra các loại rác mà người Úc bỏ.

Nói là rác chắc không chính xác, vì nhiều đồ vẫn còn sử dụng tốt

Chiếc xe này Cụ nào thích không? Em ngồi chạy thử thì vẫn chạy được, nhưng cổ xe quay nặng tay.

Cái ampli này em không biết có hư không, nhưng nhìn cũng còn tốt.

Ôi Úc chuẩn bị vào đông rồi, em không lấy quạt đâu.

Thường thì trước khi lấy rác khoảng 1 tháng thì tổ chức từ thiện mà em đang tham gia,sẽ gởi thư đến từng nhà hỏi xem họ có đồ gì còn xài được mà không cần tới thì cho từ thiện xin trước.

Tụi em ước tính, cứ 100 lá thư gởi đi thì có 4 lá thư hồi âm.

xe zom

Xe tăng
Cảnh đẹp thật. Thật vui khi mỗi ngày đều đc ngắm
Chào Cụ, đúng là cảnh đẹp của Úc có nhiều lắm Cụ ạ, chỉ trong vòng bán kính 5 km của con đường em đi làm mỗi ngày, mà em nghĩ các Cụ cũng thấy có nhiều cái lạ, cái mới số với Việt Nam mình phải không?

Hôm nay em đưa các Cụ trở về cái xấu nha. Vì là vườn nhà tự làm nên ở một mức độ nào đó thì gia đinh em có tiết kiệm được tiền bạc, nhưng cái em cần nhất là sự lao động các Cụ ạ. Như đã mô tả thì nhà của em nằm trên triền đồi, nên nó có độ dốc, trước kia em xây nhà rồi làm vườn em có xây một hàng rào chắn đất bằng gỗ, 4 năm trôi qua tuy gỗ còn nguyên nhung hàng rào đã xiêu vẹo, nên em quyết định phá đi và xây lại bằng gạch.

Để cho lấy động lực làm trước tiên là em kêu thợ đến cho giá, chỉ là 2 bức tường cao 1m4 và 70cm với chiều dài gần 11 m, thì vừa công và vật liệu là $18,000. Nhẩm trong đầu nếu tự làm sẽ tiết kiệm rồi, vậy là em bắt tay vào làm. Đầu tiên là khâu mua vật liệu, 250 loại gạch khối 19*14*39 cm, $2,5/viên *250 = $625
6 tấn đất, cát, đá. = $420
20 bao xì măng 25kg. = $130
20 cây sắt 10 mm/1.8 m. = $180
Nhân công là em và 2 cậu con trai, ở đây em nói sơ qua về luật gia đình mà em thừa hưởng lại từ Bố em, ví dụ như trong nhà em có các vật dụng điện tử, thì các remo control đều bị cất hết, Cụ không cấm coi ti vi nhưng nếu muốn coi thì phải tự mở tắt, chuyển kênh bằng tay. Bây giờ em áp dụng cho 2 cậu con trai thì thấy ai cũng nói con em không coi tivi nhiều. Internet nhà em thuộc gói không giới hạn, nhưng mật khẩu thì chỉ mình em biết và các cháu chỉ được sử dụng sau giờ cơm tối.

Cậu út nhà em đang tráng nền xi măng, em làm đã xấu rồi nhưng cứ cậu này còn làm xấu hơn nữa, nhưng em lại vui vì thấy cháu không dành thời gian chơi game. Bên này không nói trẻ con mà cả người lớn cũng mất nhiều thời gian vào việc chơi game lắm các Cụ ạ.

Lemica

Xe tăng
Chào bác thớt, bài viết của bác thật sinh động và bình dị như một bộ phim truyền hình nhiều tập. Những cái mắt thấy, tai nghe xoay quanh cuộc sống thường nhật của bác tại một thị trấn yên bình ở một đất nước tuyệt vời. Bác trả lời gần như tất cả các câu hỏi một cách nhẹ nhàng và rõ ràng làm cho hơn hẳn các bộ phim truyền hình ở sự tương tác với khán giả.

Mặc dù có một vài lỗi đánh máy do bác xa Việt Nam lâu ngày nhưng cách trình bày mỗi câu chuyện rất gọn gàng, đầy đủ số liệu, hình ảnh và rất thực tế làm cuốn hút rất nhiều độc giả trong đó có em.

Hiện tại em đã đọc đến trang 45 và có nhiều thắc mắc không hiểu sao trong câu chuyện của bác nước Úc lại như cốc kem bơ ngọt ngào và bao người thèm muốn đến vậy. Em sẽ cố gắng đọc hết rồi mới xin trình bày thắc mắc để tránh phiền bác nếu câu hỏi đã có người đặt ra.

Cảm ơn bác rất nhiều về câu chuyện của mình!

thanhtrung052

Xe tăng
lâu lại vào thớt cụ tàu ngầm đọc, nhưng hnay phải còm cụ mấy câu. chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe và luôn nhớ về quê hương. cháu đang có mấy việc hỏi cụ, lúc nào tiện cháu hỏi cụ giúp cháu nhé

rongcanlc

Xe máy
Đợt rồi em có nghe 1 số du học sinh bên Úc nói giá nhà đất ở Sidney khá cao so với thủ đô các nước châu Âu khác, có đúng vậy không các cụ ?

TUCSON9389

Xe điện
ui chết, em lạc vào thớt của cụ mãi không ra được. ! cám ơn cụ chủ

TUCSON9389

Xe điện
Bây giờ bên này là 3h30 sáng, em dậy kéo thùng rác ra ngoài đường cho xe lấy rác ti nữa lại lấy, tiện tay mở internet thấy Cụ nói, tính mai trả lời nhưng dính đến dượng em hồi âm luôn. Em xin nói nhè nhẹ khi đến trang 100 thì.... có cấm thì cũng chả sao. Nhìn vào thùng rác thầm nghĩ phải chi những thứ phế thải, có hại mà mình không cần có thể vứt bõ một cách nhẹ nhàng thì hay biẻt mấy.
ước gì em ...vứt được Dượng đi, như cái các của người dân xứ bác vứt ...rác ấy nhỉ !

xe zom

Xe tăng
Em đã đọc hết bài viết của cụ xe zom trong 1 tuần. Cụ viết chân thật, hình ảnh thực tế khiến cho em hiểu thêm về đất nước, con người, xã hội nước Úc xa xôi. Chân thành cảm ơn cụ. Trước đây em đã đọc và tìm hiểu về nước Úc qua cuốn sách "Những nền văn minh thế giới - Nước Australia", biết được Úc có 7.800.000 km2 - chủ yếu là sa mạc; cư dân thì đa sắc tộc, đa văn hóa - chủ yếu là người nhập cư, dân gốc bản địa hầu hết là Thổ dân...
Một chút tò mò muốn cụ xe zom chia sẻ, đó là cách học tiếng Anh của cụ khi sống trên đất Úc lúc ban đầu. Có lẽ em cũng ngang tuổi cụ, cũng có tham vọng muốn biết thêm chút tiếng Anh để ra khỏi biên giới không trở thành kẻ vừa câm, vừa điếc! vì em cũng đã có dịp đi du lịch vài quốc gia, không biết ngoại ngữ rất bí. Và nữa, chi phí cho bọn nhỏ đi du học bên Úc mỗi năm hết cỡ bao nhiêu $/ cho chi phí ăn ở, đi lại, học phí?
Cảm ơn cụ và mong cụ tiếp tục chia sẻ.
Chào Cụ, đúng hơn là em xin chào các Cụ, thời gian vừa qua các Cụ có hỏi em một vài điều nhưng em chưa có trả lời, em xin lỗi các Cụ nha. Trong thời gian qua em có 2 chuyến ₫i, cả 2 chuyến ₫êu không dự định trước. Một là chuyến ₫i câu 4 ngày tại Sydney, 2 là chuyến ₫i Nhật 5 ngày ₫ể từ từ rồi em kể cho các Cụ nghe.

Theo như hẹn chiều hôm trước mấy ông Bạn Úc trong hãng sau một lúc cao hứng em ₫ông ý sáng hôm sau sẽ ₫i câu cá với mấy ông Bạn. 5h sáng em thức dậy gọi dt vào hãng báo bịnh xin nghỉ ( hôm nay là thứ sáu), chẳng chút thắc mắc ông Boss nói ₫ơực thế là em vác balo ra ₫ứng trước cửa chờ mấy ông Bạn tới ₫ón. Nhìn lên bầu trời lúc 5h30 sáng thấy hay hay nên em làm 1 tấm tặng các Cụ.

Trên đường ₫i chơi sao mà thấy gì cũng thích nên lại chụp, tốc độ xe ₫ang chạy là 110km/h.

8h sáng em ₫a ₫ên nơi cắm trại cho 3 ₫êm, 2 lều không có điện là $44/₫êm.

Không cần ₫i xa, chỉ cần ngồi lên tàu quăng câu là dính cá rồi. Steven, tên ông bạn có 9 năm làm bưu điện, trước ₫ó anh bạn này làm thợ mỏ. Rất vui tính, tốt tính nên nhiều khi cũng bốc lắm, chỉ có món cá nướng thôi mà 4 ngày tại ₫ây anh bạn này quật luôn 3 thùng bia.

Nathan, một người có thâm niên 7 năm quân ₫ôi, 13 năm bưu điện. Rất thích ăn phở, nhưng không không ăn ₫ươc giá hay rau gi. Anh bạn này năm nay mới 55 tuổi nhưng chỉ thích về hưu sau 2 năm nữa, dự định sẽ về lại vùng quê sinh sống khi về già.

Bữa tối của 4 người đây.

4 ngày 3 ₫êm của 4 người đàn ông tại bờ sông này. Buổi sáng thì ₫i bộ vào rừng, trưa thì câu cá, chiều đến thì uống bia nói chuyện cho ₫ên tối rồi chui vào lều ngủ. Chắc em đã...già rồi thì phải.

xe zom

Xe tăng
Em đã đọc hết bài viết của cụ xe zom trong 1 tuần. Cụ viết chân thật, hình ảnh thực tế khiến cho em hiểu thêm về đất nước, con người, xã hội nước Úc xa xôi. Chân thành cảm ơn cụ. Trước đây em đã đọc và tìm hiểu về nước Úc qua cuốn sách "Những nền văn minh thế giới - Nước Australia", biết được Úc có 7.800.000 km2 - chủ yếu là sa mạc; cư dân thì đa sắc tộc, đa văn hóa - chủ yếu là người nhập cư, dân gốc bản địa hầu hết là Thổ dân...
Một chút tò mò muốn cụ xe zom chia sẻ, đó là cách học tiếng Anh của cụ khi sống trên đất Úc lúc ban đầu. Có lẽ em cũng ngang tuổi cụ, cũng có tham vọng muốn biết thêm chút tiếng Anh để ra khỏi biên giới không trở thành kẻ vừa câm, vừa điếc! vì em cũng đã có dịp đi du lịch vài quốc gia, không biết ngoại ngữ rất bí. Và nữa, chi phí cho bọn nhỏ đi du học bên Úc mỗi năm hết cỡ bao nhiêu $/ cho chi phí ăn ở, đi lại, học phí?
Cảm ơn cụ và mong cụ tiếp tục chia sẻ.
Xin lỗi Cụ, điều Cụ hỏi em cứ lan man nên chưa trả lời thành ra em lại phải quay lại với câu hỏi của Cụ lần nữa đây.

Lần đầu tiên em đặt chân đến Úc cũng vào đầu mùa Đông như bây giờ, tuy tuổi chưa đến 20 nhưng rất hoang mang và lo lắng. Được Nhà Thờ giúp nên em cũng yên tâm được phần nào, có mấy người Úc lớn tuổi họ biết mình chưa có phương tiện ₫i lại, thì họ tình nguyện đến tận nhà dạy tiếng Anh miễn phí. Được 1 cái là người Úc họ không coi những người di dân phát âm sai làm trò cười nên em cũng đỡ căng thẳng. Em nhớ mãi có ông Cụ tên Don, mỗi tuần đưa em 1 phong thơ trong đó có 50 từ tiếng Anh cắt rời, ông ta nói mỗi ngày tập nhớ khoảng 5 từ là tốt. Bố em tập cho cả nhà học tiếng Anh, tất cả các đồ vật trong nhà Cụ đều dán hoặc viết tên tiếng Anh lên đó...Thay vì đeo tai nghe thì em xin vào tham dự hẳn trong một cộng đồng người Úc nào đó, như vào ca đoàn người Úc, tập chơi bóng bầu dục với Úc và nhất là xin ₫i làm ban đêm ở các siêu thị. 1 năm trôi qua thì tiếng Anh của em cũng có thay đổi, hơn 30 trôi qua do nhu cầu mưu sinh nơi xứ người đã không ít lần suy nghĩ trong đầu, ngôn từ phát ra từ miệng là tiếng Anh. Thời gian gần đây tập làm quen với ôtô fun thì em mới viết bằng tiếng Việt Cụ ą. Nói vậy để Cụ rút ra một vài điểm hay cho việc học tiếng Anh, có thể Cụ học sẽ khó hơn em vì em học tiếng Anh là vì mưu sinh, là vì bắt buộc còn Cụ cứ cố lên không nhiều thì ít cũng tốt Cụ nhỉ?.

Nói về việc cho con sang du học thì Cụ phải chi cũng nhiều , nếu con còn nhỏ thì cũng hơi mệt đấy Cụ.

1 cô bé lớp 6 trường công nếu là công dân Úc thì mỗi năm phải đóng $612 tiền phí rồi nhà nước sẽ trả lại qua thuế và phụ cấp. Nếu là du học sinh thì học phí trường công xê dịch trên dưới $8.000/năm, tiền nhà ở, ăn uống, đi lại ..chắc cũng phải trên $20.000 Cụ ą. Hy vọng em sẽ viết chi tiết hơn cho Cụ khi em có đủ các yếu tố.

xe zom

Xe tăng

Cụ đang nói "2 bài viết hôm qua" nào vậy? Nếu bài về bán nhà và nhìn xe biết nghề em có thấy gì là phản cảm đâu nhỉ, thậm chí còn bổ ích nữa đấy chứ? Hay là bài phản cảm cụ xoá mất rồi? Mà xoá khi nào mà nhanh vậy? Ngày nào em cũng vào xem bài Cụ mà.
Chào Cụ, 2 bài em xóa không nói về nhà hay xe gi mà nói về nghề mại dâm và những cửa hàng bán đồ cho người lớn Cụ ą, hình ảnh em chụp nó hơi lộ liễu nên em phải xóa bỏ thôi.

Nói về xe thì hôm qua em dẫn cháu lớn nhà em ₫i mua xe 2 bánh , cháu mới có bằng lái xe 2 bánh. Theo luật thì người mới có bằng (bằng L) thì chỉ được chạy xe từ 600 cc trở xuống.

Cũng giống như người chạy xe 4 bánh, người mới chạy xe 2 bánh cũng phải đeo bằng L này sau xe cho đến khi thi đậu bằng P.

Cuối cùng con em chọn chiếc Suzuki Intruder 250 cc này, giá là $7.700. Vì là gần đến cuối năm tài chính nên chủ cửa hàng đồng ý với giá $7.200.

Giày giá từ $199 cho đến $450.

Nếu nón của Tàu thì giá $89 _$220, còn nón Ý từ $299_$590.

Áo da thì nhiều loại, loại áo da không độn, loại độn nhựa và loại độn lá thép.

Chiếc xe Suzuki tay ga này với dung tích 650 cc

Thiệt tình với xe tay ga dưới 125cc thì không thích hợp với đường xá ở Úc. Trước kia em chạy xe tay ga Honda 110cc, khi chạy vào đường xa lộ những xe vận tải chạy qua dễ làm lạc tay lái lắm.

Đúng ra tuổi trẻ thì thường chọn kiểu xe này.

Bên này không giới hạn tuổi sử dụng xe 2 bánh, nhưng những loại xe này không được lưu thông trên đường phố, mà chỉ được chạy trong những khu riêng biệt.

Hình như đây cũng là 1 dạng xe địa hình.

Có mấy người Bạn nói với em giá xe 2 bánh ở Việt Nam không mắc hơn nước ngoài bao nhiêu, có đúng không Cụ ?

Đây là bãi bán xe đã chạy qua.
phụ tùng xe ở đây rất mắc, tiền công thay 1cặp vỏ xe 2 bánh là $120.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ ở bển sướng quá có nhiều người Việt, chợ Việt, nhà hàng Việt, em ở nước trung Á này buồn thối ruột lâu lâu mới gặp người Việt nói chuyện. Cả thủ đô có 1 nhà hàng Việt, phải có sự kiện lớn mới dám đến :((. Em có người bạn, giáo viên trường đại học Melbourne rủ em noel năm sau sang chơi, em search vé máy bay trên mạng từ đây đi giá cao ngất trời gần 2400usd/người huhu hết hi vọng gặp bạn.
Chúc cụ luôn khỏe mạnh, hạnh phúc và cập nhật thông tin cộng đồng cho mọi cũng biết.
Vâng, người Việt xa xứ ở đâu cũng chỉ nghĩ về quê hương, cộng đồng. nghĩ về quê hương đất Mẹ thì mong ước đó nhưng nghịch lý là không ít người trong nước lại đang muốn ....xa xứ
Em có một chị bạn sống ở Michigan, bắc Mỹ kể chuyện là có hôm đi chợ gặp 2 mẹ con người Việt nói chuyện với nhau và chị ấy định lại gần để làm quen. Chị ấy cứ băn khoăn mãi là không biết có nên không vì hơi ngại. Cuối cùng chị ấy không đến làm quen nữa để rồi về chị ấy lại thầm tiếc

paybackvcb

Xe điện
Càng đọc càng hay, cụ có giọng văn thật mộc mạc thấm sâu vào lòng người. Chúc cụ khỏe và tiếp tục viết.

xe zom

Xe tăng
E đề nghị mod đưa bài này vào thớt những chuyến đi hay nhất. :P
Em đề nghị mod đưa Cụ này..lên thớt cho em, bài vở viết lung tung, văn phạm lộn xộn... mà Cụ này lại cho là hay mới chết chứ. Thiệt tình thì em viết những điều nó lạ so với cuộc sống của người trong nước thôi Cụ ơi.

Công viên này là nơi em chạy bộ mỗi ngày, nó nằm sát hãng em làm. Mỗi sáng em có 45p ăn sáng, nhưng vì bữa sáng của em chỉ là trái cây nên chỉ cần 5_10 p là xong, thay giày vào là em chạy bộ mấy vòng sân này cho khỏe.

Cũng kéo, cũng đẩy cho giống vận động viên đó mấy Cụ.

Nhìn lên bảng thấy họ bảo tập mấy cái này sẽ có 6 múi, gần chục năm rồi em mới biết là mình bị lừa, em chỉ cần 2 múi thôi mà vẫn chưa được.

Nhân tiện nói chục năm thì em mới cảm nhận các Cụ mình ngày trước nói cấm có sai. Đại khai như 1 công làm bằng 100 công sửa, công viên này cách đây hơn 10 năm trước khi em vào thì các thiết bị này đã có rồi, bảo nhiêu năm rồi em vẫn thấy nó chắc chắn như ngày nào. À thì ra em nghiệm ra 1 điều công viên này không có...tham nhũng.

Đây là nhà vệ sinh công cộng tại công viên ( các Cụ không cần bịt mũi đâu, không phải đứng gần mà vào trong cũng không thấy mùi). Có 4 phòng riêng biệt: năm, nữ, mẹ và em bé và phòng cho người tàn tật, già yếu.

Bên ngoài là bồn rửa tay và xà bông.

Bên trong phòng nam.

Bên trong phòng người già.

Để ý các Cụ sẽ thấy ở trên là vòi nước uống của người, ở dưới là của...chó.

Bàn bóng bàn làm bằng sắt, trái banh khoét lỗ để tránh gió bạt, vợt bằng nhựa cứng. Vợt và banh họ để trong 1 cái hộp, mình bấm ma số của mình thì lấy vợt và banh ra chơi, chơi xong thì cất lại và bấm ma số vào. Nếu mất họ sẽ tìm được người lấy chơi cuối mà đền.

thanhtung947

Xe tải
Xin lỗi Cụ, điều Cụ hỏi em cứ lan man nên chưa trả lời thành ra em lại phải quay lại với câu hỏi của Cụ lần nữa đây.

Lần đầu tiên em đặt chân đến Úc cũng vào đầu mùa Đông như bây giờ, tuy tuổi chưa đến 20 nhưng rất hoang mang và lo lắng. Được Nhà Thờ giúp nên em cũng yên tâm được phần nào, có mấy người Úc lớn tuổi họ biết mình chưa có phương tiện ₫i lại, thì họ tình nguyện đến tận nhà dạy tiếng Anh miễn phí. Được 1 cái là người Úc họ không coi những người di dân phát âm sai làm trò cười nên em cũng đỡ căng thẳng. Em nhớ mãi có ông Cụ tên Don, mỗi tuần đưa em 1 phong thơ trong đó có 50 từ tiếng Anh cắt rời, ông ta nói mỗi ngày tập nhớ khoảng 5 từ là tốt. Bố em tập cho cả nhà học tiếng Anh, tất cả các đồ vật trong nhà Cụ đều dán hoặc viết tên tiếng Anh lên đó...Thay vì đeo tai nghe thì em xin vào tham dự hẳn trong một cộng đồng người Úc nào đó, như vào ca đoàn người Úc, tập chơi bóng bầu dục với Úc và nhất là xin ₫i làm ban đêm ở các siêu thị. 1 năm trôi qua thì tiếng Anh của em cũng có thay đổi, hơn 30 trôi qua do nhu cầu mưu sinh nơi xứ người đã không ít lần suy nghĩ trong đầu, ngôn từ phát ra từ miệng là tiếng Anh. Thời gian gần đây tập làm quen với ôtô fun thì em mới viết bằng tiếng Việt Cụ ą. Nói vậy để Cụ rút ra một vài điểm hay cho việc học tiếng Anh, có thể Cụ học sẽ khó hơn em vì em học tiếng Anh là vì mưu sinh, là vì bắt buộc còn Cụ cứ cố lên không nhiều thì ít cũng tốt Cụ nhỉ?.

Nói về việc cho con sang du học thì Cụ phải chi cũng nhiều , nếu con còn nhỏ thì cũng hơi mệt đấy Cụ.

1 cô bé lớp 6 trường công nếu là công dân Úc thì mỗi năm phải đóng $612 tiền phí rồi nhà nước sẽ trả lại qua thuế và phụ cấp. Nếu là du học sinh thì học phí trường công xê dịch trên dưới $8.000/năm, tiền nhà ở, ăn uống, đi lại ..chắc cũng phải trên $20.000 Cụ ą. Hy vọng em sẽ viết chi tiết hơn cho Cụ khi em có đủ các yếu tố.
Cảm ơn cụ đã hồi âm.
Em vẫn theo dõi bài viết của cụ đều đều. Cháu nhà em nếu sang đó học thì sẽ là học sau đại học. Cháu hiện đang học năm nhất ĐH rồi ạ. Còn cháu thứ hai thì thích sang Singapore vì có anh con bác ruột cháu đang sống ở đó - làm việc cho tập đoàn của Mỹ. Có thể em sẽ cho sang đó học nốt cấp 3 rồi tính sau. Giờ các cháu đang học ngoại ngữ thêm trước khi đi.
Em cũng có vài lần được ra nước ngoài, ko biết ngoại ngữ rất khó vì họ nói mình ko hiểu/mình nói họ ko hiểu vì mình quen phát âm....... sai! Có lẽ vì "Ở trường cô dạy em thế". Công việc của em thì cũng cần tiếng Anh vì hay phải làm việc với người nước ngoài - tất nhiên em có phiên dịch, cậu ấy cũng du học ở Ấn độ về. Nhưng thiết nghĩ mình biết vẫn hơn.

hnstyle

Xe đạp

CHUYỆN CHIẾC XE.
Có 2 em du sinh từ VN sang Úc gần 2 năm, năm đầu chắc chưa quen biết có người Việt ở Hornsby nên chỉ đi học rồi về. Tình cờ biết được 2 bạn du sinh này ở ngoài ở ngoài khu thương mại, rồi giới thiệu cho 2 em đi làm thêm sau giờ học. Kẹt một nỗi 2 em mướn chỗ ở xa chỗ làm và xa cả phương tiện di chuyển công cộng, mình nói nên dành thời gian thi lấy bằng lái, rồi đi thi thì bạn gái lại đậu còn bạn trai lại rớt. Bő mẹ 2 bạn có gọi đt nhờ coi mua hộ chiếc xe. Sáng nay tình cờ trên đường giao thư thấy có nhà có xe bán, chạy lại coi thì thấy đó là

Honda chạy được 146.000 km, chủ bảo đảm xe còn tốt, không hư hỏng gì. Em gọi đt cho bạn du sinh tới coi, khoảng 10p sau hai bạn đến chỉ cần nhìn xe 5p là ưng ý quyết định mua. Em nói chuyện với chủ xe và có nói sơ về tình cảnh của 2 bạn du sinh. Sau khi nghe em nói, cô chủ xe( khoảng trên dưới 50 tuổi) quay sang 2 bạn hỏi luôn :" khả năng mua được xe này bao nhiêu?". Quá bất ngờ, chủ xe quay sang em hỏi luôn: " $1000 _ 2 bạn của bạn có trả được không?" Thế là cái gật đầu rất lẹ của bạn Nữ, viết tên vào đằng sau giấy chủ quyền, giao tiền và lấy xe đi. Trước khi đi bà chủ xe còn dặn nếu xe trực trặc hay không vừa lòng mang xe lại bà trả lại tiền. Vậy giá trẽn bảng là $3.500, mua thì 1000. Chưa đầy 1tiếng là đã lấy xe,
Ở Vn chắc hơn trăm tỏi :D

xe zom

Xe tăng
Lâu lams mới có tgian vào view bài của cụ. Vẫn lối hành văn mộc mạc pha lẫn chút bối rối vì luôn sợ bị hiểu nhầm. Chúc cụ nhiều sức khoẻ để đóng góp thêm vào vốn kiến thức của Of
Chào Cụ, cảm ơn lời chúc của Cụ, Cụ có khỏe không? Em nghe tin tức nói Việt Nam năm nay khí hậu khắc nghiệt lắm, phải không Cụ?

Hiện tại bây giờ bên này là 1h chiều của những ngày Thu, xen lẫn giữa rừng cây xanh là những cây lá đó.

Nhiệt độ hiện tại là 17oC .

Rất thích hợp cho các hoạt động thể thao ngoài trời.

Luôn cả hoc tập cả lớp cũng ra ngoài trời luôn.

Em không lại gần được, nếu không Cụ sẽ thấy mấy cô nữ sinh lớp 11 này, cô thì ngồi, cô thì nằm dài trên bãi cõ nghe ông Thầy giảng bài

Một điều nữa là hầu hết các trường học bên này trong giờ học thì sẽ không đóng cổng ngoại trừ các trường dành cho người Do Thái. Ở trường Do Thái ngoài chuyện kín cổng cao tường còn có bảo vệ chuyên nghiệp, họ được trang bị vu khí đứng gác cổng tựa như gác đinh thủ tướng vây.

Ngôi trường công này em có đứa cháu đang dạy ở đây, cháu chỉ cho em xem ở sân chơi thì đầy banh, những trái banh này sẽ được một nhóm học sinh đá ra đầy sân trước giờ ra chơi 10 phút. Đứa cháu giải thích, banh mà để trong phòng thì chưa chắc có học sinh vào lấy để chơi, cứ ném banh đầy sân thì thế nào cũng có đứa chơi.