[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

IP man

Xe lăn
Vấn đề là trái chủ có đồng ý thì giờ cũng lấy đâu ra bđs vẫn ở dạng free để mà đổi ấy chứ. Làm gì có dự án nào mà vốn chủ 100% đc, kiểu gì cũng không vay bank thì huy đọng góp vốn từ người mua, giờ muốn lấy ra để giả cho trái chủ thì lại phải tất toán các khoản đó đã chứ, không nhẽ phải chơi bài nịnh trái chủ là "giờ em đang nợ anh 1000, em có cái nhà tầm 2000 cực đẹp nhưng sổ đang để bank, anh cho em mượn thêm 1000 tiền tươi, em trả bank để rút sổ ra đưa cho anh là vừa xinh anh ạ" :D
Cụ là cố vấn cho chép Thuỷ đúng không :))

Cucumin

Xe tăng
BĐS đang xuống như này, thế có đánh thuế ngôi nhà thứ 2 không các Cụ nhỉ. Em thấy cụ Đặng Hùng Võ bảo đến năm 2025 mà có dữ liệu liên kết về quản lý đất đai là hoàng đường.
Nếu không đánh thuế thì chả sợ, để trồng rau vậy.

Chélall

Xe hơi
Có căn penhouse ở NY rao bán 250tr usd kìa, biệt thự mặt phố trung tâm chắc rẻ cụ nhỉ.
Thế ý cụ là sao? E bảo sau này nhà mặt phố sẽ đỡ hot hơn bây giờ khi VN hoá hổ hoá rồng, tức là mấy cái kinh doanh nhỏ lẻ mà dựa vào mặt phố để kinh doanh sẽ ko còn hot như bây giờ nữa. Nhà mặt phố bao gồm tất cả các loại bds ở mặt phố, chứ có phải là cứ Phố Huế, Bà Triệu mới là mặt phố đâu. Cụ cứ lấy mấy loại hình bds hàng độc hàng sưu tầm ra thì sao so được. Mà e có bảo nhà mặt phố sẽ mất giá như cụ nào đấy nói đâu. Cụ phản bác lại thì vui lòng cho e nghe ý kiến cụ em xem nào.

hoviethung

Xe lăn
Trái phiếu đến kỳ thanh toán, nhưng không thanh toán được, không được chủ nợ gia hạn, thì là vỡ nợ ở khoản vay đấy rồi còn gì nữa nhỉ ?
Và như phương án đề xuất của con nợ là lấy sản phẩm BĐS ra hoán đổi nợ, thì ng u gì mà họ ha giá BĐS nhở ? Nên cái mong ước giá nhà giảm chắc chỉ là mong ước ngậm ngùi mà thôi

Trích báo:

Theo vị đại diện PSI, Novaland đã vi phạm nghĩa vụ thanh toán trái phiếu NVLH2123009 tại ngày đáo hạn trái phiếu và không thực hiện khắc phục đầy đủ trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày đến hạn thanh toán (ngày 13/2).
"Tối ngày 20/2, kết quả kiểm phiếu lấy ý kiến cho thấy, đại diện người sở hữu trái phiếu đã không đồng ý với các nội dung xin ý kiến của Novaland", vị này thông tin.
Điều này đồng nghĩa với việc kích hoạt các điều khoản về xử lý tài sản đảm bảo trong bộ điều khoản và điều kiện của trái phiếu.

Công ty CP Tập đoàn No Va (Novaland) vừa đưa phương án thoả thuận với đại diện trái chủ liên quan đến phương án thanh toán đối với lô trái phiếu NVLH2123009. Đó là
Đối với lô trái phiếu NVLH2123009, đại diện Novaland cho biết công ty đã rất nỗ lực thanh toán phần lãi đến hạn. Công ty đề xuất trong 2 tháng sẽ cùng đưa ra phương án thanh toán tiền gốc trái phiếu phù hợp với thực tế dòng tiền của công ty.
Ngoài ra, Novaland cũng đề xuất các phương án, gồm giãn thời hạn thanh toán tiền gốc trái phiếu trong thời gian phù hợp hoặc hoán đổi tiền gốc trái phiếu với các sản phẩm bất động sản do công ty đang đầu tư và phát triển.

Có chỗ dựa rồi các cụ ạ?
"Doanh nghiệp phát hành trái phiếu được kéo dài kỳ hạn thêm 2 năm - VnExpress Kinh doanh" https://vnexpress.net/doanh-nghiep-phat-hanh-trai-phieu-duoc-keo-dai-ky-han-them-2-nam-4577700.html

azazzuj

Xe tải
Chú phỉnh làm việc không có ngày nghỉ, em hóng các cụ chuyên gia vào chém về nghị định mới này ạ :)

TieuFu

Xe container
BĐS đang xuống như này, thế có đánh thuế ngôi nhà thứ 2 không các Cụ nhỉ. Em thấy cụ Đặng Hùng Võ bảo đến năm 2025 mà có dữ liệu liên kết về quản lý đất đai là hoàng đường.
Nếu không đánh thuế thì chả sợ, để trồng rau vậy.
Cụ cứ yên tâm trồng rau, trồng cây lâu năm ! Ông ngứa mồm kia hưu từ đời tám hoánh, lại không làm bộ kinh tài nên chém gió chờ vào lò ! Kk !

TieuFu

Xe container
Chú phỉnh làm việc không có ngày nghỉ, em hóng các cụ chuyên gia vào chém về nghị định mới này ạ :)
Thôi ! Thế là đoạn người ngựa, ngựa người rồi !

Nikola.Tesla

Xe buýt
Nghị định mới về bản chất là cho con nợ thêm thời gian trả nợ thôi mà. Giờ các cụ giết nó thì lấy ai ra trả nợ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạo qua mấy báo, mới thấy đúng là bọ nhà báo ng u hoặc ăn ngập mồm của của bọn TP.
Mệ, nghị định mới là cho thằng con nợ được đàm phán với người cầm trái phiếu là có đồng ý giãn nợ thêm (không qua 2 năm) hoặc lấy tài sàn trừ nợ không

Vậy mà bọ nhà báo nó đưa tin là " DOANH NGHIỆP ĐƯỢC hoặc ĐƯỢC PHÉP....". Cứ làm như cứ thế là làm ý, íu cần ý kiến của người cầm TP.

Tất nhiên, ở cái XH này, đến thằng nhà báo còn thế, thì kiểu íu gì con nợ kia nó chả ép chủ nợ phải theo nó.

Có chỗ dựa rồi các cụ ạ?
"Doanh nghiệp phát hành trái phiếu được kéo dài kỳ hạn thêm 2 năm - VnExpress Kinh doanh" https://vnexpress.net/doanh-nghiep-phat-hanh-trai-phieu-duoc-keo-dai-ky-han-them-2-nam-4577700.html
Thế này anh em trái thiếu tha hồ lấy đất.
Niềm tin cho thị trường trái phiếu về không.
Thôi ! Thế là đoạn người ngựa, ngựa người rồi !
Nghị định mới về bản chất là cho con nợ thêm thời gian trả nợ thôi mà. Giờ các cụ giết nó thì lấy ai ra trả nợ.

IP man

Xe lăn
E thì nghĩ khác, chứng và bđs tính chất không giống nhau. 1 cái là tài sản vô hình còn 1 cái là tài sản có thể sử dụng được. Nên hậu quả sẽ bớt nặng nề hơn cho các nhà đầu cơ nhưng hệ luỵ xã hội lại lớn hơn nhiều. Trường hợp này e nghĩ diễn biến còn khó lường lắm, phụ thuộc vào quản lý của chú phỉnh là nhiều.
“Chứng khoán” có nhiều loại và “bất động sản” cũng có nhiều loại cụ ah.
Chứng khoán có những loại quý như vàng, có những ngành nghề mà dù bất kỳ tình hình kinh tế như thế nào nó vẫn mang lại cho cụ dòng tiền ổn định.
Còn bđs có những loại còn âm giá trị, đó là những loại tài sản dang dở, cụ muốn hoàn thiện còn mất thêm tiền, hoàn thiện xong mà lại ở giữa chốn đồng không mông quạnh, hạ tầng không có, ở không được, trồng rau nuôi gà cũng không thì sử dụng thế nào :D
Kiểu những lô đất như này thì biết đến bao giờ mới sử dụng được.

Cucumin

Xe tăng
Dạo qua mấy báo, mới thấy đúng là bọ nhà báo ng u hoặc ăn ngập mồm của của bọn TP.
Mệ, nghị định mới là cho thằng con nợ được đàm phán với người cầm trái phiếu là có đồng ý giãn nợ thêm (không qua 2 năm) hoặc lấy tài sàn trừ nợ không

Vậy mà bọ nhà báo nó đưa tin là " DOANH NGHIỆP ĐƯỢC hoặc ĐƯỢC PHÉP....". Cứ làm như cứ thế là làm ý, íu cần ý kiến của người cầm TP.

Tất nhiên, ở cái XH này, đến thằng nhà báo còn thế, thì kiểu íu gì con nợ kia nó chả ép chủ nợ phải theo nó.
Em thấy bọn Nhà báo nó gia cát dự đúng đấy, bình thường trái chủ đã chả đàm phán được rồi. Thêm cái nghị định này nữa thì nhà đầu tư bị nó ép theo ý nó là đương nhiên, ai bảo vệ họ.
Họ chắc chỉ còn 2 lựa chọn : Lấy sản phẩm của bọn BĐS hai là chờ thêm 2 năm nữa với hy vọng mong manh.
Ví dụ có đám đất 1ty, nó định giá lên 2 ty, nhà đầu tư cắn răng thêm 1 tỷ nữa. thế là con nợ lãi to.

TieuFu

Xe container
Em thấy bọn Nhà báo nó gia cát dự đúng đấy, bình thường trái chủ đã chả đàm phán được rồi. Thêm cái nghị định này nữa thì nhà đầu tư bị nó ép theo ý nó là đương nhiên, ai bảo vệ họ.
Họ chắc chỉ còn 2 lựa chọn : Lấy sản phẩm của bọn BĐS hai là chờ thêm 2 năm nữa với hy vọng mong manh.
Ví dụ có đám đất 1ty, nó định giá lên 2 ty, nhà đầu tư cắn răng thêm 1 tỷ nữa. thế là con nợ lãi to.
Cụ chưa có kinh nghiệm đi thu nợ rồi ! Đám đất 2 lít nó gạt ngang 1 củ bằng nợ của cụ nhá ! Không đồng ý có thằng nó nhận với mức gạt ngang 1,1 củ ! Kk !

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Đặc điểm của kinh tế VN hiện tại là nhỏ lẻ, tiểu thương, phân mảnh. Bao giờ hóa rồng hóa hổ thành chuỗi, thành tập đoàn hết thì lúc đó nhà mặt phố mới hết hot. Các cụ dự xem?
Nhà phố trung tâm ngoài giá trị lợi Thế kinh doanh còn có giá trị văn hoá, lịch sử mà không phải phố mới nào cũng có được cụ ạ

Cucumin

Xe tăng
Cụ chưa có kinh nghiệm đi thu nợ rồi ! Đám đất 2 lít nó gạt ngang 1 củ bằng nợ của cụ nhá ! Không đồng ý có thằng nó nhận với mức gạt ngang 1,1 củ ! Kk !
Thế mới thấy, không hiểu bên nào sẽ định giá tài sản bây giờ, hay lại ngân hàng.
Mà khéo nó mới trái chủ đến nó bảo chúng tôi xin gán nợ bằng trái phiếu khác cũng nên.

smallbrother

Xe buýt
oh thế đang là chủ nợ lại biến thành con nợ của chúng nó ah ;))

ngoc_phuong

Xe lăn
Khóc, khóc to lên các anh.
Kkk. Cổ cánh của trái chủ đâu. Cứu kíu líu cmn lưỡi rồi.