[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

blacknumbers

Xe tải
Nó chả bươm cmn từ anh 7. Làm ăn như ccc, giờ a ajinomoto ko khéo xử lý là sập cả giàn mướp ấy chứ :))
:)) Hồi anh này mới lên, các cụ đều bảo anh ý lên là phải đi hót đống rác do anh cũ để lại. Giờ hoá ra anh ý lại bươi ra thêm 1 đống khổng lồ nữa. Thế có chết không cơ chứ!

XSim

Xe container
Hình như FLC không dính vụ trái phiếu. Đến giờ FLC em mới chỉ thấy có phốt về úp bô cổ phiếu thôi chứ không thấy nguy cơ vỡ nợ. Chắc may do anh Q bị bắt sớm nên là chưa kịp phát hành trái phiếu :))

Khanhnho

Xe buýt
E cũng đtu đất dự án rồi. Tổng kết lại vẫn k bằng khỉ ho cò gáy cụ ạ. DA lúc dính kiểu này thì nhức đầu. Còn lúc thuận đất sốt thì DA cũng luôn lãi thấp hơn chỗ khỉ ho cò gáy. Đất thổ cư <100k/m2 :))
Đã từ rất lâu rồi e chả tin bố con thằng nào bốc phét vẽ hươu vẽ vượn. Cứ sổ đỏ cầm tay e mới xuống tiền :))
Vậy cụ cũng có kinh nghiệm đầu tư phong phú rồi. Bản thân em, nghĩ đến việc đi lùng sục ở một vùng đất xa mua theo ha đã thấy … ngại. Em lại rất bồ kết những dự án vẽ vời thật đẹp, bỏ tiền vào và theo dõi nó thành hình theo thời gian. Đó cũng là cái thú vui nho nhỏ bên cạnh vấn đề lợi nhuận, cũng như cụ có sở thích nhà vườn vậy.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ cũng có kinh nghiệm đầu tư phong phú rồi. Bản thân em, nghĩ đến việc đi lùng sục ở một vùng đất xa mua theo ha đã thấy … ngại. Em lại rất bồ kết những dự án vẽ vời thật đẹp, bỏ tiền vào và theo dõi nó thành hình theo thời gian. Đó cũng là cái thú vui nho nhỏ bên cạnh vấn đề lợi nhuận, cũng như cụ có sở thích nhà vườn vậy.
Thế thì cụ thuộc hàng đại gia rồi :)

Nikola.Tesla

Xe buýt
Cụ chuẩn ạ. Quan trọng là thằng chủ đầu tư phải nghiêm túc và tâm huyết với BĐS một tí, chứ ko phải xây để tối đa hoá lợi nhuận.
Em cũng làm một căn ở bên Ecopark từ đời gần đầu, chung cư thôi, mà phải nói đáng giá đến từng xu. Ngoài ra CĐT VN có thằng Bitexco trước làm cũng đẹp lắm, mà đợt này bắt đầu láo nháo công nghiệp rồi.

toyennha

Xe lăn
Hình như FLC không dính vụ trái phiếu. Đến giờ FLC em mới chỉ thấy có phốt về úp bô cổ phiếu thôi chứ không thấy nguy cơ vỡ nợ. Chắc may do anh Q bị bắt sớm nên là chưa kịp phát hành trái phiếu :))
Có thể anh Quyết theo nghiệp lái đủ rồi cụ

lalala1122

Xe tải
Có 1 điều e nghĩ mãi k hiểu. Tại sao làm doanh nghiệp lớn như vậy, kd bđs bao năm như vậy kinh nghiệm đầy người mà vẫn để bị ra nông nỗi này ạ. E làm bđs cò con mà còn tự tin là k bao giờ để sập kiểu này nữa là các bố đầu to bằng cái thúng:))
Xin nhờ cccm giải thích giùm e ạ
Trông thế thôi chứ tài sản mấy trăm tỷ nghìn tỷ chúng nó thoát đúi túi r, giờ lỗ chúng nó kệ mai phá sản là xong

• Vodka
Reactions: Qtv

Cucumin

Xe tăng
Hỏi cụ chút là khu chổ cụ là chổ nào HB vậy? Cho cháu ít tt.
Mình Mua ở Xã Hòa Sơn Huyên Lương Sơn thôi, khoảng cách nó cũng gần Hà Nội , mà cách thị trấn Xuân Mai có 2,5km , nên nó cũng khá ngần các dịch vụ, mà trong đấy vẫn có đồi núi nên cảnh cũng vẫn được. Thôi mua gần chơi nó còn dễ vì không ngại đi, mà lúc chán bán đi nó cũng dễ , chứ đánh bắt xa bờ quá ngại lắm . Mình chả bao giờ đầu tư đất ở xa, cứ Hà Nội và khu vực ngoài thanh 30 -45km mà mua thôi. Bọn bạn mình Mua biển miền trung giờ há hết mồm rồi.

matizvan2009

Xe ba gác
Bây giờ với cái thằng nợ vãi lều, cái lô NVLH2123009 1 nghìn tỷ là vỡ cmn nợ rồi. Trái chủ lô này bây giờ là quyền to nhất, nó đợi đủ 3 tháng là kiện ra toà tuyên vỡ nợ. Cha con thằng Quân còn chưa trả được lô này thì đừng có bốc phét, lùa gà nữa :D
em hỏi phát: nếu bị tuyên phá sản (Vn khó có chuyện ps lắm nhưng em chỉ nếu thôi) thì khi phân chia tài sản của bên ps thì phần chia cho chủ nợ đến/quá hạn và chủ sợ chưa đến hạn là ngang nhau hay ưu tiên cho anh đến/quá hạn

XSim

Xe container
em hỏi phát: nếu bị tuyên phá sản (Vn khó có chuyện ps lắm nhưng em chỉ nếu thôi) thì khi phân chia tài sản của bên ps thì phần chia cho chủ nợ đến/quá hạn và chủ sợ chưa đến hạn là ngang nhau hay ưu tiên cho anh đến/quá hạn
Theo em thì thời điểm vay/phát hành trái phiếu phải được xét trước vì ông cho vay trước khi công ty còn đang lành mạnh, lãi suất thấp nhất, các ông cho vay sau có trách nhiệm phải biết nghĩa vụ nợ của cty với các ông vay trước và vì thế được hưởng lãi cao hơn.

Cùng thời điểm vay thì khoản nào ngắn hạn hơn sẽ được ưu tiên hơn vì khoản dài hạn thường lãi cao hơn, hàm ý rủi ro cao hơn.

Thực tế thì lại phức tạp hơn khi phải so sánh khoản vay trước nhưng lại đáo hạn sau và các đặc điểm đi kèm của mỗi khoản vay lại không giống nhau.

IP man

Xe lăn
Ít nhất là sẽ phải kích hoạt điều khoản về tsdb đã cụ. Đầu tiên trái chủ (đến hạn) sẽ ăn phần tsđb, nếu tsđb chưa đủ thì phần còn thiếu được xếp ngang hàng với bọn còn lại.
Tuy nhiên giá trị chỉ là 1 vấn đề nhỏ, còn vấn đề lớn là trách nhiệm pháp lý nếu trái chủ là 1 tổ chức. Cái này ko tiện nói nhưng thời điểm hiện tại thì chẳng ai ngơ để nhảy ra lãnh đạn hộ cái thằng sắp chết cả :(

matizvan2009

Xe ba gác
Ít nhất là sẽ phải kích hoạt điều khoản về tsdb đã cụ. Đầu tiên trái chủ (đến hạn) sẽ ăn phần tsđb, nếu tsđb chưa đủ thì phần còn thiếu được xếp ngang hàng với bọn còn lại.
Tuy nhiên giá trị chỉ là 1 vấn đề nhỏ, còn vấn đề lớn là trách nhiệm pháp lý nếu trái chủ là 1 tổ chức. Cái này ko tiện nói nhưng thời điểm hiện tại thì chẳng ai ngơ để nhảy ra lãnh đạn hộ cái thằng sắp chết cả :(
em ví dụ về xử lý tài sản (không phải là tsđb) khi phá sản cơ

Chélall

Xe hơi
Mình Mua ở Xã Hòa Sơn Huyên Lương Sơn thôi, khoảng cách nó cũng gần Hà Nội , mà cách thị trấn Xuân Mai có 2,5km , nên nó cũng khá ngần các dịch vụ, mà trong đấy vẫn có đồi núi nên cảnh cũng vẫn được. Thôi mua gần chơi nó còn dễ vì không ngại đi, mà lúc chán bán đi nó cũng dễ , chứ đánh bắt xa bờ quá ngại lắm . Mình chả bao giờ đầu tư đất ở xa, cứ Hà Nội và khu vực ngoài thanh 30 -45km mà mua thôi. Bọn bạn mình Mua biển miền trung giờ há hết mồm rồi.
Mạn trên đấy giờ tầm bao nhiêu tiền cụ? Em có đợt cũng thích tìm viu hồ trên đó mà xong lười đi tìm, lại ngại khâu quản lý nữa.

Cucumin

Xe tăng
Mạn trên đấy giờ tầm bao nhiêu tiền cụ? Em có đợt cũng thích tìm viu hồ trên đó mà xong lười đi tìm, lại ngại khâu quản lý nữa.
Loanh quanh 3 Triệu thôi cụ, cũng không cao lắm. Mấy nữa đường 6 nó mở rộng xong thì đi về Hà Đông cũng nhanh lắm. Bác nào thích làm vườn thì mua chơi cũng được, em mua xong bận quá toàn vứt đấy.

Chélall

Xe hơi
Loanh quanh 3 Triệu thôi cụ, cũng không cao lắm. Mấy nữa đường 6 nó mở rộng xong thì đi về Hà Đông cũng nhanh lắm. Bác nào thích làm vườn thì mua chơi cũng được, em mua xong bận quá toàn vứt đấy.
Cái món nhà vườn này nếu đầu tư thì nặng đầu lắm cụ nhỉ. Kiểu có tiền nhàn rỗi mà coi nó như là 1 thú chơi thì ok.

Cucumin

Xe tăng
Cái món nhà vườn này nếu đầu tư thì nặng đầu lắm cụ nhỉ. Kiểu có tiền nhàn rỗi mà coi nó như là 1 thú chơi thì ok.
Phải có đam mê cụ à, nhiều người bạn em giờ còn không muốn quay về phố, chiều nào cũng phi lên vườn. Nhưng như em lúc đầu thấy thích, giờ cũng chán vì mình lười và không đam mê trồng cây cối lắm. Thôi cứ coi như tài sản tích lũy thôi, mà đất giá rẻ như thế chắc cũng chả xuống được, sau này đất to cách Hà Nội 30km cũng chả còn nhiều.

Chélall

Xe hơi
Phải có đam mê cụ à, nhiều người bạn em giờ còn không muốn quay về phố, chiều nào cũng phi lên vườn. Nhưng như em lúc đầu thấy thích, giờ cũng chán vì mình lười và không đam mê trồng cây cối lắm. Thôi cứ coi như tài sản tích lũy thôi, mà đất giá rẻ như thế chắc cũng chả xuống được, sau này đất to cách Hà Nội 30km cũng chả còn nhiều.
Chắc nó phù hợp với các cụ vừa rảnh vừa giàu vừa ko phải lo gì nữa ạ.