[Funland] Cơn đau thay đổi cuộc đời

red_dragon88

Xe buýt
Em có một thời gian bia rượu vô tội vạ cũng bị đau mấy lần. Mấy năm gần đây điều độ hơn, chăm tập hơn nên bia, rượu, thịt vô tư. Dĩ nhiên ở mức vừa phải.

tuongminhtsc

Xe tăng
Nghe cụ chủ kể , em vội kiểm tra thông số khám sức khoẻ định kỳ của cơ quan, nó vừa trả, may quá Acid uric của em 401. Trong ngưỡng an toàn.

ndnguyen1230

Đi bộ
Ngày nghỉ cuối tuần đã tới. Dạo này nhiều f0 và f1 nên cháu dọn một phòng tầng 4 để lỡ thành F thì có chỗ cách ly. Cả ngày leo trèo, mua đồ lắp đặt điện nước vì lâu không dùng phải lắp đặt bảo dưỡng hết điện nước. Cả ngày leo trèo đi bộ rất nhiều.
Sáng hôm sau ngủ dậy thì thấy bàn chân trái rất đau. Không đi lại được. Không rõ nguyên nhân. Lạ thật, hôm trước không rượu bia, không ăn nhiều thịt. Chỗ đau ở bàn chân chứ không phải khớp ngón cái như các bạn nhiều kinh nghiệm chia sẻ. Vợ thì bảo chắc chắn là do đứng trên thang nhiều và leo tầng nhiều nên đau.

Thôi cứ chờ thêm một ngày xem sao. Vẫn là ngày nghỉ nên chịu khó ở nhà vậy. Lỡ tại xương hay tại cơ thì cũng sẽ đỡ.

Ngày hôm sau đầu tuần đi làm. Sao vẫn đau thế nhỉ. Không đi nổi, cố lê lết mà đau quá.
Tối về được gia đình làm đủ thứ thuốc chờm nóng. Càng chờm càng thấy đau và khó chịu. Có bạn hướng dẫn và đọc trên mạng thấy bảo đau phải chờm lạnh, nửa đêm lại mò dậy lấy cục đá chờm khắp bàn chân, đúng là chờm đá dễ chịu hơn hẳn. Xong lấy tay nắn khắp nơi. À, hoá ra không phải đau bàn chân mà là đau hai khớp ngón giữa và ngón áp út. Đau lan lên trên mu bàn chân. Mấy hôm trước chỉ thấy đau chứ không kiểm tra kỹ. Phải bóp kỹ mới phát hiện chỗ đau (cái này lẽ ra mình giỏi mới đúng :)

Vậy khả năng cao là gút rồi. Đêm lười không uống giảm đau nên cả đêm ngủ lơ mơ trong cơn đau.

Sáng ra dậy sớm. Chạy ngay đi mua thuốc gồm hai loại, trị viêm cấp và hạ Uric. Uống ngay theo liều chỉ dẫn của BS nổi tiếng Google. Thôi thì liều vậy, nếu khỏi thì đúng là Gout mà không khỏi thì cũng là cái may.
Từ sáng đến trưa thì cơn đau giảm hẳn. Đến tối thì đỡ đến 80%. Thế là chắc rồi. Niềm vui khi bắt đúng bệnh, niềm vui khi đi lại đỡ đau hẳn, có thể đi làm và có cuộc sống bình thường. Nhưng cũng tự nhiên thấy buồn. Từ giờ chắc sớm bị khai trừ khỏi nhóm yêu động vật nhiều đạm kia, còn đâu bát cháo lòng thơm nức mũi. Các đội nhóm bia rượu không từ mình ra thì cũng không coi mình là thành viên tích cực nữa. Đã có cậu đàn em nhanh nhẹn em rủ vào hội ăn chay nữa chứ. Bực cả mình mà không dám mắng nó.
Mặc dù biết cơn đau sẽ tới mà sao đón nhận nó với nhiều cảm xúc thế. Không biết có giữ được mình hay lại trở lại con đường xưa như nhiều năm qua.
Cụ nào nhiều kinh nghiệm hơn cháu thì chia sẻ cho cháu thêm động lực nha.

Thanks các cụ.

Pet_HUT

Xe container
Riêng bệnh này thì cụ LuckyCar là ngưòi có cực nhiều kinh nghiệm điều trị!

poiuy

Xe ba gác
Em thì đợt trước đau khớp ngón chân ê ẩm cả tuần nhưng chỉ số vẫn bình thường. Có điều là ông già nhà em bị Gut. Em nghĩ mình sớm muộn cũng bị do cơ địa di truyền.

KENO

Xe buýt
Bỏ mệ. E cũng trường kỳ 540-570, ko đau. Nhưng khi kiêng nhậu thì nó hạ. Uống bia nó tăng ác lắm các cụ ạ.
để không thấy chỉ số nó tăng thì tốt nhât là không nên đi khám.
khi đã xác định chỉ số cao và nhậu nhẹt ăn uống nó ảnh hưởng mạnh đến việc tăng chỉ số uric thì tốt nhất là phải kìm nén bản thân, điều chỉnh chế độ ăn kết hợp với tập thể thao (tập nhẹ cũng đc) Cụ ạ

bau67

Xe container
Nói chung là tránh uống thuốc các Cụ ạ ! Thuốc vào người, khỏi bệnh này thì lại Gan, Thận lại ảnh hưởng.
Bệnh Gout nhà Cháu thấy hiện nay đang quảng cáo sản phẩm Boni Gut của Canada ác lắm ! Nhà Cháu đã xem nhiều chợ thuốc ở Toronto và cả hỏi người quen làm dược bên đó mà chả ai biết cái thuốc Boni Gut này. Chả hiểu có giống cái thuốc gì chữa ung thư của VN Phạc ma không ? :)

Quakhoang

Xe buýt
Nói chung là tránh uống thuốc các Cụ ạ ! Thuốc vào người, khỏi bệnh này thì lại Gan, Thận lại ảnh hưởng.
Bệnh Gout nhà Cháu thấy hiện nay đang quảng cáo sản phẩm Boni Gut của Canada ác lắm ! Nhà Cháu đã xem nhiều chợ thuốc ở Toronto và cả hỏi người quen làm dược bên đó mà chả ai biết cái thuốc Boni Gut này. Chả hiểu có giống cái thuốc gì chữa ung thư của VN Phạc ma không ? :)
Ồ, cũng có thể Canada tuy ở cạnh Mỹ nhưng sử dụng tiếng Canada nên thế bác ạ. Tôi cho rằng trong ngôn ngữ Canada từ Gut được dùng phổ biến hơn Gout & họ hay sử dụng tiếp đầu ngữ Boni như Boni smoke chẳng hạn. Cá nhân tôi cho rằng thuốc tôt thôi và có lẽ đã được WHO cấp phép rồi.

Tương tự một số ngôn ngữ khác khi viết Comirnaty thì nom giống như Comirnaty, tuy khác biệt nhưng thực tế thì cũng dùng thay cho Comirnaty vậy.

catking113

Xe Cứu Trợ
Chỉ số uric cũng chỉ là 1 chỉ số tham khảo cho bệnh Gout thôi. Cao hơn tb chưa chắc đã bị mà thấp hơn chưa chắc đã ko bị. E đi xét nghiệm bao lần chưa bao giờ chỉ số vượt 420 nhưng vẫn gout hơn chục năm nay rồi.

thngaylangthang

Xe ngựa
Em chửa thấy cơn đau nào ...

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Đợt cháu khám sức khỏe xét nghiệm chỉ số 550 mà cũng chưa bị đau. Về ăn uống hạn chế bớt đạm, chịu khó chạy thể dục, mấy hôm trước xét nghiệm chỉ số đúng ngưỡng 420.
Thế cụ cub hạn chế đồ đạm đi nhé,em có ông bác đau về bệnh đó mà khổ sở đấy ạ
Thôi cứ điều độ cho lành ạ

bau67

Xe container
Ồ, cũng có thể Canada tuy ở cạnh Mỹ nhưng sử dụng tiếng Canada nên thế bác ạ. Tôi cho rằng trong ngôn ngữ Canada từ Gut được dùng phổ biến hơn Gout & họ hay sử dụng tiếp đầu ngữ Boni như Boni smoke chẳng hạn. Cá nhân tôi cho rằng thuốc tôt thôi và có lẽ đã được WHO cấp phép rồi.

Tương tự một số ngôn ngữ khác khi viết Comirnaty thì nom giống như Comirnaty, tuy khác biệt nhưng thực tế thì cũng dùng thay cho Comirnaty vậy.
Thuốc tại Canada đây Cụ !