[Funland] Cơn ác mộng của Mark Zuckerberg trở thành hiện thực, 96% người Mỹ cấm Facebook theo dõi họ

conghuyDA

Xe máy
Trong phần cài đặt của Phây búc, có mục "quản lý các hoạt động ngoài phây búc", đây là nói về việc phây búc nó " theo dõi" tất cả các hoạt động của chúng mình trên thiết bị. Ông nhắn tin zalo, ông chát telegram, ông làm gi gỉ gì gi cái gì nó cũng "quản lý" , tức là ông ho khẽ một cái nó cũng liu lại.
Em tắt cái phần này của nó đi rồi. Tức là dùng phây búc nhưng không đồng ý cho nó quản lý các hoạt động ngoài phây búc.
Em tin là với phây búc thì động tác này của mình có tác dụng. Trừ khi nó vi phạm pháp luật bằng việc vẫn âm thầm bí mật theo dõi mình thì chịu. Nhưng danh chính ngôn thuận, khi mình đã không cho nó quản lý mà nó vẫn quản lý thì mình sẽ báo công an mình hoặc báo công an Mỹ.
Cái này tắt như nào cụ?

buidoimiennui

Xe điện
Nếu ai hiểu sâu về công nghệ thì thấy cái bản cập nhật này của ios chỉ như trò mèo. Fb nó thu thập dữ liệu qua nội dung và hành vi là chính, chứ 3 cái dữ liệu kia đâu có thấm.

Mỗi một dòng status hay 1 tin nhắn đều được đọc hết. Mỗi một lần chạm và view được lưu hết. Những thứ này do chính người dùng công khai hành động ngay trên feed.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Trong phần cài đặt của Phây búc, có mục "quản lý các hoạt động ngoài phây búc", đây là nói về việc phây búc nó " theo dõi" tất cả các hoạt động của chúng mình trên thiết bị. Ông nhắn tin zalo, ông chát telegram, ông làm gi gỉ gì gi cái gì nó cũng "quản lý" , tức là ông ho khẽ một cái nó cũng liu lại.
Em tắt cái phần này của nó đi rồi. Tức là dùng phây búc nhưng không đồng ý cho nó quản lý các hoạt động ngoài phây búc.
Em tin là với phây búc thì động tác này của mình có tác dụng. Trừ khi nó vi phạm pháp luật bằng việc vẫn âm thầm bí mật theo dõi mình thì chịu. Nhưng danh chính ngôn thuận, khi mình đã không cho nó quản lý mà nó vẫn quản lý thì mình sẽ báo công an mình hoặc báo công an Mỹ.
Bác khổ vì khỏe nên chả cần, chứ em vẫn muốn ngắm em bán kính, nên tí em thả cho nó theo dõi thoải mái :))

• Vodka
Reactions: XPQ

24AnTrạch

Xe buýt
Ác mộng đấy cụ nhé, theo dõi hành vi không phải là theo dõi vị trí đơn thuần, mà là theo dõi cả thao tác tay trên điện thoại, để thu thập thông tin cho các quảng cáo, nếu cái này không đầy đủ thì mảng quảng cáo của anh Facebook khó hiệu quả lắm nhá :))
sắp tới các hệ điều hành khác mà cũng làm như táo thì thời kiếm tiền trên mang xh của các hãng công nghệ cũng khó khăn hơn

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em dùng adroid chặn theo từng app luôn.

hzen

Xe hơi
Nếu ai hiểu sâu về công nghệ thì thấy cái bản cập nhật này của ios chỉ như trò mèo. Fb nó thu thập dữ liệu qua nội dung và hành vi là chính, chứ 3 cái dữ liệu kia đâu có thấm.

Mỗi một dòng status hay 1 tin nhắn đều được đọc hết. Mỗi một lần chạm và view được lưu hết. Những thứ này do chính người dùng công khai hành động ngay trên feed.
Đúng nhưng ko phải vậy. FB có thể track được hành vi của cụ khi cụ dùng ứng dụng FB. Nhưng nó không thể liên kết cụ trên FB và cụ trên Otofun. Do đó nó chạy ko hiệu quả nữa. Trước đây nôm na mỗi điện thoại có 1 cái ID, cụ dùng điện thoại đó vào fb, quay ra tàu nhanh đọc tin, quay về otofun, search giá ô tô… nó đều ghi lại và map lại để tạo hình ảnh về cụ

k4mjkaze2

Xe buýt
cũng đỡ được khoản ngồi nc với nhau về gái gú, hôm sau FB hiện qc massa + gái gọi =)) Vk con thấy lại hỏi vì sao fb a hiện ra cái này

XPQ

Xe cút kít
Bác khổ vì khỏe nên chả cần, chứ em vẫn muốn ngắm em bán kính, nên tí em thả cho nó theo dõi thoải mái :))

Một hôm thấy OF có cái quảng cáo cường dương, có ông giáo Khiêu già hôn cái hoa hậu Ngọc Hân, em cờ lích vào xem thử. Thế mà quay ra phân búc đã thấy ồ ồ toàn thuốc bổ dương có cụ Khiêu già chu mỏ hôn cái Hân. Sinh nghi em mới hỏi ông. Anh chiên gia. Ổng mới bày cho cách này.

Azeglio

Xe điện
Em thì kệ cha thằng nào theo dõi hay thu thập thông tin của em.

Vì có muốn chống cũng chả được. Thế cho nhanh.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đúng nhưng ko phải vậy. FB có thể track được hành vi của cụ khi cụ dùng ứng dụng FB. Nhưng nó không thể liên kết cụ trên FB và cụ trên Otofun. Do đó nó chạy ko hiệu quả nữa. Trước đây nôm na mỗi điện thoại có 1 cái ID, cụ dùng điện thoại đó vào fb, quay ra tàu nhanh đọc tin, quay về otofun, search giá ô tô… nó đều ghi lại và map lại để tạo hình ảnh về cụ
Theo em hiểu là trong điện thoại nó có cái lưu lại mọi hành động khi người dùng dùng máy điện thoại.
Khi được track thì app sẽ truy cập cái đó, chứ không phải chỉ quyền trên app.
Còn trên app thì mặc nhiên nó được quyền logs lại lịch sử sử dụng của mình rồi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em thì kệ cha thằng nào theo dõi hay thu thập thông tin của em.

Vì có muốn chống cũng chả được. Thế cho nhanh.
With iOS 14.5, iPadOS 14.5, and tvOS 14.5, apps must ask for permission before tracking your activity across other companies' apps and websites. Tracking occurs when information that identifies you or your device collected from an app is linked with information that identifies you or your device collected on apps, websites and other locations owned by third parties for the purposes of targeted advertising or advertising measurement, or when the information collected is shared with data brokers. Learn more about app tracking and other privacy controls.

Khi đồng ý có nghĩa là nó sẽ thu thập hết nha bác.
Không chỉ trên app bác dùng, mà cả các app khác, và website bác hay xem.
Ví dụ bác cài tinder, nó cũng sẽ cho rằng bác đang chăn rau đấy :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đúng rồi!
Như em hay vào xvideos, thiendia, nó sẽ k được biết nữa :))
With iOS 14.5, iPadOS 14.5, and tvOS 14.5, apps must ask for permission before tracking your activity across other companies' apps and websites. Tracking occurs when information that identifies you or your device collected from an app is linked with information that identifies you or your device collected on apps, websites and other locations owned by third parties for the purposes of targeted advertising or advertising measurement, or when the information collected is shared with data brokers. Learn more about app tracking and other privacy controls.

Azeglio

Xe điện

Khi đồng ý có nghĩa là nó sẽ thu thập hết nha bác.
Không chỉ trên app bác dùng, mà cả các app khác, và website bác hay xem.
Ví dụ bác cài tinder, nó cũng sẽ cho rằng bác đang chăn rau đấy :))
Có cách thu thập dữ liệu chính thống và phi chính thống.

Ví dụ: Cái avatar của các cụ mấy khi là ảnh thật.

Cái FB hay GG hướng tới là Big Data chứ quảng cáo chỉ là 1 phần. Để làm gì thì em chịu.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Có cách thu thập dữ liệu chính thống và phi chính thống.

Ví dụ: Cái avatar của các cụ mấy khi là ảnh thật.

Cái FB hay GG hướng tới là Big Data chứ quảng cáo chỉ là 1 phần. Để làm gì thì em chịu.
Ít ra dữ liệu mình click website nào, ứng dụng nào... nó k thu thập được mà bác :)

conghuyDA

Xe máy
Vào cài đặt vào bảo mật - quyền riêng tư bác sẽ thấy mục "quản lý các hoạt động ngoài F B" , tắt nó đi thôi ạ.
Trong cái Quyền riêng tư ý nhà cháu k thấy có cái "quản lý các hoạt động ngoài F B" là sao cụ nhờ, khổ cháu dốt mấy cái này nhờ cụ ạ

MrMilan

Xe điện
Nước đi đúng đắn của Apple, thay vì để thằng FB theo dõi người dùng, sau khi update ios mới, Apple sẽ theo dõi người dùng hộ FB và các app khác

XSim

Xe container
Các cụ thạo bảo mật cho em hỏi làm sao app FB có thể biết em hoạt động gì ở app khác không liên quan FB được ạ? Ví dụ em vào app ngân hàng mà nó cũng biết thì bá đạo quá.

Em chỉ dùng Android thôi, có bao giờ thấy permission là cho phép xem app khác đâu.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Trong cái Quyền riêng tư ý nhà cháu k thấy có cái "quản lý các hoạt động ngoài F B" là sao cụ nhờ, khổ cháu dốt mấy cái này nhờ cụ ạ
Trang trước có hướng dẫn đó cụ.
Quyền riêng tư/theo dõi